Hướng dẫn anh em đi Kiểm định xe ô tô để tự đi không bỡ ngỡ (quá hạn Đăng kiểm sẽ bị phạt nặng)

Nam Air
3/8/2020 2:41Phản hồi: 240
Hướng dẫn anh em đi Kiểm định xe ô tô để tự đi không bỡ ngỡ (quá hạn Đăng kiểm sẽ bị phạt nặng)
Một chiếc xe ô tô lưu hành trên đường thì cần phải đủ tiêu chuẩn lưu hành, để chiếc xe đạt chuẩn thì cần phải được kiểm định đạt chuẩn. Bài viết này hướng dẫn anh em tự đi làm kiểm định xe của anh em một cách đơn giản, nhanh gọn lẹ.

Mời anh em xem video hướng dẫn Tự đi đăng kiểm xe ô tô nhanh chóng, đơn giản:

Tóm tắt quy trình đi đăng kiểm xe cho anh em không thích xem video:

Có thể anh em chạy xe và vô tình quên hạn kiểm định, cái này là chuyện rất dễ dàng xảy ra, ví dụ bản thân mình cách đây 3 năm có mua 1 ô tô tặng bạn gái cũ, đến khi em này bán xe để lên đời xe khác thì mới biết đã quá hạn kiểm định tận 1 năm rưỡi!!! - Chuyện có thật hoàn toàn.

Việc “lỡ quên” thì tình ngay, nhưng nếu bị CSGT phát hiện và phạt thì lúc đó không thể chạy đi đâu được cả, mức phạt rất nặng nề.

Tem dang kiem.jpg

Để xác định hạn đăng kiểm, dễ dàng nhất là nhìn 2 cái tem dán ở kính chắn gió trước

Quy trình đi đăng kiểm xe ô tô

Sau khi xác định được địa chỉ Trung tâm Đăng kiểm gần nhà, anh em đến nơi, chuẩn bị hồ sơ cầm tay để nộp
Ho so kiem dinh.jpg

Hồ sơ gồm có Giấy tờ xe bản chính, Bảo hiểm dân sự bắt buộc còn hạn và Sổ đăng kiểm cũ

- Lưu ý: Anh em nào vay ngân hàng để mua xe thì yêu cầu NH sao y bản chính giấy tờ xe ,giấy biên nhận thế chấp + sổ đăng kiểm + bảo hiểm dân sự là OK. Nếu chỉ à bản photo giấy tờ xe có mộc của bank thì không đủ nha anh em. Anh em chuẩn bị trước cho khỏi mất thời gian.

Quảng cáo

Anh em tiến vào văn phòng, nộp xấp giấy tờ vào ô số 1, chờ một tí để đóng phí vào ô số 2

Sau khi đóng tiền, anh em lái xe vào đầu vào của dây chuyền đăng kiểm và ngồi trong xe chờ, một chút xíu khi các kỹ thuật viên yêu cầu thì anh em lái xe tiến vào Trạm đăng kiểm. Xuống xe giao chìa khoá cho đăng kiểm viên.

Các nhân viên ở Trạm đăng kiểm sẽ kiểm tra:

Quảng cáo

• Biển số, số khung, số máy, hình dáng bố trí chung, kích thước giới hạn, động cơ và các hệ thống liên quan, đèn tín hiệu, thiết bị phòng cháy, cơ cấu chuyên dùng, khóa hãm, những thay đổi kết cấu tổng thành
  • Thân vỏ, buồng lái, thùng hàng, cơ cấu điều khiển lái, phanh, số, ly hợp, các đồng hồ, đèn chỉ báo, kính xe, gạt nước, gương chiếu hậu, gế, đai an toàn, cửa xe, tay vịn, cột chống, khung xương, sàn xe, dây dẫn điện.
  • Độ trượt ngang bánh xe dẫn hướng, hiệu quả phanh chính, sai lệch lực phanh trên một trục, hiệu quả phanh đỗ
  • Độ ồn, còi điện, nồng độ CO, nồng độ HC, độ khoi, đèn chiếu sáng
Sau khi kiểm định Đạt, anh em lái xe ra bãi rồi quay vào ô số 3 nộp phí lưu hành đường bộ
Chi tiết như sau
Phi duong bo.jpg
Phi su dung duong bo.jpg

Nộp phí xong anh em ra ngoài chờ một tí, sẽ có người ra xe dán tem cho anh em
Dán tem xong là xong rồi, về thôi!

