[Hỏi Tinh tế] Tổng hợp lỗi trên iOS 16, iPadOS 16 và macOS 13, anh em có gặp lỗi gì không?

7/6/2022 2:5Phản hồi: 124
[Hỏi Tinh tế] Tổng hợp lỗi trên iOS 16, iPadOS 16 và macOS 13, anh em có gặp lỗi gì không?
Bên cạnh nhiều anh em đam mê đã cập nhật iPhone/MacBook/iPad lên các nền tảng hệ điều hành mới thì cũng có nhiều anh em e dè vẫn chưa lên. Mình mở topic này để anh em cùng thảo luận với nhau xem liệu iOS 16, iPadOS 16 hay macOS Ventura sau khi cập nhật có cảm thấy “đáng tiền” không. Topic này cũng để anh em cùng chia sẻ về những lỗi mà anh em đã gặp và từ đó cùng nhau tìm cách khắc phục.

Dưới đây là liệt kê nhanh một số lỗi mà mình gặp phải:

Lỗi gặp trên iPhone 13 Pro Max, iOS 16 Dev Beta 1:
  • Máy nóng, tụt pin nhanh: Cái này là nhận thấy rõ ràng nhất. Chỉ lướt sơ sơ Safari hay Facebook mà máy đã nóng ran. Mình đã thử reset toàn bộ máy và restore lại nhưng vẫn không máy khả quan. Có lẽ phải đợi các bản cập nhật sau để Apple họ tối ưu lại về mặt hiệu năng.
  • Mất sóng/Sóng yếu: Sau khi lên iOS 16 thì máy mình bắt sóng kém hẳn. Ngồi trong văn phòng hay thậm chí ngoài trời thì đôi lúc sóng cũng bị đẩy về 2G/3G. Vào thang máy thì mất hẳn cột sóng luôn. Hiện mình cũng chưa tìm được cách khắc phục.
  • Bàn phím auto correct không như ý: Cái này thì mình không quá khó chịu, nhưng thấy nhiều anh em phàn nàn lắm. Mình nghĩ cứ chịu khó gõ thời gian đầu để máy nó học cách viết của anh em là lúc sau sẽ khá hơn. Nhưng nếu anh em muốn tắt tính năng này thì chỉ cần vào Cài đặt chung > Bàn phím và tắt cái tự động sửa đi là được.
  • Ứng dụng ngân hàng có nguy cơ bị lỗi: Hiện tại thì app Techcombank của mình không thể vào được. Các ngân hàng khác thì mình ít xài nên không để tâm nhiều. Nếu anh em có nhu cầu sử dụng các app ngân hàng nhiều thì mình khuyên không nên cập nhật nhé.
  • Các lỗi đồ hoạ nhỏ: Các lỗi này không ảnh hưởng nhiều đến trải nghiệm sử dụng của anh em đâu. Các bản beta 1 2 3 thì thường gặp lỗi này, đợi Apple cập nhật thôi.
Lỗi gặp trên MacBook Pro M1, macOS 13 Ventura Dev Beta 1:
  • Máy đôi lúc nóng hơn bình thường, nhưng tổng quát thì thời lượng pin mình thấy không quá ảnh hưởng.
  • Tồn đọng một số lỗi đồ hoạ nhỏ
  • Bộ Office và các ứng dụng như Final Cut, PTS, LR vẫn dùng được bình thường.
  • Nhìn chung macOS không thay đổi quá nhiều và cũng không có nhiều lỗi.
Mình không dùng iPad nhiều nên chưa cập nhật và dùng thử cho anh em xem.

