Google sẽ giảm thứ hạng các website hiện quảng cáo toàn màn hình hoặc che mất nội dung chính

Duy Luân
23/8/2016 21:42Phản hồi: 48
Google sẽ giảm thứ hạng các website hiện quảng cáo toàn màn hình hoặc che mất nội dung chính
Google thông báo rằng họ sẽ giảm thứ hạng tìm kiếm của những trang web "khiến người dùng khó tiếp cận với nội dung khi đi từ công cụ tìm kiếm vào", và hãng lấy ví dụ cụ thể là các quảng cáo dạng pop-up. Những mẫu quảng cáo thuộc vào dạng này sẽ che mất nội dung chính hoặc bung ra toàn màn hình khiến người dùng phải đóng chúng trước khi đọc được tới thứ mà họ quan tâm, điều đó khiến trải nghiệm bị giảm đi đáng kể. Nếu quảng cáo trên website nào có kích thước vừa đủ và hợp lý thì sẽ không bị giảm xếp hạng. Tương tự, nếu một thông báo xuất hiện toàn màn hình nhưng là để thông báo về việc web có dùng cookie hoặc để xác nhận tuổi trước khi truy cập thì cũng không sao. Thay đổi nói trên có hiệu lực bắt đầu từ ngày 10 tháng 1 năm 2017. Google nói thêm rằng các trang web có chất lượng tốt nhiều khả năng vẫn sẽ được xếp hạng cao sau thời điểm nói trên, tuy nhiên hãng vẫn khuyên các nhà thiết kế web bỏ những pop-up dạng này đi.

Nguồn: Google
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

liminzun
TÍCH CỰC
8 năm
Ngon
nên quảng cáo văn minh hơn. nhiều dạng quảng cáo khiến người dùng khó chịu nên mạnh tay dùng các biện pháp chống quảng cảo
mấy cái pop up quảng áo như đập vào mặt nhiều lúc ức chế vô cùng
CangThat
ĐẠI BÀNG
8 năm
app android thì sao nhỉ 😃
Ngon , rất ghét nhưng loại quảng cáo che lấp nội dung chính, cho nó lên đường ngay và luôn.
ức chế nhất là dạng quảng cáo mà ấn vào chữ "đóng" là nó mở ra 1 đống -_- cảm giác như bị lừa
@vqt907 bị lừa thật mà bác. mình ức chế kiểu đó kinh khủng, cái đó mình gọi là những thể loại quảng cáo k có tâm.
@vqt907 Do bạn ko nhìn kỹ thôi. Thường thì nó có cái dấu X nhỏ xíu xiu ở dưới hoặc ở trên nằm ở viền ngoài. Còn bấm vào nút đóng hay cái j mà nó nằm trong khung quảng cáo thì bị lừa đúng rồi :V
Sauron
TÍCH CỰC
8 năm
ủng hộ Google cả 5 chi luôn. Mấy trang đấy thì mình dùng Adblock chặn mạnh tay, không còn 1 tí quảng cáo nào cho biết mặt

Có cách nào thông báo với Google về những trang web như thế này không? Thể loại này ở VN nhiều lắm, oánh tụt hạng cho chít mịa chúng nó đi
hungsisvn
TÍCH CỰC
8 năm
mấy anh làm bên siêu thị khổ đây
truongan106
ĐẠI BÀNG
8 năm
web em làm ko có một miếng qc nào sao anh gồ ko cho em lên vậy 😔
@truongan106 bạn làm quảng cáo bị tụt top à :rolleyes:
Trên điện thoại em để 1 trình duyệt là tắt Script đi, cho hết bật luôn 😁
Lúc nào cần vào trình duyệt khác vẫn bật Script
dân trí là một, cho nó chết đi
duyvankm
TÍCH CỰC
8 năm
gần đây ông zalo cho cái quảng cáo lúc thoát ứng dụng cũng thấy khó chịu, tự dưng cho quảng cáo vào mất cả giá trị
Mấy cái này khó chịu 😔 nh lúc còn chả muốn vào lại trang web hay app đó nữa luôn
lenhan2311
TÍCH CỰC
8 năm
Các bác ơi cho mình hỏi chúc, nhà mình dùng cáp quang vnpt và dùng điện thoại Android , nhà chị mình thì dùng cáp đồng và dùng Windows phone. Vào bằng pc ko sao, nhưng vào bằng ĐT rất hay nhảy ra trang mới báo hỏng máy, virus, on click ads, rung nữa chứ, mà mình ko bik làm sao để loại cái này. Mình nghĩ cái này là do nhúng trong trang Web thì phải. Xin cam ơn.
@lenhan2311
Cái ấy là một dạng quảng cáo thôi mà, vào bằng chrome là hay bị nhất ,nó cứ tự mở tab mới rồi báo có virus :rolleyes: k quay lại được nên chỉ có nước đóng hết tab
checkimei
TÍCH CỰC
8 năm
@lenhan2311 mấy cái đấy là quảng cáo nhúng trong web thôi bạn
hamaxx
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chuẩn. Nhiều khi lướt web bằng đt bị phang lên cái quảng cáo to đùng khuất cả nút tắt làm phải tắt cả trang đó luôn.
luckyteen
ĐẠI BÀNG
8 năm
gét nhất là mấy cái web xxx bấm vô Play mà nó ra 1 phát quá trời trang quảng cáo..tắt ko kịp
N.E.M
CAO CẤP
8 năm
có mấy game thiết kế kiểu gì mà quảng cáo che luôn cả nút start game, thường như thế mình bấm report, nhưng k ro google có cảnh nào xử lý mấy dev đó k

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019