Thời hạn kiểm định xe để anh em tham khảo:

Bonus:
nghiem cam.jpg

Gởi thêm anh em vài hình tiêu chuẩn xe đang lưu hành ở Việt Nam:

khi thai.jpg
Tiêu chuẩn khí thải
kiem tra den.jpg
Quy định về kiểm tra đèn
kiem tra moi truong.jpg
Kiểm tra môi trường
Kiem tra phanh.jpg
Kiểm tra phanh

Tổng thời gian đi kiểm định của mình tầm 50 phút.

Nhân viên ở Trạm đăng kiểm nhiệt tình, hướng dẫn chu đáo.

Một số lưu ý khi anh em đi Kiểm định xe để được suông sẻ nhanh chóng:

• Không gắn còi hơi
  • Không gắn cảng inox
  • Không sử dụng mâm xe, vỏ xe khác với thông số nhà sản xuất

Anh em muốn hẹn giờ đi Đăng kiểm xe thì có thể chọn trước trung tâm rồi gọi 1080 để đặt lịch cho tiện cũng được.

Hy vọng bài viết này hữu ích với anh em, để anh em tự đi kiểm định xe của mình không bị bỡ ngỡ!
240 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko biết mấy con xe chơi body kit, pô, độ công suất các kiểu thì đăng kiểm kiểu gì nhỉ
Aston Xeon
TÍCH CỰC
4 năm
@thonglb Trả treo hay lắm
Aston Xeon
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Đang tranh luận cái xe Mỹ, Âu, Nhật nhập vào vn thì kiểm định cái gì? Kiểm định xem nó có đạt chuẩn ổ gà vietnam ko hả? Hiểu câu hỏi ko?
kunkun21
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Aston Xeon comment cho thấy bạn này chưa đủ 18 tuổi hay sao đó... nói chuyện ấu trĩ (childish) ghê 😃.
sẵn tiện, mình cũng đã báo xấu comment của bạn này.
adsene
TÍCH CỰC
4 năm
Thiết nghĩ đăng kiểm này nhà nước bỏ đi là vừa, cá nhân thấy trả tác dụng gì . Kiểu như tạo ra thu tiền ng lái xe vậy
@adsene Không phải bỏ mà là nên làm tốt hơn, hay hơn!
@adsene Đấy là bạn nghĩ thế thôi, nhiều người đi xe họ không chú ý bảo dưỡng thường xuyên, nhất là những xe cũ tuổi đời cao. Nhưng có 2 thời điểm chắc chắn họ sẽ đi bảo dưỡng xe là trước khi đăng kiểm hoặc khi đăng kiểm trượt. Việc đăng kiểm cũng là nhắc nhở người sở hữu ô tô thường xuyên bảo dưỡng xe và đảm bảo xe lưu thông ở tình trạng đạt tiêu chuẩn. Trông chờ vào chủ xe tự mình đảm bảo cái này khó lắm, hình như chưa có nước nào trên thế giới lái xe mà không cần đăng kiểm.
@adsene Thay vì đề xuất bỏ đi thì hãy đề nghị làm nghiêm túc và hợp lý hơn, chính xác hơn. Nhất là bọn xe tải
@adsene Nó tạo ra để thu tiền mà bạn, bỏ thì thu tiền ở đâu. Ngây ngô thế =))
Sao bạn ko bảo nó bỏ thu thuế luôn đi cho dân khỏe =))
Quá hạn đăng kiểm thì bị CSGT phạt, chứ bên đăng kiểm ko có phạt nha, họ truy thu phí đường bộ, ko phạt cũng ko truy thu phí đăng kiểm
@changtraicodon16062000 Xe "phá" đường nhiều (24/24) và xe phá đường ít đều đóng cùng một mức phí "bảo trì đường", cách tính vậy có hợp lý?
@IdolPC Trong thời gian giãn cách xe khách liên tỉnh mà không được chạy qua tỉnh khác thì chở khách làm sao?
PhoenixThuan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cheetah_fast thì bác phá đường nhiều vào rồi sẽ tự thấy hợp lý
