Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

HTC cập nhật tính năng sao lưu dữ liệu mới trên Sense 5, đồng bộ trực tiếp với Dropbox

vuhai6
17/3/2013 1:3Phản hồi: 123
HTC cập nhật tính năng sao lưu dữ liệu mới trên Sense 5, đồng bộ trực tiếp với Dropbox
Trong mục Cài đặt (Settings) của điện thoại Android thường có lựa chọn Sao lưu và Cài lại (Backup & Reset), thông thường dữ liệu được sao lưu lên Google. Với điện thoại HTC chạy Sense 5 thì tính năng này đã được thay đổi một chút. Giờ đây dữ liệu được sao lưu liên tục, theo thời gian thực, mỗi khi bạn có thay đổi trong điện thoại. Thay vì sao lưu lên server của Google hay HTC thì họ đã liên kết với Dropbox để đẩy thẳng dữ liệu lên đây, tất nhiên dữ liệu được đẩy vào tài khoản Dropbox của bạn. Các loại dữ liệu được sao lưu đó là thiết lập của máy, thiết lập và dữ liệu của các phần mềm bạn cài thêm vào.

Với mỗi điện thoại HTC mới mua, trong lần đăng nhập Dropbox đầu tiên, bạn sẽ được tặng 25GB (các thế hệ máy mới gần đây nhé, không tính máy cũ). Dung lượng đủ để bạn thiết lập đồng bộ sao lưu hình chụp liên tục và giờ đây là thêm tính năng Sao lưu dữ liệu. Trong quá trình dùng thử mình thấy chức năng này làm việc khá tốt. HTC tạo thêm trong tài khoản Dropbox của mình 1 thư mục tên là HTC Backup, các dữ liệu được lưu trong đó, chiếm khoảng vài chục MB.

Bước đầu tiên, thay vì chọn cách Sao lưu thông thường thì ta sẽ chọn vào HTC Backup, dòng mờ mờ ghi chú ở dưới có ghi rõ: "tính năng sao lưu của Google sẽ bị tắt đi, HTC Backup sẽ thay thế vào đó". Tuy ghi là "Backup phone daily" nhưng mình thấy máy sao lưu ngay mỗi khi có thay đổi, cái này rất là tiện.

Ứng dụng yêu cầu bạn đăng nhập tài khoản HTC, bạn có thể tạo tài khoản của HTC, hoặc đăng nhập bằng tài khoảng Facebook cho tiện. Ở đây mình chọn đăng nhập bằng Facebook.

Bước tiếp theo là cấp quyền cho HTC Backup có thể sao lưu vào Dropbox. Nhấn Allow là xong.

Vậy là xong, quá trình thiết lập khá đơn giản. Sau này HTC Backup sẽ tự động làm việc và bạn không cần làm gì cả. Nếu không muốn dùng thì có thể vào Settings tắt nó đi, nếu muốn chủ động sao lưu thì nhấn vào "Backup Now"

123 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái này hay! chứ dùng android, hay vọc vạch, mỗi lần cài lại rom là lại phải setting mọi thứ lại theo ý mình rất là mệt! 😃
@thienquang07 Thiếu gì phần mềm Backup toàn bộ máy mà phải setting lại hả bro

