[Hỏi Tinh tế] Tại sao người ta lại buộc dây vải cho cua?
Nam Air
3 tháng trướcBình luận: 255Lượt xem: 21.619
/5 người
Để cho nó dễ thấm nước cân cho cua nặng hơn kkkkk
@khoikiller2018 nếu quá phân biệt trắng đen vì ngay cả gia đình chắc ấm êm ??? Đôi lúc không đáng thì chẳng cần phân biệt mà hãy nghĩ phía sau và tại sao họ làm vậy, nếu đáng thì cứ bỏ qua, đừng quá cứng vì sự việc ko đáng
@SkyShadow131 Đừng đổ cho người nông dân nhé bạn.
Dân buộc cua là dân buôn ở chợ đấy,
Và có đội chuyên làm dây để buộc theo hình thức, bạn muốn mua cua dây to cũng có, dây nhỏ cũng có.
Có chỗ bán cua chỉ trói 2 cái càng bằng dây rút nhựa cũng có luôn.
@khoikiller2018 vậy chắc mình đòi hỏi cao. Cũng đã có dịp ăn khi đi ăn tiệc đãi ở đây. Thật tình là không có gì đặc sắc
@Vuducanh0909 giờ ng ta buộc bằng dây nilon rùi
thật ra hông buộc cũng hông sao, cộng đòng người bán đã tự nói với nhau, đê tăng ký tăng tiền
@tuyen000 tiện lợi và minh bạch thì nên dùng cọng dây nilong
@darklight_vtp Dây linong thì lại không giữ ẩm được nên không để của lâu được,và giá bán loại của sạch dây đó thì lại đắt hơn nhiều. Thực tế ở vùng nuôi cua đang thế
@Hoàng Omega nhà họ bán cua bạn ơi, à không, chắc bán dây...
@tuyen000 mình ko rõ vụ giữ ẩm nhưng chắc có nhiều cách, mình hay ăn cua ở Duyên cua, Phong cua, Giang ghẹ, thấy họ đều để cua cột nilon trong tủ kính cho mình lựa
Riết nó thành cái nét văn hoá của việc bán cua rồi 😂
@tuyenvpb Vậy tại sao lúc cân con cua không tháo dây ra ta
@phucnguyen4596 Cua ở đâu mà 290k bạn? Nghe nói cua rẻ rồi mà Chỗ mình toàn thấy bán 4-500k loại 2con/kg
@phucnguyen4596 đừng đổ lỗi cho người tiêu dùng bạn ơi, thế các mặt hàng khác cũng cột dây hết à 😁 chẳng qua người bán tự cạnh tranh với nhau, tìm các mánh khóe để hạ giá xuống (như thằng kế bên của bạn bán 180 đó, đặt trường hợp ko chỗ nào cột dây hết, và bán đúng giá 290 thì sẽ thế nào? hãy minh bạch như bán sầu riêng, cái vỏ cũng 1/3 quả đó
@romeo88vn Cua cà mau chính gốc thì 4-500k, chỗ mình toàn công nhân bán 4-500k ko ai mua đâu bạn, mình bán giống cua cà mau nhưng nuôi tại nơi khác nên giá rẻ
Mục đích là bán dây và khuyến mại...cua
Tại văn hoá người mua thích ngon bổ rẻ thôi. Và người bán thì chiều người mua. Kkk
@N2X tại vì khôn lỏi vvvv, rác thải tùm lum
1,2 + 3,6 = 4,8
@VanNhatVina Đem về gỡ ra dây nó khô nên mất 2 lạng
@VanNhatVina hai cái cân khác nhau thì cho kết quả khác nhau
@VanNhatVina Chắc chưa bao giờ đi mua đồ rồi về cân lại hả bác? Mua 5 ký về cân lại còn 4,8 ký là mừng lắm rồi đó
@ntdieu Vậy thì thiệt đơn thiệt kép rồi.
@thanh_hien1970 Vâng, em chưa gặp cảnh này bao giờ bác ạ.
Mục đích để ko bị rụng càng trong quá trình vận chuyển, ngoài ra cũng để giữ nước, giữ ẩm cho cua, giúp quá trình vận chuyển tới mọi miền của Tổ Quốc vẫn giữ được độ tươi ngon nhưng trên hết mục đích chính vẫn là để... ăn gian trọng lượng! Ảnh đính kèm là minh chứng hùng hồn nhất của vụ này 😂
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@nbqvdp tạm khẳng định nội thành SG không có dzụ này đâu bác, lỡ có cũng khó làm ăn lâu được 😅
@Qsix Kiểu giống vậy đó bạn. Nhưng dây chuối mềm và xốp hơn.