IdolPC
TÍCH CỰC
4 năm
@vuatocdoDN Bạn hoàn thành nợ thì CSGT xóa thông tin trên hệ thống, ĐK ko thấy thì cho ĐK thôi
see022
CAO CẤP
4 năm
Chưa thấy nói xe mới 2 xị , Xe cũ 5 xị bỏ trên xe. Lúc đưa xe cho thằng kiểm định lái xe vào chuồng à ????? Không là nó cho xe đi mấy vòng vẫn chưa xong luôn đó
IdolPC
TÍCH CỰC
4 năm
@muahangnet Ủa tự nhiên công bố thân thế tui ra làm gì zậy ?
thonglb
TÍCH CỰC
4 năm
@see022 nhảm, đâu ra vậy.
thonglb
TÍCH CỰC
4 năm
@muahangnet Mình biết chơi cờ vua, lại là cảng viên cảng cá, có được lên chức ko nhỉ
Xe mới mua được 1 năm nên còn lâu mới đăng kiểm lại. Hehe.
@liketheblues năm rưỡi nữa đi là vừa 😃
@liketheblues Mua hồi nào vậy 😆)
@kaitour1 Hè năm ngoái anh. Mua chạy tỉnh. Được hơn 3 vạn rồi 😃)
QuyetND_Jr
TÍCH CỰC
4 năm
may quá, không có ô tô nên đỡ lằng nhằng =))
@QuyetND_Jr tìm hiểu sau này có xe đi cho đỡ bỡ ngỡ 😃
ngocbankt
TÍCH CỰC
4 năm
rất chi tiết, thank add
@ngocbankt Thanks bác hehe
trungctu
TÍCH CỰC
4 năm
- tháo baga mui - nếu xe không có sẵn từ xuất xưởng.
- tháo các loại đèn độ thêm, trả về nguyên gốc.
- xe khách thì gỡ luôn TV, âm li..., những thiết bị đấu nối vô nguồn xe.
- đi đăng kiểm ngoại ô có vẻ nhanh hơn, như mình thường đi trạm Long Thành, gần bò sữa trên QL51, vô ra total 30p.
GigoloXXX
TÍCH CỰC
4 năm
@trungctu Tốn tiền đi cao tốc ra đó
trungctu
TÍCH CỰC
4 năm
@GigoloXXX Bù lại thời gian cũng đáng cân nhắc. Mình đi mấy TT nội ô, trên tinh thần mất 1 ngày công.
vanminh191
TÍCH CỰC
4 năm
@trungctu Công cán bạn tháo ra thế thì bạn bôi trơn cho bên đăng kiểm luôn cho lẹ
trungctu
TÍCH CỰC
4 năm
@vanminh191 Đang cao điểm vụ đèn đóm nên ít chỗ nào chịu bỏ qua lắm...
vanminh191
TÍCH CỰC
4 năm
@trungctu Cụ độ trên đèn zin thì chắc ko sao chứ cụ gắn thêm thì họ ko chịu là đúng rồi
mrHz
CAO CẤP
4 năm
Lần gần nhất mình đăng kiểm, các sếp nhắc nhẹ nhớ bồi dưỡng các anh ấy 1 ít để trong hốc xe, rứa là mất 1 lít, trong khi m đóng đầy đủ ở quầy rồi.
Tự đăng kiểm cho chất lượng
bài viết rất chi tiết, cảm ơn mod
Với đối tượng dăm ba tháng mới lấy xe đi gần gần thì ngán quả đk này lắm. Toàn xe 1 2 tỏi không chứ có hư hao ô nhiếm gì đâu. Như biển vàng kinh doang thì còn hợp lý. Nhìn vào thực tế xe tải, xe khách xả khói tít mù mới biết, đây chỉ là quy trình nhằm ăn tiền của đám...cá tra =]]]]]]]]
chaobeyeu
TÍCH CỰC
4 năm
@Rich Leon Xe nhà năm nay năm thứ 3 mà mới hơn 1 vạn , đi đăng kiểm toàn thấy tốn time với tốn tiền , chứ xe khác quái gì lúc mới mua đâu 😆
@Rich Leon chuẩn... giờ có biển vàng rồi thì xe gia đình giảng thời hạn đăng kiểm cho người ta. Người ta tự biết sửa chữa, bảo dưỡng xe để bảo đảm an toàn cho gia đình. nhà đang định bán chiếc Fortuner vì sắp tời thời kỳ đăng kiểm 6 Tháng dù xe mới tinh cực ít đi và bảo dưỡng đầy đủ.
hugo18
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Rich Leon hoàn toàn đồng ý, bày vẽ máy móc để moi tiền là chính.
