Hướng dẫn cách tự đổi qua SIM 4G của Viettel tại nhà, không cần ra cửa hàng, đổi cho người khác được

Nam Air
23/1/2017 14:6Phản hồi: 621
Hướng dẫn cách tự đổi qua SIM 4G của Viettel tại nhà, không cần ra cửa hàng, đổi cho người khác được
Từ ngày 1/1/2017 nhà mạng Viettel đã bắt đầu phủ sóng mạng 4G ở rất nhiều nơi, để sử dụng mạng 4G thì chúng ta cần có 2 điều kiện đó là có thiết bị hỗ trợ 4G và đã đổi SIM 4G. Hiện nay, khi ra các cửa hàng giao dịch của Viettel chúng ta sẽ được đổi miễn phí từ SIM 3G qua SIM 4G, nhưng có một bất tiện là gặp những lúc đông người thì phải chờ rất lâu, vì vậy trong bài này mình sẽ hướng dẫn các bạn cách tự đổi qua SIM 4G tại nhà và đặc biệt là đổi giùm cho người khác được luôn.

Đầu tiên, chúng ta sẽ ghé các cửa hàng giao dịch của Viettel để mua 1 (hoặc nhiều cái) phôi SIM 4G, giá là 10k/cái, có thể mua nhiều cái để dự phòng hoặc dùng để đổi luôn lên SIM 4G cho bạn bè, người thân. Cách thực hiện rất đơn giản, chỉ mất khoảng 3-5 phút. Mời các bạn xem video:

Tóm tắt video:
  1. Trên điện thoại vẫn gắn SIM 3G cũ đang sử dụng. Chúng ta thao tác qua mã USSD bằng cách bấm *098*2*Serial_SIM# -> OK. Số Serial của SIM được in trên phôi SIM, là dãy 19 chữ số ví dụ 898404xxxxxxxxxxx - số serie sim mới mua nha
  2. Màn hình điện thoại sẽ hiện ra các bước hướng dẫn, chỉ cần làm theo là xong.
  3. Sau khi hiện thông báo thành công, các bạn gỡ bỏ SIM 3G cũ, gắn SIM 4G mới vô máy và sử dụng bình thường. Các tài khoản (chính, khuyến mãi), các gói cước (sinh viên, Tomato gì đó) lẫn các gói VAS, gói 3G/4G sẽ vẫn được giữ nguyên.
  4. Vì đổi SIM mới nên tin nhắn, danh bạ lưu trên thẻ SIM bị mất, còn lưu trên điện thoại, trên mây thì không sao nhé.
Tinhte-sim4g-viettel-2.jpg Sau khi đổi SIM 4G thành công, Viettel sẽ chuyển lại 10k vô tài khoản điện thoại để bù cho 10k mua cái phôi SIM. Tức là về cơ bản chúng ta vẫn được đổi SIM 4G miễn phí.

Ưu điểm của cách tự đổi SIM 4G ở nhà này là chúng ta chỉ cần ra cửa hàng 1 lần vẫn mua được nhiều phôi SIM 4G, sau đó có thể thao tác đổi SIM 4G cho người thân, cho bạn bè v.v mà không cần phải chính chủ người sở hữu số điện thoại đó ra cửa hàng để đổi SIM. Video trong bài là mình thực hiện đổi SIM 4G cho vợ mình 😁. Chúc các bạn thành công!

Cập nhật:
- Anh em lưu ý khi mua phôi SIM 4G ở ngoài cửa hàng Viettel thì nhớ yêu cầu nhân viên quét mã vạch (mũi tên màu đỏ) trên các phôi SIM để kích hoạt, lưu số serial của SIM vô hệ thống của họ thì mới sử dụng được cái phôi SIM đó. Còn không sẽ bị báo lỗi "SIM chưa cấp cho khách hàng". Việc này giống như quản lý hàng tồn kho trong siêu thị, khi món hàng được bán ra thì phải quét mã vạch để "clear kho".

- Trên phôi SIM 4G thì số serial của SIM được in trên thẻ nhựa và trên SIM (mũi tên màu xanh), cả 2 dãy số này trùng nhau.

- Hiện tại Viettel đã bỏ mã USSD *098*2# rồi, chuyển qua mã USSD khác là *098*4# rồi làm theo hướng dẫn (chọn số 2 - Đổi SIM 4G). Cách thực hiện vẫn giống như cũ nhé.

