Thực hư chuyện Youtube chặn tính năng Picture-in-Picture (PiP) trên iOS 14 và cách giải quyết

vn_ninja
16/9/2020 12:56Phản hồi: 112
Thực hư chuyện Youtube chặn tính năng Picture-in-Picture (PiP) trên iOS 14 và cách giải quyết
Trước giờ tính năng PiP của app Youtube chỉ dành cho người dùng Premium của họ song song cùng tính năng khác như phát âm thanh của clip trong nền ngay cả khi đã thoát app Youtube hoặc tắt màn hình (và tài khoản premium Youtube VN cũng chưa hỗ trợ tính năng này). Có vẻ như tính năng này vô tình "xung đột lợi ích" với tính năng PiP trên iOS 14 nên Google đã không cho phép làm. Dù vậy, vẫn có cách làm được điều đó trên iOS 14 để chúng ta vừa coi clip, vừa làm chuyện khác.

Picture in Picture hay PiP trên iOS lúc trước chỉ giới hạn trên những app như Facebook và YouTube với tư cách là một tính năng tích hợp in-apps, và chỉ trong app mới có. Thì giờ đây trên iOS 14 PiP đã trở thành tính năng hệ thống, nghĩa là các app có thể tận dụng tính năng này để hiện một cửa sổ nổi chiếu video đang xem trong khi có thể thao tác với app khác.

Mình thường chỉ dùng PiP để xem YouTube thôi. Lúc mới lên iOS 14, để xem thì anh em dùng Safari truy cập vào trang youtube.com, mở video muốn xem full screen, sau đó vuốt ra Home tức thì video sẽ nổi trên màn hình. Nhưng hiện tại thì YouTube đã chặn tính năng này trên website mobile, để xem thì khi vào trang youtube.com, mở video muốn xem, anh em cần nhấn vào 2 chữ AA trên đầu thanh địa chỉ, chọn Yêu cầu trang web cho máy tính (Request desktop sites), mở video fullscreen rồi vuốt ra Home là được.

Vậy ngoài việc xem video thì ta có thể thao tác gì với cửa sổ nổi này nữa?

Ta có thể ẩn video đi nhưng vẫn để tiếng phát

Để làm điều này ta chỉ việc vuốt cửa sổ PiP vào 2 cạnh 2 bên của màn hình, bên nào cũng được. Lúc này video sẽ được ẩn đi, nhưng tiếng vẫn còn nói, và ngay chỗ cạnh ta thả cửa sổ vào sẽ có mũi tên đánh dấu ngay chỗ đó.

Ta có thể thực hiện thao tác này cả khi video đang play hay pause, nếu đang play thì ẩn đi vẫn có tiếng, nếu đang pause ẩn đi sẽ không có tiếng. Rất thích hợp cho anh em thích nghe nhạc trên YouTube 😁

Di chuyển mũi tên video để khỏi vướng

Ta có thể kéo mũi tên PiP dọc theo cạnh màn hình nếu nó vướng hay che mất giao diện khi đang dùng app khác.

Mở video đã ẩn ra lại

Quảng cáo

Để mở video đã ẩn thì ta làm ngược lại, kéo mũi tên từ cạnh ra giữa màn hình. Lúc này video sẽ nằm sát cạnh màn hình đối diện.

Còn nếu kéo mũi tên PiP ra giữa xong vuốt lên trên, thì tuỳ vị trí bạn thả gần góc nào của màn hình mà video sẽ nằm ở góc đó, tương tự khi kéo ra giữa rồi vuốt xuống.

Thay đổi kích thước cửa sổ

Để thay đổi cửa sổ PiP, ta giữ một ngón tay trên cửa sổ một ngón tay cầm góc còn lại vuốt ra ngoài để mở to, làm ngược lại để thu nhỏ.

