Half-Life kỷ niệm 25 năm, vừa cập nhật nội dung mới, vừa tặng miễn phí cho anh em

P.W
18/11/2023 14:19Phản hồi: 61
Half-Life kỷ niệm 25 năm, vừa cập nhật nội dung mới, vừa tặng miễn phí cho anh em
Nói không ngoa, với những anh em thế hệ 8x và 9x, Half-Life chính là một trong những trò chơi “tuổi thơ dữ dội” mà cứ ra quán game chắc chắn từng thử một lần, không phải cốt truyện với nhà khoa học Gordon Freeman thì cũng là những trận đấu chiếm nhà hoa đấu cổng vòm map Italy trong bản mod Counter-Strike.

Kỷ niệm tròn 25 năm phát hành, Valve vừa cập nhật trò chơi tưởng chừng đã bị quên lãng. Từ việc cập nhật lại đồ họa, hỗ trợ chơi game trên Steam Deck, cho tới cả việc chỉnh lại để game hiển thị tốt hơn trên những màn hình độ phân giải cao, hỗ trợ màn tỷ lệ 16:9, chứ không phải 640x480 pixel như xưa, các nhà làm game ở Valve đều liệt kê đủ. Thậm chí chế độ chơi mạng còn có chỉnh sửa cân bằng, khẩu Magnum 357 được chỉnh lại sát thương, và ba bản đồ mới nữa cơ.

Quan trọng hơn cả, từ nay đến 21/11, anh em có thể nhận miễn phí Half-Life đã kèm bản cập nhật sau 25 năm tại đây, anh em chỉ việc ấn nút Add to Account là xong:

Cụ thể hơn Valve tuyên bố như thế này: “Chúng tôi rất tự hào vì những gì đã làm được khi ấy, và chúng tôi vẫn vô cùng biết ơn cộng đồng gamer đã yêu thích trò chơi từ đó tới nay. Half-Life không nhận được sự chăm chút trong những năm gần đây, nếu so sánh với những game khác chúng tôi phát triển. Vì vậy chúng tôi nghĩ cột mốc quan trọng này chính là cơ hội tuyệt vời để nâng cao trải nghiệm của mọi người.”

Phiên bản kỷ niệm ¼ thế kỷ Half-Life tồn tại bao gồm cả mục chơi ngắn Half-Life Uplink. Hồi game phát hành, đây là nội dung độc quyền chỉ có trong những CD được các hãng phần cứng và tạp chí game gửi tới khách hàng và độc giả.

Không chỉ dừng ở đó, Valve và studio Secret Tape còn sản xuất một bộ phim tài liệu dài 1 tiếng đồng hồ, kể lại lịch sử phát triển Half-Life, mời anh em thưởng thức:

Ở một khía cạnh khác, nếu muốn trải nghiệm chuyến phiêu lưu của Gordon Freeman nhưng với đồ họa của engine Source thay vì GoldSrc của bản gốc, các fan trung thành của Half-Life đã bỏ rất nhiều công sức tạo ra Black Mesa, một bản game fanmade lột xác hoàn toàn đồ họa của trò chơi kinh điển:

