Hình ảnh trên tay Canon R và hệ ống kính ngàm RF mới

kevin_pump
5/9/2018 7:36Phản hồi: 147
Hình ảnh trên tay Canon R và hệ ống kính ngàm RF mới
Đây là những hình ảnh đầu tiên của chiếc máy Canon R Full Frame Mirrorless và hệ ống kính mới. Có thể nói đây là một trong những hình ảnh chính thức đầu tiên trên thế giới về dòng máy này trước vài tiếng Canon tổ chức giới thiệu chính thức dòng máy MRL FF đầu tiên này.

Mặt trước Canon R. Màn trập bị đóng, chưa thấy rõ sensor

Trên tay R, kích thước khá nhỏ gọn.

Mặt sau với màn hình xoay - lật đặc trưng của Canon. Nút mũi tên hiện đại trên góc phải chuyển điểm lấy nét. Vẫn giữ nút AF-ON như trên DSLR. Hàng nút sau tối giản hoàn toàn.

16.jpg 3.jpg 4.jpg
Nhìn từ trên xuống. Nút hiệu chỉnh mode hiện đại, không còn hình vẽ trên đó. Nút quay phim được đặt hẳn ra ngoài như các dòng EOS-M, không như DSLR.

Cạnh bên trái với USB-C, HDMI , Mic và Headphone

Cạnh phải, một khe thẻ SD

EOS R và hệ thống lens mới.

Nguồn ảnh : Canon Marketing Vietnam

147 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chắc lại xài ngàm để dùng các lens ngàm EF đây mà.
King.quan
TÍCH CỰC
6 năm
@ViTieuBao86 Ngàm R Bác. Nhưng có ngàm chuyển sài đc tất cả hệ ống kính Canon trừ dòng EOS-M
haha993
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ViTieuBao86 thân thì nhỏ mà ngàm thì nhô ra nhìn chắc dị lắm :v
docmccoy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@haha993 Không dị thì sẽ dày cộp như cái K-01 của Pentax đó, mirrorless xài K-mount nhưng cơ bản là dày ko thua gì 1 cái DSLR.
Thiết kế gọn gàng vuông vức, khác hẳn những máy Canon DSLR từ trước tới giờ. Giai đoạn tới chắc Sony sẽ cần phải thuê thêm nhiều seeder 😁
koumyougen
TÍCH CỰC
6 năm
@NguyenTuanKiet.ntk Cái bác nói mình ko thấy có căn cứ, thế nào là nguy hiểm thì bác giải đáp cho 😃 . Mình thì thấy chỉ trong 3 ngày có 7 bài về Canon Eos R trên tinhte ngay cả ở dạng tin đồn thì mình lại có nhận định ngược lại 😃
@koumyougen Bạn nhìn số bài làm gì, sao không đọc comment của từng bài đi kìa! Trong nghề với nhau hết, đâu là fan đâu là seeder không lẽ không nhìn ra? Chẳng qua là thấy team Sony làm lố quá, gay gắt với cả người dùng hãng khác nên không thích thôi.
Ủa mà bạn nhột hay gì mà phản ứng với vụ seeder ghê vậy? 😁
koumyougen
TÍCH CỰC
6 năm
@Long UFM Mình chỉ là user trung lập thôi 😃 , nhưng ngay cả khi bạn reply mình, cũng ko biết đc là bạn cũng thấy nhột hay ko mà 😃
@Long UFM Team sony j đâu, mấy ông cuồng vào cmt tỏ nguy hiểm thui, ta đây hiểu công nghệ, lắm ông còn chưa bao h sờ dc cái máy sony ấy chứ, toàn làm xấu mặt ng dùng sony😔
Con 28 70 f2 chăng ? nhìn chà bá luôn :3
@Nguyễn Q Thi chính nó 😁
@Nguyễn Q Thi chính nó 😁
@Nguyễn Q Thi Chắc vẫn 2.8 thôi.đù f2 thật luôn
Tuyệt quá. Nhìn máy rất chuyên nghiệp. Thích cái màn LCD phía trên.
@Béo Khùm Nikon mới cũng có màn LCD ở trên như vậy đó bác
@Béo Khùm màn hình nhỏ phía trên NIKON dùng hơn 20 năm từ thời N70 rồi bạn..., mình không hiểu ý Canon làm thêm màn hình này...tich hợp vào màn hình sau cho nó gon như các đời trc khỏi mất công nhìn lung tung...