Quảng cáo

Một vài thao tác với cửa sổ PiP trên iOS 14, anh em đã lên chưa? Lên rồi thì thử xem nhé :D
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chờ youtube làm pip nữa là ngon
nkahminh
TÍCH CỰC
4 năm
@lehunghmu Mình cũng bức xúc viết mail cho youtube hẳn hoi, trả tiền đàng hoàng mà lại không full chức năng. Nó chỉ đáp gọn lỏn là do premium chưa hỗ trợ VN nên bị hạn chế chức năng ☹️
chakchak
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ngô_Định Mình cũng premium và k phải ở VN cũng k có pip
Ngô_Định
ĐẠI BÀNG
4 năm
@chakchak Cái đó là hỗ trợ khác với việc là tài khoản premium đã có từ lâu còn việt nam hay nước nào đó nó không hỗ trợ là chuyện khác nhé. Premium thì làm gì đăng kí được khi không đổi vùng sang nước khác thế. Có đăng kí chính chủ ở đúng nước nó hỗ trợ hay là lại đổi vùng sang nước khác để đăng kí. Ở đây đang nói là tài khoản premium mới có pip còn được hỗ trợ ở nước mình đăng kí hay không đó là chuyện khác. Nên động não suy nghĩ thêm chỗ này xíu nhé
chakchak
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ngô_Định Bác có bị vđ gì k, bác mod kêu đợi youtube làm cho ios có phải là ở VN hay ở nước khác đâu, h pip nó k hổ trợ thì ở VN hay Mỹ gì cũng có đâu. Còn mình nói rõ ràng là trên ios youtube vẫn chưa làm pip, dù LÀ Ở NƯỚC NÀO, ai mới là người phải động não? Bớt hướng dẫn người khác làm này làm kia đi, hướng dẫn mình trước cà 😆 Xàm vừa!!
Ngon lanhg
chắc sớm muộn youtube cũng cập nhật tính năng này thôi
@CáHaiSa Trong bài có ghi là Yotube Premium VN cũng chưa có tính năng này
Ken Joihn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@zer0_7 Làm j có Youtube Premium VN mà đòi có. Premium ko có cho Vn
@congtuyennct nghe đâu google lại chặn trên safari nữa thì phải
@Thế Ngọc Excellent có mẹo mới xem được PiP của app yt đấy bạn, mình dndag dùng, hay phết
Ngon
shinii381
ĐẠI BÀNG
4 năm
chắc trong hình là màu của IP12 rồi
quá hay luôn ạ
itstao
TÍCH CỰC
4 năm
Đã thử và cảm thấy ổn
hi, giờ mới biết là ẩn nó đi được ^^
pekoj123
ĐẠI BÀNG
4 năm
Em dùng ip6s không dùng được PiP cho youtube và netflix, video tắt khi em bấm home 😔
@pekoj123 Bạn tải côc côc vào xem yt có phần ghim là coi đv
Youtube muốn PiP thì phải mua gói nâng cấp nhé. Bên Android thì cài Vanced, còn iOs thì chịu 😆
Ngô_Định
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ragefighter 30 giây mà nói vài giây à vãi thật
CitaTo
TÍCH CỰC
4 năm
@Ngô_Định Vậy bạn chọn mấy kênh ko bật quảng cáo mà coi. Công người ta làm clip cho coi mà lại ko chịu đóng góp bằng xem quảng cáo thì khác gì ăn quịt?
heobubi
TÍCH CỰC
4 năm
@Ngô_Định 30s còn có qc x2 nữa bạn ạ.
heobubi
TÍCH CỰC
4 năm
@ragefighter Mình chỉ nghe nhạc trên đó thôi. Mỗi lần nghe bị quảng cáo tụt hứng. Có nhiều quảng cáo x2 thành 1p, có quảng cáo đến 4p luôn bạn.
romany123
TÍCH CỰC
4 năm

Mọi người làm theo clip nhé, thêm vài thao tác nhưng xài cho youtube app được. chứ chính chủ thì cần premium nhé 😆
lavenbut
TÍCH CỰC
4 năm
@romany123 Ko tiền vẫn có
wire_EDM
TÍCH CỰC
4 năm
@lavenbut 2 bạn nữ trong clip xinh ghê 😍
@lavenbut iOS hay Andr thế bác?
sunnyha
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cảm ơn bạn, mình đã làm được
lavenbut
TÍCH CỰC
4 năm
Bấm cái nút này
lavenbut
TÍCH CỰC
4 năm
@mrsugarvn Nói với c vn mệt
@lavenbut Anh thì thượng đẳng quá. Dùng chùa xài ..... mà khoe nữa hả 😅
@lavenbut Ngáo dog
hoangngocthj
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chuẩn là chặn trên safari
ko quan tâm, xài musi cho lành
Steve Chu
TÍCH CỰC
4 năm
@Hybrid Gs Thật, sao ko sài Musi mà lằng nhằng làm gì ko biết, lắm người rắc rối eii =))
yenivu
ĐẠI BÀNG
4 năm
cái cách của tôi trên GR tinh tê, giờ thực dụng hơn chưa các bạn ơi? này thì safari nhanh hơn
Thuongquang
ĐẠI BÀNG
4 năm
Youtube đã chặn pip trên safari, ý của youtube, à nhầm của google là sẽ đưa tính năng đó vào premium. Sau này youtube có phiên bản mới thì người dùng free chưa chắc dùng pip được
@Thuongquang nó vốn là tính năng trên premium bao lâu nay mà?
Thuongquang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@chocchocucmanh À chắc mình nhầm vì chưa mua premium bao giờ, mình dùng youtube vip lậu cũng có pip mà ios 13 không hỗ trợ 😂
CitaTo
TÍCH CỰC
4 năm
@chocchocucmanh Pre ở VN cũng ko có tính năng này.
qhi
TÍCH CỰC
4 năm
a/e nào thích nghe audio mà ko xem hình thì vuốt về màn hình notification và play là xong.
heobubi
TÍCH CỰC
4 năm
Hay quá. Lại dùng dc rồi. Hy vọng ko bị chặn như bản mobi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019