Hầm Gotthard dài nhất thế giới, xuyên dãy Alps đã thông suốt

niky
16/10/2010 3:47Phản hồi: 173
Hầm Gotthard dài nhất thế giới, xuyên dãy Alps đã thông suốt

Sau gần 40 năm thai nghén, 15 năm thi công ròng rã, với công sức của hơn 2500 kỹ sư và cả sự hy sinh của 8 công nhân, đường hầm mang tên Gotthard dài nhất thế giới, chạy xuyên dãy Alps đã chính thức thông suốt 2 đầu. Mũi khoan khổng lồ có tên "Sissi", đường kính 10 mét đã phá tan lớp đất đá ngăn cách cuối cùng (dày gần 2 mét) của hệ thống đường hầm đó trong tiếng hò reo vui mừng và cả những giọt nước mắt của những người có mặt vào chiều ngày thứ 6, 15 tháng 10 năm 2010.

Dự án đường hầm Gotthard là một dự án giao thông kỷ lục nằm hoàn toàn trên địa phận Thụy Sỹ, với độ dài xuyên suốt chạy bên dưới dãy Apls lên đến 35,4 dặm (tức bằng 57 km), vượt qua chiều dài của đường hầm Seikan (53,8km) nối các quần đảo Honshu - Hokkaido của Nhật Bản, và cả đường hầm qua eo biển Manche (50km) nối Anh với Pháp. Đây là dự án được khơi nguồn từ ý tưởng của kỹ sư Eduard Gruner vào năm 1947 với mục tiêu cung cấp cho châu Âu nói chung cũng như Đức-Ý-Hà Lan-Thụy Sỹ một trạm trung chuyển giữa các phương tiện vận tải đường bộ hạng nặng và phương tiện đường sắt.

Dự kiến những chuyến xe đầu tiên hoạt động sau khi đường hầm này hoàn tất tất cả các hạng mục công trình phụ là vào khoảng năm 2016. Bạn quan tâm có thể đọc thêm các chi tiết tổng hợp về đường hầm nói trên tại trang chủ tạp chí Spiegel.

Một số hình ảnh đẹp được ghi nhận trong suốt quá trình thi công phần cơ bản của đường hầm Gotthard:

Quảng cáo

Nguồn: Gizmodo, Yahoo!News
173 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái này mà vào tay VN thì chắc là 100 năm chưa song và hy sinh cũng tầm 100 người là ít thì mới song được mà song chưa chắc đã có ai giám đi
sao viết sai nhiều lỗi 9 tả vậy bro
Ông ấy không phải người VN đấu. Nếu là VN "xịn" thì đã không SONG với cả GIÁM ;)
Vãi lúa thật.
-------------------------------
Thêm tí ý kiến nữa: Bác nào cũng nghĩ là VN chẳng làm được gì to tát cả, đó chính là nguyên nhân của việc CHO ĐẾN BÂY GIỜ VN VẪN CHƯA LÀM ĐƯỢC GÌ TO ĐẤY Ạ.
Tư tưởng kiểu vừa .... vừa run thì làm sao mà .... được.
Xong chứ không phải Song. Lỗi chính tả của bác lặp lại dài gần bằng cái hầm rồi đấy ;))
ngtient38
TÍCH CỰC
14 năm
Mình nghĩ bạn này nói đúng đấy, vào tay nhà thầu việt nam thì 100 năm còn là nhanh
bababu
ĐẠI BÀNG
14 năm
đến tận 2016 mới sử dụng lận hơi buồn tí
HTP@87
TÍCH CỰC
14 năm
cái mũi khoan của nó vĩ đại quá đi mất hichic
Oxi
CAO CẤP
14 năm
Nhìn cái máy khoan, thật kinh ngạc!
cái dự án cầu Cần Thơ đã hy sinh biết bao nhiêu người😁
Rút ruột công trình đến nổi sập luôn;) Việt Nam
alo113
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ngu mà tỏ ra nguy hiểm nà. Seach kĩ nguyên nhân đi rùi hả nói ngta rút ruột! Rút ruột với cẩu thả là 2 khái niệm khac nhau mà!
Bác cũng có tí kiến thức XD đấy, còn ông kia thì chả có tí gì 🆒 mà lại hay phát biểu liều. Với ông đấy thì giwof cầu Long Biên sập ông ấy sẽ bảo ngày xưa Pháp nó "rút ruột công trình" mà ko biết rằng cầu Long Biên đã hết hạn sử dụng lâu rồi :hot:
Họ đo đạc kiểu gì để khoan từ 2 đầu vào mà trúng phóc thế nhỉ các bác? GPS vào hầm núi còn sóng ko ta?
bitcafe
ĐẠI BÀNG
14 năm
Theo em, trong các công trình thì thiết bị GPS chỉ là hỗ trợ thôi. Bác có thấy cái máy mà có người ngắm đó không gọi là máy Toàn đạc. Trước khi thi công đường hầm đó là người ta đã vạch ra tuyến và phương án thi công hầm, mà cái tuyến đó đã vạch ra có sẵn tọa độ nên người ngắm cái máy kia chỉ việc ngắm cho chuẩn theo cái tọa độ đã duyệt là nó thẳng hay cong theo thiết kế thôi mà.
pvhanh
ĐẠI BÀNG
14 năm
Họ dùng máy toàn đạc, kinh vĩ và máy thủy bình, là những máy đo góc, đo độ cao, đo khoảng cách cực kỳ chính xác,các điểm đo được đo từ 2 phía dựa trên các điểm mốc quốc gia. Những máy này thì VN có nhiều
Khoan vào mà không trúng có khi lại hay. Dự án 1 hầm thi công ra 2 hầm 😁
chỉ vì cái nghèo thôi, bác kia nói hơi quá..
hiepsicoi
TÍCH CỰC
14 năm
Hơ hơ, hầm Hải Vân công nhận đào cũng hay thiệt, có điều là hơn một chục chiếc xe chạy vào mà không chạy ra được rồi (vì thông gió không tốt, nóng quá xe bốc cháy luôn thì làm sao chạy ra.