Sent from my SGH-I777 using Tinhte.vn
dung10
TÍCH CỰC
11 năm
@thienquang07 cái này phục vụ cho việc reset máy
chứ cài rom khác mà restore lại thì lỗi là cái chắc
quocbao81
ĐẠI BÀNG
11 năm
Một phần làm cho giá HTC luôn cao vì HTC chưa bao giờ tự chủ về phần mền, luôn phải mua bản quyền cho các sản phẩm phần mền của mình...ko biết nói có đúng không???
@quocbao81 không, sai bét 😃
minoan
CAO CẤP
11 năm
@quocbao81 sai, chiến lược giá của mỗi sản phẩm của HTC là khác hẳn nhau, phần mềm cài vào hãng điện thoại thì cả hai cùng được lợi thôi
quocbao81
ĐẠI BÀNG
11 năm
@minoan Hihi bạn có nghe nói là mỗi sản phảm dùng andriod phải trả cho microsoft vài đô tiền bản quyền phần mền à? Vừa rồi HTC cũng có thoã thuận sử dụng bản quyền gì đó với Apple à?? Mình nói bậy ko biết có đúng ko thôi!!
PAT2008
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vuhai6 Nếu trước kia mình chọn HTC trong số các điện thoại chạy Windows Mobile là vì phần cứng ổn định, tương thích tốt với các phần mềm thì bây giờ mình không thể bỏ nó vì HTC Sense của nó. Nói HTC chưa bao giờ tự chủ về phần mềm là chẳng biết gì về HTC cả. Bây giờ lại càng khoái vì HTC chú trọng hơn đến khâu thiết kế. Nếu so sánh với những ông khổng lồ như Sony hay lắm tiền như Samsung thì những nỗ lực của HTC là đáng nể phục. Trong khi Samsung chỉ tập trung vào các tính năng nhằm mục đích Marketing thì nhiều mà hữu dụng thì ít, HTC đã có những nỗ lực rất đáng khen khi quan tâm tới nhu cầu của người dùng. Rất mong HTC marketing tốt hơn nữa để nhiều người biết đến.
Lên 50GB thì chắc mua luôn hehe

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
nghqminh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@MasterPhuong Samsung cho 48GB từ lâu rồi hehe
lbshock
TÍCH CỰC
11 năm
Cũng hay đấy. Để xem HTC làm đc gì nào? ;;)
@lbshock Chắc không làm được gì đâu😁
KHÔNG XÀI HTC BAO GIỜ.NÊN KO BIẾT 😔 nghèo
zerostar
TÍCH CỰC
11 năm
Như BlackBerry 10 :|
Let'sviet
ĐẠI BÀNG
11 năm
Từ trước tới giờ chẳng khi nào backup, xong cài lại đến là mệt. Chờ one về rồi vọc cả thể vậy.
ctn100
CAO CẤP
11 năm
SS thường tặng kèm 50gb Dropbox dùng trong vòng 2 năm, sao HTC ko tặng 50 GB lun nhỉ 😃
@ctn100 Bác không đọc bài à, được tặng 25gb kìa!
@ctn100 SS tiềm lực tài chính mạnh nên mỗi máy bán ra nếu kích dropbox thì SS phải trả cho dropbox phần trợ giá GB thêm vào.

Google cho lun 100GB, sài toẹt ga ko hết 😁
@ctn100 Vì SS làm thế mới bán đc.hehe
cũng tiện đó chứ
Dropbox của mình có tận 125gb nhiều thế nhỉ?
duylatdat
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Fractal_Gallery sao mà bác được tận 125g vậy, chỉ em phát, bác chụp lại space bonus của bác em ké với
Chán em One rồi, đang rao bán note 2 để.gom lúa đợi S4. Bác nào có nhu cầu lh e nhé. Thanks

http://www.tinhte.vn/index.php?posts/34922731
Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
HTC nên đổi mới toàn bộ để lấy lại thương hiệu như xưa
@vietrangbi HTC thì có thương hiệu gì? Họ trước đây như Foxconn bây giờ thôi.
Có 1 thời nó nổi lên nhưng lúc đấy là thời "hỗn mang" của Android.
Cá nhân mình từng dùng Dopod c720w, cảm nhận là chất lượng phân cứng hơn đứt SS ngày đó. Từ lúc dùng năm 2006 đến khi cho đi là năm 2011 không bị sờn phím hay tróc sơn (mỗi tội hay phải thay màn hình vì mình hay nằm đè lên em nó khi ngủ và pin rất tệ). Đây là chiếc đt gắn bó vớ mình lâu nhất.
giangdtk45
ĐẠI BÀNG
11 năm
bao giờ có tiền mà mua
Kiểu này hay nhỉ, mình khoái dropbox :p
mickylovely
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thực sự thì điện thoại cần lưu trữ gì mà lên đến mấy chục GB nhỉ ? Mình thấy rằng đồng bộ dữ liệu như Gmail là ok lắm rồi, dịch vụ này chưa được khả thi nhỉ.
tuanbode
TÍCH CỰC
11 năm
@mickylovely Tùy theo mỗi người thôi bạn. Có người 8g đã thừa nhưng có người 50g vẫn thiếu 😁
Dropbox ngay cang than thien
Hay nhỉ 😁

Sent from my SHV-E120K using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019