@crazysexycool1981 Chuẩn rồi a
@Bui Duy Loc 👍
Bởi vì nếu k buộc dây đó thì giá cua sẽ cao hơn
Để cua sống lâu 😂😛
Họ sợ cua sổng chuồng nó cắn cho lòi dé
@GigoloXXX Bậy bạ, nó mua giá tại vựa và ao rẻ bèo, bán với giá buộc giây đã gấp 3 lần giá mua, vậy mà vẫn tham lam thấm nước buộc dây to vào để ăn gian thêm trọng lượng. Mình ghét ko bao giờ mua ở chỗ nào buộc dây to vậy. Mua trong siêu thị tính ra cai hơn chút nhưng ko mất tiền dây cả kg
@digikei Mua những chỗ chỉ buộc dây nilon bé tí. Tính về trọng lượng cua thực so với giá còn rẻ hơn mấy chỗ buộc dây to bán giá rẻ.
Cua là đồ khuyến mãi , dây mới là hàng bán cho nên nhiều.người hay nói là mua dây rẻ rách được tặng cua đó .
Buộc dây ướp thêm bùn đất , nước nữa. Chứ dây không không si nhê
Nó cân 1kg về còn 600gr =)) thà có sao bán vậy mắc chút mình vẫn mua.
con vợ thằng bạn chuyên bán kiểu này mà còn bán đồ xảo trá nói xạo về hàng vi dụ tôm hùm lột gì gì thực ra là tôm sắp chết, ngta có cua cốm cũng bắt chước về ghẹ cốm các kiểu..... Bzay mình cạch mặt luôn. Đến thằng bạn cũng lây tính vợ nó =)))
@makeitmine nói đúng ra cua quấn dây ngâm nc là hình thức có từ xưa , nó có mục đích là an toàn cho cua (kẹp lẫn nhau gãy chân) và cho người mua ngoài ra còn giúp cua tạm thời giữ độ ẩm giúp cua sống khỏe/tươi trong lúc bán
chỉ có sau này những người bán khôn lỏi , gian manh mới lạm dụng hình thức này để gian lận . ở những địa điểm bán uy tính vẫn có 2 hình thức bán cua là cua ko dây và cua buộc dây với giá khác nhau hẳn hoi
@xxxthientaixxx Ngày xưa quê mình buộc bằng dây bàng. Nói chung thứ khôn lỏi đó mình không bao giờ đụng chạm đến. Còn bạn bè mà cái tính như vầy thì mình sẵn sàng unfriend cả facebook lẫn ở ngoài. Vì chơi chung những kiểu người này không giúp mình nâng cao cm gì mà chỉ kéo mình giống họ không nhiều cũng ít =)) không sợ ít bạn chỉ sợ bạn .......
@makeitmine chính vì những người gian như thế nên vạ lây cho người bán chân chính , giờ đa phần mọi người ko biết cứ hễ thấy dây là kết luận ngay là gian lận :|
1. Giữ ẩm cho cua
2. Cái tâm người bán (tăng cân nặng)
@thaikhang91 Thế là tâm người bán hàng tốt, để khách ăn cua tươi phải không?
@gaubattu Cua nó sống lâu lắm, không dễ chết yểu như ghẹ đâu 😁
Giữ nước và tăng trọng cho cua :3
Hết hồn, tại mạng lag quá nên hình nó hiện ra sau.
Dây vải ngấm nước cho nhiều, cho cua thêm nặng
Mua cua 🦀 có 2 cái là có dây hay không dây và dĩ nhiên có dây giá “rẻ” hơn không dây kha khá ở cùng 1 trọng lượng cân. Ai tâm lý thích rẻ thì mua có dây, thường là vậy. Dây cũng giúp cua giữ độ ẩm sống lâu hơn. 1 dây 2 tác dụng 😆
@huy445 Bạn @Qsix nói đúng chứ ko tào lao đâu bạn. Nguyên tắc buôn bán cua là thế, trói dây nặng thì giá rẻ hơn dây mỏng (tính trên chất lượng cua ngon như nhau nhé). Tuy nhiên buôn bán cũng tuỳ người, nên giá cả bán ra khác nhau khá nhiều.
@huy445 Nói đúng rồi. Có ông tào lao thì có.
@Qsix Tới bảo tháo dây ra, cân với giá khác họ cũng chả chịu đó bác
@huedhcs đúng rồi bác, thuận mua vừa bán mà, thường họ cột sẵn dây, mình yêu cầu tháo thì là giá ko dây, có chỗ để 2 giá có dây và ko dây sẵn luôn.
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019