@TsanHoang Màn hình nhỏ đó để những ai muốn điều chỉnh thông số dễ dàng khi đang đeo máy trên cổ hoặc để trên tripod thấp mà ko phải nhìn xuống màn hình LCD thôi.
@TsanHoang Cái này trên dslr thì có từ lâu rồi ai nói gì đâu. Nhưng trên mrl thì canon vẫn giữ lại. Cá nhan mình đơn giản là thích nó thôi.
hóng tinhte trên tay
baden009
TÍCH CỰC
6 năm
Có clip chính thức rồi nè. Công nhận con 28-70 f2 bá quá @-@
King.quan
TÍCH CỰC
6 năm
@baden009 Tuyet voi ong mat troi luon
@baden009 Canon hơi bị quái. Ra mắt phát là có thể dùng cho giới chuyên nghiệp luôn. Giá ống chát nhưng dải tiêu cự 28-70 f2 thật là bá cháy. Kèm thêm con 70-200F2.8LII qua ngàm là đủ bộ hành nghề ngon lành.
shensai_1
TÍCH CỰC
6 năm
Hóng, nhìn máy trông như bị vá tùm lum
locnorco
ĐẠI BÀNG
6 năm
(Ảnh đầu tiên) mình tưởng Mirorless thì không có màn trập luôn chứ??
@locnorco MRL chỉ k có gương lật thôi! màn chập vừa có cơ vừa có điện tử!
@locnorco Mirorless thì không có gương lật thôi, còn màn chập thì camera nào chả có 😁 :D :D
layhon
TÍCH CỰC
6 năm
@locnorco Mirrorless chứ có phải Shutterless đâu??
@locnorco không gương lật chứ có phải không màn trập đâu bác 😁
fly07
TÍCH CỰC
6 năm
Mất bánh xe và joystick, 1 khe sd. Kiểu gì cũng bị chê không phải từ fan Sony mà chính fan Canon cũng thế cho mà xem.
@fly07 có 2 bánh xe + 1 cái màn hình cảm ứng, cái cảm ứng đó thay cho cái bánh xe đó !!!!
Tunggf
TÍCH CỰC
6 năm
@fly07 Lợi là có thêm 1 vòng xoay có thể custom function trên lens RF. Nhưng em cũng thấy thiếu thiếu bánh xe ở cụm phím điều hướng.
@Tunggf nó chuyển lên cảm ứng rùi bạn 😁 !!!!
qtunganh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@fly07 Đúng rồi, mất joystick thì bất tiện lắm
Phạm Trìu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhìn em 28 - 70 to như em của sony
@nguyenchien45.3 nghe nói là ngót $3000 bác ạ, 40tr đâu mà 😁
koumyougen
TÍCH CỰC
6 năm
@HCproboy Hơn 60 tr và hơn 40 tr. 1.4kg và 0.86kg. Mình ko có ý kiến gì 😃
ntvinh1602
TÍCH CỰC
6 năm
@koumyougen ff dslr của canon cũng đâu có con nào có chống rung thân máy, thế mà 2 con ef 24-70 f2.8L bá đạo của canon cũng có con nào cần is đâu... hãng nó tính cả rồi... lại còn phán nó làm lên f2 để bù rung vãi cả suy luận...
@koumyougen Chụp studio, chụp cưới, tiệc thì việc bù rung là vô nghĩa bác ạ. Tiệc và event thì cần tóic tối thiểu phải đạt 60-80 trở lên để tránh người chuyển động, thậm chí là trên 100 mới Ok. Kết hợp dùng đèn.

Chụp phong cảnh thì chống rung vô nghĩa bác.

Chống rung chỉ thích hợp chụp chơi hay chụp len 70-200 tele, nhưng len đó có Is rồi.

