Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hỏi Tinhte]: Anh em có dán màn hình máy tính không ? Vì sao ?

18/9/2022 16:51Phản hồi: 266
[Hỏi Tinhte]: Anh em có dán màn hình máy tính không ? Vì sao ?
Mình thấy nhiều anh em dán cả màn hình máy tính và mình không khuyến khích điều này.

Một chiếc Macbook Air M2 được dán màn hình, đây là miếng dán kiểu nhám mờ chứ không phải miếng dán trong. Nhìn từ xa đã thấy màn hình hơi đục đục.

Nhìn gần lại thì như một lớp sương nhẹ phủ lên vậy, màn hình hoàn toàn mất đi độ trong trẻo vốn có.

Bóc ra thì thấy miếng dán vừa dày vừa đục như thế này.

Bằng mắt thường thấy ngay mức độ ảnh hưởng chất lượng hiển thị của màn hình. Chúng ta bỏ rất nhiều tiền để có một cái màn hình hiển thị tốt rồi lại đi mua miếng dán về dán thế này thì thật vô lý quá.

Những lý do không nên dán màn hình máy tính

• Khác với điện thoại thông minh, đa phần người dùng không tương tác với máy tính xách tay thông qua màn hình cảm ứng mà thông qua bàn phím và trackpad. Màn hình máy tính vì thế thường chỉ bị bụi bám vào, chỉ cầm dùng cọ mềm hoặc khăn micro fiber lau nhẹ là sạch.
  • Sau khi sử dụng màn hình cũng được gập lại và ở trong trạng thái được bảo vệ cao, không nằm phơi trần như điện thoại nên không lo cạ với các vật thể khác.
  • Một số máy tính được thiết kế có khoảng cách giữa màn hình và bàn phím là rất ít, việc dán một số miếng dán quá dày có thể gây cấn tức lên màn hình khi ở trạng thái gập.
  • Có khả năng gây ra vấn đề quá nhiệt của màn hình.

Anh em có dán màn hình máy tính không và lý do anh em dán là gì ?
266 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình không dán. Lí do thì giống hai lí do đầu của bài viết.
@caocaolatre199x có loại miếng dán trong suốt nhìn như không dán luôn ah bác,hic
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
@caocaolatre199x miếng dán gì 700k đắt vậy???
@dra.long10 Mình ở Nhật nên mua miếng dán bên này, tính tiền Vn thì đắt chứ ở Vn chắc không có hoặc rẻ hơn.
@huyboy20003 Màn mà bong chống lóa thì dán nó có mất ko bạn; mình dùng mấy đời MacBook đều bị bong chống lóa khó chịu vãi; mình ko dán;
Chưa từng dán màn hay dán trên thân máy, dán vô thấy gớm.
@mrbolvn Tui xài k dán và k bị cấn gì hết -_- . K lẽ Apple nó stupid tới mức thiết kế bàn phím và màn hình default sẽ bị cấn ?????
farcry2708
TÍCH CỰC
2 năm
@SieuBanana Nói chuyện ngu vãi
@SoulEvil cát vô làm trầy màn hình đó bác,hic
tmv0902
ĐẠI BÀNG
một năm
@SieuBanana Má xàm lông hỏng lẹ chạy mẹc dán flim toàn lũ vay tiền, moá bớt kiểu gato đi cha nội, ng ta góp hay gì kệ mẹ ta, ông ko có khả năng góp thì next year giùm
Nael
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mua về ntn thì để như thế dùng, vẻ đẹp sơ khai nguyên thuỷ là đẹp nhất 😀
SpamsKiller
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái này ko bằng vụ bọc da cái máy. Vừa nóng vừa bẩn 😬
@SpamsKiller thà dán full combo chứ ko chơi case hay bọc da 😆 nhìn hơi phèn
Hejk
ĐẠI BÀNG
2 năm
@SpamsKiller khacten ko thích bình luận này 😁
monkeyvn87
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình không dán màn hình. Mà mình muốn dán skin bên ngoài.