#GamePC - Black Mesa: Khi các fan trung thành nhất tự bắt tay vào việc

Remake game, việc lột xác đồ họa cũng như cả lối chơi của một game đỉnh cao thời cũ, để nó hợp thời hơn, lôi kéo cả fan trung thành lẫn những người chơi mới đã không còn xa lạ gì. Gần đây tiêu biểu phải kể đến Resident Evil 2, phần 3 sắp ra mắt…
tinhte.vn
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình mới chỉ chơi CS chứ chưa chơi Halflife bao giờ ^^
Vẫn nhớ hình ảnh cầm xà beng đập mấy con cóc ghẻ xịt xi rô, thời gian qua nhanh thật
phuan
TÍCH CỰC
5 tháng
Giờ quên hết mã súng rồi.
@goldenstar Tui nhớ hình như mã trọng lực là sv_g(tab) 500 vừa đủ để nhảy qua cửa, lâu lắm rồi không biết đúng không nữa. Hồi trước vào trận là chỉ 2 mã trọng lực và giảm thời gian chờ 😁
Cười vô mặt
megaboyvn
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@zthanhbinhxz Phải đăng nhập để like mấy b
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Àh quên, SV, kk
@zthanhbinhxz Kk, mình thì chỉnh giảm xíu thôi để nhảy cửa map Mansion
Có rtx thì tốt
con gà này còn sống k nhỉ
game8-gameoffline 2.jpg
Khanh.Lam
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Phuongcyborg CS2 gà vẫn sống
Đã mua Black mesa nên chắc ko lấy.
Một thời bắn Half-life trong mấy cái ổ chuột ngõ tự do, vậy mà đã 25 năm rồi!
Thành Hsc
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@tranbinh.vncs Thời đó vui thật, 1 NEUER
@tranbinh.vncs Vì cái ngõ Tự do nên phải login like cái ^^ hoài niệm quá..
@tranbinh.vncs Tôi không chơi trong ngõ tự do mà chơi đoạn cầu khỉ anh Hạnh bà gì nữa ấy =)), ngõ tự do chúng nó đánh nhau mấy lần nên ko ra.
@@nampd Con ngõ với quá nhiều kỷ niệm. Chơi game, xem phim chưởng bộ, học hành, in ấn, cơm bụi,...tất tần tật không thiếu thứ gì!
Hồi đó ở Bình Dương có 1 tiệm khá nổi tiếng chuyên bán đĩa game lậu mà dân máy tính ở Bình Dương đều biết, mình từ dưới quê phải đi 1 chuyến xe dài mới lên Bduong mua được vài đĩa game, trong đó có game Half Life. Hồi đó chưa có internet ở tỉnh, và nguồn forum cũng ít nên cũng ko biết game này nổi tiếng như nào. Chỉ biết là game này chơi hay nhưng rất hay buồn nôn, mỗi việc tìm đường đi của nó thôi đã mệt mỏi như nào, cứ loanh quanh một khu vực hoài mà ko biết ko lối ra ở đâu, chơi hồi chóng mặt buồn nôn. Hồi đó ko có internet nên ko có chuyện walkthrough, lên mạng hỏi như bây giờ. Sau vài chục lần bỏ cuộc, chơi lại, mệt nghỉ, cuối cùng cũng về đích đc game này.
@SieuSaiyanRose Walkthrough ngày xưa in ra thành cuốn. Bán 5-8k thì phải
@SieuSaiyanRose Bạn nói tiệm bán đĩa game ở đường Yersin, gần ngã 6, gần nhà thờ phải không, 10 mấy năm trước tui cũng đạp xe lên đó để mua đĩa game. Mấy bữa trước đi ngang mà nhìn không thấy, không biết tiệm nay đổi sang buôn bán gì nữa. Nhớ thời đó ghê.
@zthanhbinhxz Mình cũng ko chắc nữa, hồi đó bắt xe đò lên ngã tư chợ đình, rồi có người dẫn đi mua đĩa game, chứ cũng ko biết là tiệm nào, đường nào. Nhà thờ cách ngã tư đó vài trăm mét, có khi là tiệm bạn nói cũng nên. Nếu sang tiệm thì chắc từ lâu rồi, vì tầm 5-7 năm đổ lại thì ai chơi game đều biết tải lậu rồi, ai còn mua đĩa nữa đâu.
hippiaboi
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@SieuSaiyanRose Xưa chơi game là có bán quyển walkthrough photo nhỏ để đọc đó bác. Nhất là mấy game có cốt truyện dài
Duong Tr
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Gordon Freeman bác ơi =)), cụ Morgan Freeman mà cầm xà beng đánh quái vật thì chiến quá
iolna
TÍCH CỰC
5 tháng
Ngon quá. Đỡ công tìm nguồn tải.
LYSM
TÍCH CỰC
5 tháng
Mình thế hệ 8x đời đầu nhưng chưa 1 lần chơi Half Life, Aoe là trò chơi duy nhất
Năm 2001 celeron 600Mhz , Ram 64M , VGA 8Mb là bắn khí thế
chỗ mình toàn chơi cs thôi chứ ko chơi hl
Nếu mình nhớ không nhầm thì Half Life là trò chơi đầu tiên mình được tự tay cầm máy chơi mà có cốt truyện dẫn dắt.

Hồi trước thì chỉ là sự thích thú khi xem mấy anh chơi Resident evil rồi biết nó là game bắn ma hay hay thôi chứ cũng không nghĩ là nó có cốt truyện, hoặc là chơi mấy game cốt truyện kiểu cho có như Contra, Bộ đội (game thùng - arcade), Mario,…

Còn kiểu thực sự cầm máy đi theo một cái cốt truyện “có chiều sâu” thì HLife là game cho mình trải nghiệm lần đầu. Mình còn nhớ như in cảm giác sợ hãi khi xem cái movie đầu game lúc mà đi trên cái tàu điện ngầm đi qua mấy cái phòng lab hoá học. Và cũng như hầu hết mọi đứa trẻ khi đó, mình bắn xịt máu tụi bạn ở CS trước khi biết HL=))) sau mới biết HL mới là mẹ của CS
@bhuubao Bạn chơi Cyberpunk 2077 đi
Mình chơi cái này đúng 1 lần rồi bỏ. Thời đó chỉ ôm AoE với Commando tối ngày 😃
iamcuong
TÍCH CỰC
5 tháng
Những người muôn năm cũ...Hồn ở đâu bây giờ.
Bạn bè mình chơi HL từ năm lớp 6, chắc tầm năm 2000.
Còn mình đến tận cấp 3 tầm 2004-2005 mới chơi qua cho biết.
Tầm 2007 lên ĐH thì mình thấy anh em ít chơi HL rồi, chủ yếu là CS và Đế chế.
Ấn tương nhất của mình đối với dòng game này là trước cài nhằm bản demo source 2 hay gì mà hình ảnh nhìn đẹp quá, không nghĩ cái máy cùi bắp của mình lại chơi được game đẹp và mượt đến vậy.
tin692
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Ngày xưa cày nv game này nghiện luôn, một thời mê cái "HL cũ/ma" chuyên cầm bom hẹn giờ thả vào chỗ nó ra bom chờ ng khác ra nhặt =)). Rồi bắn HL thường đối kháng nữa xây map viết config các kiểu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019