P.S: mới vừa xem xong Final Destination 2 xong tức thì, cái mũi khoan đó mà đè xoáy vô đầu chắc ra sinh tố dâu pha yaua trắng quá !
cái avata của bác đã thật,công nhận nước ngoài nó làm đã thiệt.Hy vọng dân Việt Nam mình sau này cũng như vậy ;)
hoatien2i
ĐẠI BÀNG
14 năm
ai nói Bác hầm Hải Vân thông gió không tốt. Không biết thì đừng nói bậy nhé!
coi cái này trên discovery mới thấy kinh hãi..2 cái máy khoan như 2 con quái vật
kipper180
TÍCH CỰC
14 năm
hix, khoan 15 năm mới xong đc cái hầm này !
3230
ĐẠI BÀNG
14 năm
frozenqn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ko thể tưởng tượng được 😔
Quá đẹp - Quá công phu...
vĩ đại ... các bác. chạy vào đây thì mất sống chắc cỡ 1 tiếng đồng hồ wa. ~50km lận 😔
Người Việt Nam thì chỉ được nói tốt về VN thôi ah. Có mỗi việc làm lại mặt nhựa cầu Thăng Long mà cũng không nên, đuối lý thì đổ tại thời tiết. Không phải là không biết cách làm cho đúng, mà nếu làm đúng thì làm sao có để mà chia mỗi người một ít.
Rồi đây sẽ thông xe cái hầm Thủ Thiêm, sập thì chắc là không, nhưng ngấm => chảy nước => bơi là có thể xảy ra 😆
trungvn1988
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cứ cái gì mới của thế giới là so ngay với Việt Nam là sao? Bạn nghĩ VN là siêu cường quốc à?
Bạn không phát huy cái thế mạnh của mình mà chăm chăm đi soi rồi chê, rồi chán làm gì? :unsure:
Đừng để bạn bè nước ngoài cười VN là đã nghèo còn tự ti nhé. Buồn với mấy bạn thích chứng tự chê, tự dìm giá bản thân mình lắm, nó không thể hiện là bạn thông minh đâu :unsure:
trungvn1988
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nhưng tôi có bắt các bạn tự hào đâu? Bạn tự hào thế nào nổi khi VN vẫn nghèo rơi nước mắt như thế này?
Tôi có bảo không có rất nhiều cái "sự thật" mà bác sờ thấy luôn chứ chả phải là nhìn thấy nữa không?
Có điều quay lưng lại với xã hội và khinh thường những nỗ lực của mọi người (cả một xã hội + thêm những kẻ ăn bám nó) thì hãy tự xem lại mình đi. Tôi cũng chả cần bạn tự hỏi rồi bạn mới được nói, nhưng những cá nhân mở mồm ra một cái là chê ấy, thì tôi cũng nói rõ luôn họ có kiếm bạc tỷ cũng không bằng con kiến đâu ( mà chắc gì đã kiếm được chứ, tôi chả thấy ai thực sự kiếm tiền được ở VN này lại đi chê bai, sỉ nhục đất nước cả).
Tôi cũng đóng thuế hàng tháng bác ạ, mà cũng chả ít, thế nên tôi cũng xót, nhưng cái kiểu so sánh khập khiễng và thiếu nếp nhăn như 100 thằng VN 100 năm ko "song" ấy thì đúng là ... :unsure:. Có bác còn thanks được với cái tư tưởng ấy thì ... :unsure:

