Hiện tại mình đang có

hatuqh
4/6/2020 9:16Phản hồi: 11
Hiện tại mình đang có
Mainboard B75 MA E33
I5 3470
Ssd 60gb, hhd 120gb
RAM 8G
Card GTX 670 2g
Nguồn 500w
Mình muốn nâng cấp để edit ảnh và render video thì mình nên nâng cấp những gì trước ạ.
Mình k dành cho lắm mong các a chị tư vấn giúp!
#hỏi đáp
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

- bán cái đang có mua mới giờ. Lý do đơn giản là tiền vá quá tiền may, chắp vá thế nào thì thôi tiền "vá" đó để mua đồ ráp cái mới chạy nhanh/hiệu năng tốt hơn.
- bạn không rành về máy tốt nhất là mua mới cho lành nhưng mà chờ bà con xem, có ý kiến gì tốt hơn không nhé.
@Kilo Victor Mình hiểu ý của bạn! Hiện tại mình muốn nâng card nhưng không biết chọn card nào làm đồ hoạ cho đẹp
@hatuqh - đẹp thì nhiều màu, mà mua mới thẻ vga gắn vào giàn máy mười mấy năm trước, không đủ ram, ssd thì làm gì ăn, nghẽn chỗ nầy nghẽn chỗ kia. Làm được với hệ thống bạn đang có đấy nhưng chờ và chờ...
- nếu bạn muốn thì có thể nâng cấp ssd lên >240GB vì ssd có thể "tái" sử dụng được cho hệ thống sau nầy. Giả sử sau khi nâng cấp và cài win mới, và chạy render 1 chương trình nào đó xem bao lâu, tới lúc đó thì tính tiếp.
@Kilo Victor Ok cảm ơn ạ
makecool
TÍCH CỰC
4 năm
Những yêu cầu cho một máy làm đồ họa : cpu xung nhịp đơn nhân tối thiểu 4.2 Ghz . Nếu làm đồ họa chỉnh sửa ảnh thì không nói gì nhưng nếu đò họa biên tập video cần các phần mềm thì Ram dung lượng tối thiểu là 16 GB . Thêm nữa là cần ổ cứng SSD tối thiểu SATA cho việc sử lỹ các file video . Nếu có được SSD vnme m2 cpie thì phù hợp nhất .
Đối chiếu những điều như trên thì mình khuyên bạn nên mua máy mới . Hoặc nếu sử dụng được thì chỉ có thể chỉnh sửa ảnh . Ngoài ra cấu hình hiện tại không thể làm việc gì hơn cho xử lý đồ họa .
Nếu nâng cấp thì : sử dụng cpu thế hệ thứ 2 thứ 3 với xung nhịp cao hơn 4.2 Ghz là được . Tuy nhiên , mainboard h61 hỗ trợ ram tốc độ thấp , nên sẽ ảnh hưởng đáng kể tới xử lý đồ họa . Đồ họa xử lý lượng dữ liệu nặng nhất trong các ứng dụng , nên tốc độ ram thấp là không phù hợp .
Khuyên sau cùng : giờ các máy intel amd đã rất rẻ , 8 triệu là có thể có máy intel thế hệ 9 để xài . Việc đầu tư mua hàng cũ thấy không phù hợp lắm . Bán phần thiết bị cũ đang có khoảng được một số tiền , chắc không nhiều . Nhưng tính ra so với việc mua tiếp hàng cũ xài rồi chẳng đi tới đâu . Xử lý đồ họa là nặng nhất , nếu muốn làm thì mua hàng mới .
@makecool Em cảm ơn ạ! Mà tiện cho em hỏi con chip Xeon 1290v2 có gắn được mainboard B75 MA E33 không ạ?
makecool
TÍCH CỰC
4 năm
@hatuqh Mainboard b75 , b75m , intel C216 , intel Intel®️ C204 ... đều dùng được cho xeon 1290v2
ngocdanh2501
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái này đơn giản mà, bạn thay CPU, thay Main, thay ram (ít nhất 16GB), thay nguồn, thay Card thôi. Đơn giản quá mà
@ngocdanh2501 Có tâm quá :v
ngocdanh2501
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hatuqh Mình đùa tý thôi, nhưng cũng thật trong đó bạn ơi. Với cấu hình PC vậy và theo nhu cầu bạn đưa ra thì hầu như thay mới hết mới đáp ứng nhu cầu.
Thay cpu lên i7 1065g7, lên ram 16gb ddr5, thay nguồn, ssd 256, hdd 1tb->10tb tùy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019