Kinh nghiệm đang dùng Sony và Olympus, hầu như Chống rung để chụp chơi, khi chụp tĩnh, và kéo tốc xuống thấp, đạt Iso thấp mà thôi cho dòng len tới 70-85mm, còn tele, Canon trang bị Is trên len 70-200 để có thể chụp tốc thấp hơn chiều dài len vậy là ok rồi.
Thepm
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ngon quá.! Nhìn màn hình phụ thấy chuyên nghiệp liền.🆒
@Thepm Nikon cũng có nên Canon không kém miếng được 😁
anhlong.at
ĐẠI BÀNG
6 năm
To gần bằng DSLR 😃
Ngày mai e cũng cầm trên tay rồi!
doccoc
TÍCH CỰC
6 năm
@Camera Giang Duy Đạt Body 2300usd
28 70f2 2999usd
50 f1.2 2300usd
Vãi cả chưởng
@doccoc Đúng vậy thì bye thôi...bên nhật thấy con z7+24-70f4 cũng hơn 105 củ rồi
@doccoc Ngày mai sẽ có giá chính thức tại thị trường VN
Mình nghĩ sẽ rẻ hơn bạn ạ
@nguyenchien45.3 Cứ bình tĩnh nhé bác
Biết đâu về VN lại rẻ hơn
@doccoc body 2300 + 24-105 1000 là 3300, về VN bán 48-50 tr + len 22-24 = 70-74 tr giá vậy được rồi bác. Bỏ 2 len kia, choè xuống giá. Càm thêm len, gắn ngàm xài EF. Con này nhẹ hơn 5DIV 300g, dùng chung pin. Cánd xem kỹ nhu cầu mua con này là gì khi đã có DSLR FF và dàn len EF. Body chế tạo khá hấp dẫn.
giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
Thích cái màn hình xoay lật, tiếc là vẫn chỉ 1 khe thẻ. Không biết các bạn fan Canon nghĩ thế nào, mình thì thấy các nút bấm được giản lược hơi quá.
Tuấn Hugo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@giangcj Fan Canon đây. Nút bấm rất đúng style Canon nhé. 1 khe cũng ko quá nghiêm trọng
giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
@Tuấn Hugo Với cơ man điểm lấy nét thì mình nghĩ nên có thêm joystick. Khoản 1 khe thẻ thì anh em chụp bt thì không quan trọng lắm.Cơ mà đi chụp cưới mà 1 khe thì run lắm. Nếu nhớ thẻ hỏng thì không biết lấy cái gì mà trả ảnh cho người ta, đám cưới có tổ chức lại được đâu.
@giangcj Có thêm 1 khe thẻ, kèm thêm joystich thế thì sau 2 năm nữa cải tiến gì nữa bác. Hê hê!!!!
giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
@Hungdunghcmc Nói vậy thôi chứ đó mới chỉ là về mặt sử dụng. Năm sau cải tiến thêm tốc độ chụp (giờ là 5fps, 8fps nếu khóa nét), buffer. Cải tiến thì nhiều lắm, quan trọng là cải tiến xong giá có tăng lên không thôi 😆. Kể ra Canon ra con này cũng phá giá y hệt con A7III, cùng cảm biến với 5DIV nhưng giá ít hơn 1k đô :eek:
anhlong.at
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tuấn Hugo Thêm khe thẻ, rồi thêm nhiều nút, nâng cấp view finder, tăng tốc độ lấy nét với ống EF, thôi lại thành dslr 😆)
nhìn kiểu dáng giống như dslr làm dẹp nó lại. Nhìn vẫn nặng nề quá
anhvu999
TÍCH CỰC
6 năm
@phamthanhhieu178 chính xác, kiểu dáng vẫn tù lắm
@phamthanhhieu178 quá chuẩn nặng nề xấu thô
các cụ đừng có chê lens sony to như cái cối nữa nhé, vì đó là giới hạn vật lý quang học rồi
Tuấn Hugo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vẫn mang dáng dấp của DSLR fullframe 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019