P/S:Tôi biết wikipedia là open source nên mới gửi các bạn link tiếng Anh để đọc và tự dịch,tự hiểu vì chắc là những thông tin đó sẽ chính xác hơn là http://vi.wikipedia.org. :happy:
mình ko quay lưng lại với xã hội, cũng ko khinh thường VN yếu kém, mình khinh là khinh những cái tiêu cực, mình ko nói những công trình tầm cỡ như thế này thì VN ko đủ sức làm, đó là điều đương nhiên vì VN còn nghèo, nhưng mà VN đâu có nghèo tới nổi mà làm cái đường dài 15k từ năm 95 tới giờ chưa xong, hay là làm cái đường hầm ở Hà Nội, làm xong ngập như sông, giờ phải đấp đê như ngăn lũ, hay là mới đây 1000 năm Thăng Long, công viên hiện đại nhất VN vừa làm xong đã hỏng, những công trình nhỏ như thế mà còn chưa hoàn chỉnh nói chi là.... muốn nước giàu nước mạnh thì trước hết phải coi lại tác phong làm việc của mấy Bác mấy Chú lãnh đạo đã

p/S: trên wikipedia link tiếng Anh hay tiếng Việt gì cũng ko chính xác đâu bác à, em đi học, em làm mấy cái bài luận, thầy cô của em bảo tuyệt đối ko lấy source trên wikipedia...
mandepchai
ĐẠI BÀNG
14 năm
like mạnh comment của bác này ;)
ninomax
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ở đâu chả có tham nhũng, vấn đề là có bị lộ hay không thôi.
Indo hay Philipine chúng nó tham nhũng theo từng cá nhân hoặc 1 bộ sậu không lớn (nhưng cũng éo nhỏ 😁), nếu bị phát hiện thì bị trảm có ngày. Còn VN này tham nhũng theo 1 hệ thống, có tổ chức, từ trên xuống dưới, từ trung ương xuống địa phương, chỗ nào cũng thấy tham nhũng cũng có tiêu cực. Có bị phát hiện thì chỉ bị kiểm điểm cá nhân, lỗi này là lỗi của tập thể, rút kinh nghiệm lần này để lần sau tham nhũng tinh vi hơn. Thằng to bao che thằng bé...blah blah, có kể cũng chẳng hết ngày. :p
vtq0384
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chúc mừng thế giới có thêm một công trình vĩ đại
boy_buon205
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tự hào dân tộc là gì

Nếu sinh ra ở VN thì VN phải là ông nội của thế giới mà đếu cần biết dân VN như thế nào. Sorry. Tui cũng là người VN nè. Dân VN,TQuoc nó vậy. Dù mình dốt nhưng vẫn coi mình là dân tộc thượng đẳng, người ta làm được thì tui cũng làm được, chẳng qua là tui chẳng thèm làm thôi:giggle::giggle::giggle:.
Bạn này phát biểu kì ghê! Vn làm đc lưỡi lăm chưa bạn? ;))
các bác nói cũng không đúng nước ta không phải là không có tiền ,mà sử dụng đồng tiền không đúng và chẳng mấy ai bị tử hình vì tham nhũng cả, nhìn các thành phố Thượng Hải ,Thẩm Quyến của Trung Quốc nghĩ đến nước mình mà chua xót...Việt Nam tài nguyên rất nhiều được viện trợ rất nhiều nhưng...không nói ai cũng biết....rất nản, ở Sài Gòn đang làm 1 công trình hầm đấy có ai biết không nó nằm dưới kênh Nhiêu Lộc ấy khởi công bao năm mà làm không xong...dự định 2007 hoàn thành giờ 2010...
Nói tới nói lui mà mọi người vẫn chưa thông hiểu được cái nguyên do sâu xa làm nên vấn đề. Nói thẳng ra thì mất công mọi người nói là mình làm dậy lên làn sóng phản động này nọ ...

Mấy bác thử lên làm lớn, không sợ bị ám sát á, mấy bác ra lệnh điều tra và treo bím vài thằng tai to mặt bự xem, đố thằng nào dám hối lộ ăn chặn tiền thuế và tiền công đấy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019