xe ngoài thực tế thì thật hổ lốn, kèn to quá mức, đèn sáng chói mắt... tá lả.
xuanlinh
TÍCH CỰC
4 năm
Hình như chủ thớt còn thiếu cái là tới phải bấm lấy số thứ tự. Hoặc gọi đặt chỗ qua số 1900xxx gì đó. Kinh nghiệm là đi thật sớm lấy số rùi đợi đến giờ làm việc.
@xuanlinh mình đi thì không cần lấy số gì hết bác. còn muốn hẹn trước thì gọi 1080 nha, để thêm vô bài
Còn thiếu phải kẹp thêm tờ 100 hoặc 200k tùy nên sẵn trên xe để mọi việc trơn tru nhé 😆
@taudayma Mình không tốn xu nào hết bác.
@Nam Air Xe đời cũ bác ơi, chứ xe chạy dưới 6 năm ko sao 😁
Song Sinh VN
ĐẠI BÀNG
4 năm
@taudayma xe mà để nguyên bản thì chả mất xu nào đâu, mình đăng kiểm xong anh em dán tem bảo bồi dưỡng cho họ xin cốc nước, mình cho họ 100k hai bên vui vẻ thôi.
GiT
CAO CẤP
3 tháng
@taudayma Xe mình từ năm 2011, đi loanh quanh đô thị, chẳng độ chế gì, chỉ thay mỗi cái cụm giải trí thành màn hình Android, lúc đi đăng kiểm chẳng mất thêm xu nào ngoài luồng.
ghostdevils
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ngoài những vấn đề nguy hiểm như phanh mất lực, độ trượt lớn hay mâm vỏ không đúng quy chuẩn sẽ bị loại khỏi cuộc chơi ngay, thì đa phần tới đoạn cán bộ tiếp nhận xe, các bác tài đều bỏ sẵn phong bì 200k tại ghế phụ (tùy xe, như mình là sedan) để được "thông quan" cho nhanh, nếu không sẽ tốn thời gian tới lui để sửa xe. Đó là do mình đi xe đời cũ, không biết các bác có xe mới như thế nào.
@ghostdevils Mình cứ 200k cho nhanh. Mất thời gian ngại lắm bác ạ
ghostdevils
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vicktorbui Ý nghĩa của đăng kiểm là kiểm tra những thành phần cốt lõi của ô tô còn hoạt động trong mức an toàn được. Ở VN mình nó biến tướng thành những thể loại vòi tiền trá hình nên mình thấy khó chịu ấy bác.
clay.z
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ghostdevils à ý mình nói là xe mới nếu ko chịu xì tiền bôi trơn , thì họ ga thốc ga tháo lên cho chủ xe xót ruột mà thím .
OPPO Find 5
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ghostdevils Xe mới mua, đi đăng kiểm còn bị vòi tiền thuốc nước, vẫn phải nôn 200k như thường, nói chung là thối nát
Mấy chiếc tiền tỷ ở vn mình thấy đâu có dán mấy này đâu ta. Hay ko dán cũng dc ?
@Ngothien123 chắc bác nhìn chưa kỹ đó 😁
uvhnaht
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay quá, cảm ơn bác chủ topic nhiều.
@uvhnaht thanks bác he he
namdisco
ĐẠI BÀNG
4 năm
xe mình xe mới, đi đăng kiểm có cần bỏ vào 200k k bạn
@namdisco cá nhân mình đi làm chưa bao giờ bỏ thêm hết.
@Nam Air Thanh niên cứng đây rồi.
giangcj
TÍCH CỰC
4 năm
@namdisco Bác cứ bỏ vô cần số, lấy hay ko biết ngay à 😆
2Tek.vn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@namdisco Mình thì từng bỏ nhưng người ta ko lấy, xe vẫn xong bình thường 😃 thế là từ lần đó ko bỏ nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019