Hiện tại đó là những gì mình gặp phải sau khi lên bộ OS mới. Mời anh em cùng chia sẻ thêm nha. Nếu anh em qua nay bỏ lỡ và chưa biết cách cài bộ OS mới này thì có thể tham khảo cách bên dưới (nhớ back up trước khi cập nhật):
  • Dùng Safari trên iPhone/iPad/MacBook để tải các profile dev beta vào máy
  • Vào cài đặt, anh em sẽ nhận được thông báo đã tải về profile beta, bấm vào đấy để cài đặt
  • Nếu máy không tự hiện thông báo, anh em vào Cài đặt (Settings) > Cài đặt chung (General) > Cấu hình (Profile) để bấm vào cài đặt profile thủ công
  • Sau khi khởi động lại, anh em vào phần cập nhật để kiểm tra và tải về các bản OS mới beta 1, tiến hành cải về và cập nhật là xong
Lưu ý: Nếu anh em đang xài kênh beta của iOS 15 thì cũng vào Cài đặt (Settings) > Cài đặt chung (General) > Cấu hình (Profile) để xoá profile trước khi thực hiện các bước trên.
124 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đúng là ifan, có ios mới lại không dám lên, sợ lag giật yếu máy hâhha. nhìn qua anh em android mà học hỏi
@AlbertSistine Android muốn lên cũng éo được chứ ở đó bày đặt
HamDzui
CAO CẤP
2 năm
@AlbertSistine Người nhận xét nên thêm tí i ốt vào muối ăn xíu
khitamdao
TÍCH CỰC
2 năm
@AlbertSistine nói ra là chẳng biết gì:
- bản thử nghiệm không phải ai cũng thích lên
- android được mấy bản cập nhập, cũng hỏi xem bao nhiêu người dùng android lên phiên bản mới nhất, cũng tự hỏi xem bao nhiêu loại máy được cập nhập
binhtam
TÍCH CỰC
2 năm
App MS Teams bị văng
Gioan Dinh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@binhtam mình xài thấy bth nè
binhtam
TÍCH CỰC
2 năm
@Gioan Dinh Nó chỉ văng khi vào teams channel thôi, chat chit vẫn bt
Gioan Dinh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@binhtam mình thử chat chit, teams channel, meeting đều ok hết
hên quá =))
POL_279
CAO CẤP
2 năm
Con 12pro của mình update xong onscreen được có gần 2 tiếng mà còn 33%, ôi đúng củ chuối, may là dùng hai đt đỡ tí chứ không chẳng đâu đâu vô đâu
@POL_279 Ko thế năm sau làm sao nó bán con 14 đc.
Thế mới nói là pin iPhone chỉ mạnh năm đầu, sau đó tụt nhanh hơn tụt quần
POL_279
CAO CẤP
2 năm
@hqm_thunderlion May quá mỗi 2 năm update iphone một lần, tới lúc rồi đâyy 🤣
htux
CAO CẤP
2 năm
đã chơi beta mà còn sợ lỗi 😆
mình thấy lỗi lắm nên chờ iphone 14
Yasuko
TÍCH CỰC
2 năm
@Nam Air lỗi nặng nhất là iphone 14 chưa có ra.
-nHm-
CAO CẤP
2 năm
Lên beta là sẵn sàng chấp nhận lỗi rồi
không set home screen được. đổi lock screen là thay cả home screen... ko thích điều này
Gioan Dinh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@troidatquythan t làm bth mà bác, hình lock vs home # nhau lun
nima1984
ĐẠI BÀNG
2 năm
@troidatquythan vào phần settings chỉnh lại home screen là xong bác nhé😆
Đang lỗi gõ tiếng việt. Vài chữ không gõ được dấu
Saga0803
TÍCH CỰC
2 năm
IOS 16
- Ảnh màn hình khoá nổi che mất số
Xem giờ kiểu gì 😅
- Trình xem video trên Safari chuyển nút tua đi tua lại vào giữa màn hình, khi tua che mất nội dung, rất dở. (Nhất là mấy phim hay tua). Mong chị Cook sẽ nghĩ lại.
@Saga0803 bạn có thể cung cấp thêm link phim hay tua để mọi người tham khảo xem nó che thế nào được k
Cười vô mặt
BrioPc
TÍCH CỰC
2 năm
@Saga0803 ý Apple là "phim coi mà tua là phim dở, phim dở thì ko cần coi full" 😆)
kevin2211
TÍCH CỰC
2 năm
@Saga0803 Tắt hiệu ứng đi là đc nha bác ;))
Saga0803
TÍCH CỰC
2 năm
@kevin2211 =))) hề thật
Saga0803
TÍCH CỰC
2 năm
@BrioPc Thực sự không hiểu nổi, cho nút tua vào giữa sẽ được cái lợi ích gì 😅
13ProMax: Máy nóng, hao pin nhanh hơn. Thỉnh thoảng đơ, lag. Thanh nhập text bị lỗi, nó hiện 2-3 dòng trắng dù ko có nhập text. Nhất là cái custom hình nền, cứ bị đơ-lag
akunemedia
TÍCH CỰC
2 năm
thấy app Techcombank bị crash trên iOS 16
1. Bàn phím sửa lỗi tù không chịu được. Gõ nhanh lag và ký tự sửa không chính xác;
2. Setup màn hình khóa 1 hồi xong cái treo rồi văng ra ngoài luôn;
3. Máy nóng, pin tụt nhanh - cái này cảm nhận rất rõ;
4. App Photos load hình theo phân loại (Faces, Places, Time ...) chậm;
4. Màn hình khóa nổi -> che mất số hiển thị giờ;
Đang dùng iPhone 12 Pro Max - iOS 16.0 Dev Beta 1
@quocphong_ctm màn hình khóa nổi giống apple watch nên không phải lỗi đâu, tắt đi được
@quocphong_ctm cái số 5 của bạn đó là tính năng, không phải lỗi, Apple có demo mà, mình thấy kiểu đó đẹp, đâu có che hết đâu 😁
tuananhcao
TÍCH CỰC
2 năm
Máy mình chỉ cần không động vào phần màn hình khoá thì không nóng 😆)) iphone 11 pro
@tuananhcao Kkk chỉnh màn hình khoá là bắt đầu nóng ko phanh 😂😂
@tuananhcao chính xác! Thấy cái màn hình khóa hay hay nên lên thử. Vọc chừng 10' nó nóng chỗ kế bên cam... Thế là quay xe về lại 15.5!
Đợi lên màn hình khóa xem sao. Bản Beta ko dám lên
Chưa lên nghe bảo nóng máy hao pin lỗi bộ gõ này nọ nữa mệt
kitminh
ĐẠI BÀNG
2 năm
bị lỗi ko ai gọi được dù đang full sóng
Cười mặt nồi
Có lỗi cơ mà mấy bác cứ để dùng vài hôm là hết ấy, cúc nó nâng cấp phần mền kèm AI vào rồi haha
Đã Beta còn ver1 nữa thì auto lỗi rồi, lên thì chịu chứ tổng hợp lỗi để fix hay gì :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019