Các bạn nào biết chỗ dán và có nhiều mẫu mã cho chọn chỉ mình với nhé
Congcu
CAO CẤP
2 năm
@monkeyvn87 Nóng
Flame113
ĐẠI BÀNG
2 năm
@monkeyvn87 Có điều kiện dán skin của dbrand đi bác
waitu_4ever
ĐẠI BÀNG
2 năm
không dán, đúng là màn hình chủ yếu dính bụi và dấu vân tay, dùng giẻ lau là sạch. Dán màn hình không có tác dụng gì.
Docx vn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@waitu_4ever Giờ có loại bình xịt lau được cả màn hình máy tính lẫn điện thoại, dùng rất ngon
https://www.youtube.com/shorts/3A6w_uXouqc
99v9.9999
TÍCH CỰC
2 năm
cuộc sống chưa đủ phức tạp sao?
Mr.BD
TÍCH CỰC
2 năm
Dùng miếng dán xịn tí đi, có chống loá nữa ai lại đi dán nhám rồi chê.

Mình vẫn dán để khi màn bám bụi tự tin lau chùi vẫn ko bị xước ảnh hưởng chất lượng
@Mr.BD Dán có j bụi cứ lấy giấy chùi, cộng thêm 100% dấu vân tay trên màn hình của mình không phải vân tay của mình :|, vẫn phải chùi dấu vân tay kha khá
magez
CAO CẤP
2 năm
@Mr.BD Tui xài mac gần chục năm ko dán bao giờ mà có bị trầy xước gì đâu, nó ko mỏng manh đến thế đâu bác.
Bạn muốn dán cho yên tâm hơn thì cứ dán thôi.
Khoa SE
TÍCH CỰC
2 năm
@Mr.BD Chuẩn luôn, dán chống lóa rồi còn kêu, vl thật
Dán màn hình máy tính có dán trong mà
hipppo
CAO CẤP
2 năm
Có.
octhegreat
TÍCH CỰC
2 năm
wenquan
TÍCH CỰC
2 năm
@octhegreat nghe bảo dán kéo mới bị, giờ dán từ tính hết nên không sao
tuan 95
CAO CẤP
2 năm
@octhegreat Thời nay làm gì bị nữa
octhegreat
TÍCH CỰC
2 năm
@tuan 95 ko bị lỗi ở link nữa nhưng màn hình nào vẫn có lớp phủ
octhegreat
TÍCH CỰC
2 năm
@wenquan kiểu gì cũng phải có ít nhựa dính
@octhegreat Mình Ko dán 😆 và con nào cũng bị bong, bị hằn bàn phím ghét vãi; dán nó có che được vết bong ko nhỉ ? Thì giờ bong rồi dán thoải mái;
Màn hình thì ko đc dán, nhưng dán da khắc tên của sếp là phải dán đúng ko bác? 😆)
empty77
TÍCH CỰC
2 năm
Dán miếng chống nhìn trộm
chaukyo
CAO CẤP
2 năm
Không dán vì nó không cần thiết
mình chưa bao giờ dán màn hình máy tính và không bao giờ dán, điện thoại mình còn không dán. Lý do là dán sẽ giảm chất lượng hiển thị.
@cuhiep Không dán, mà hãy bọc ví Sen hả chủ tịch 😁
@IceNinja đang dùng miếng dán trong suốt loại nào vậy bác,hic
@toilachi9 Mình đang dùng cường lực loại 100k. Tầm đó là đủ rồi. Màn mình sau 2 nĂm dùng vẫn đẹp
@iPhoneHelp Mình ko dans điện thoại dùng 3 hôm đã xước từa lưa, còn vỡ cơ 😆 dán cường lực điện thoại; đúng là rơi giảm vỡ màn nhiều; đi sửa mất tiền đã đành; mất thời gian lắm;
2 chục năm dùng laptop chưa bao giờ có ý định dán màn hình kể cả cảm ứng, 2-3 năm là nâng cấp rồi, màn hình vẫn đẹp có thể do mình vệ sinh thường xuyên
256abc
ĐẠI BÀNG
2 năm
Màn trầy do cấn với bàn phím, macbook m1 bị mà 🙄
pekoj123
ĐẠI BÀNG
một năm
@256abc nó bị hằn mấy cái ô vuông của bàn phím lên màn hình, lấy khăn lau là hết
256abc
ĐẠI BÀNG
một năm
@pekoj123 hằn vài lần lau vài lần nó thành xước dăm bác ạ
@256abc Ghét lắm, dùng còn nào cũng bị bong lớp chống lóa; mình còn hỏng 1 cái màn vì tìm cách tẩy luôn cái lớp chống lóa bị bong đi 😆
@pekoj123 Bay lớp chống lóa ông ơi; hết làm sao được 😆
Không dán, nếu nó trầy hay gì thì chấp nhận thôi, coi như dấu ấn cá nhân khỏi phải lăn tăn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019