621 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nam Lưu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Của em như vậy là 4g phải ko mấy bác? Em đang ở Vĩnh Long, tại ko thấy chữ LTE
@Nam Lưu Bệnh vừa thôi
Cách này khá hay. Cảm ơn chủ thớt
mercury
ĐẠI BÀNG
7 năm
ra hàng thì được free nhỉ
@mercury Bây giờ cũng mất 10k có nhân viên đến tận nhà chuyển đổi luôn cho mình nhé
@mercury ra hàng vẫn mất 10k mua phôi sim, vs lại mất công mình đi thôi
@Huy Huy Tuấn trời lạnh thế này thì cứ ngồi nhà đắp chăn có người ship sim đến.
Làm với mobi thì sao ta?
ruby911
ĐẠI BÀNG
7 năm
@khuongdainghia MobiFone thì chưa có cách đổi 4G tại nhà bác ạ. Vẫn phải ra cửa hàng. Hôm rồi em đổi ở 140 Cầu Giấy free đấy.
@khuongdainghia Vào mạng mobi mà hỏi. hiha
vanducJFM
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho mình hỏi , mình đã đổi sim 4G tại cửa hàng viettel , LTE có phải là 4G ko nhỉ , vì nhiều máy nó hiện 4G , của mình chỉ có LTE ,3G,2G . Mình ở SG . Máy mình là ip6s .
vulv.vn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vanducJFM Tuỳ theo máy sẽ hiển thị là LTE hoặc 4G- ip thì hiển thị là LTE
ta cong tung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@windzeck Bạn có thấy nó bảo tốc độ 4G là chưa thực tế ko. Nên LTE tạm coi là 4G rồi còn gì.
raindaily
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vanducJFM LTE là ký hiệu dùng cho một số nước châu âu và mỹ. còn nếu dùng máy châu á như iphone của Japan thì là 4G. Về lý thuyết chỉ khác nhau tên gọi
tonytruong26
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nhipdieu2910 Máy mình iphon6 vẫn hiện được 4G đây nhé IMG_0017.PNG
Cách này hay quá. Làm sao đặt mua phôi sim 4g online luôn nhỉ

https://.........../r1/1.png https://.........../r2/1.png https://.........../r3/1.png
tuantucao
ĐẠI BÀNG
7 năm
Minh ko doi sim 4g van xai sim 3g dc hon nam nay... nhung cung hien lte ... vay co phai 4g ko nhi
lemon90
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tuantucao LTE là chưa đạt chuẩn 4G mà
Tìm nát mắt mà không thấy giới thiệu các gói cước 4G của viettel ở đâu cả ??
Mindzi
TÍCH CỰC
7 năm
@cloud5trike Vì chưa ra gói cước và bi h thì sài toẹt đi nhé 😁
VIC_VIC
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cloud5trike Chưa khai trương, chưa có gói cước đâu bạn
Gialam
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cloud5trike Gói cước 4G của Viettel tháng 2 mới có nha bạn. Bây giờ họ đổi SIM để chuẩn bị trước.
tonytruong26
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Knell0704 Thay lời muốn nói,bạn cmt rất chuẩn.Thanks 😃;)😁
unlimited
TÍCH CỰC
7 năm
Hay quá, rất thích hợp cho người lười đi như mình 😁
@unlimited Bác không đi mua phôi Sim 4 G thì làm sao có xài 4G được ,.
unlimited
TÍCH CỰC
7 năm
@Tminh3232 Hix, em không đọc kỹ, tưởng đến tận nhà là đủ hết, đắng....
Sim Mobi Vina có làm được không vậy?
chabaa
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bud's vtel thôi, còn 2 bác vina và mobi thì vẫn phải ra cửa hàng bác à
cám ơn thớt nhiều, để thử mới đc
phuongnn
ĐẠI BÀNG
7 năm
LTE
=Long Term Evolution.

Nó chính là 4G đó.
favorsight
ĐẠI BÀNG
7 năm
@phuongnn LTE thực ra mới là 3.9 G thui, còn LTE advance mới là 4G =]]
Cảm ơn chủ thớt. Vậy mà mình toàn tháo sim ra, lấy bút phủ xoá số 3 và vẽ số 4 vào 😁
luongitvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trước mua sim cắt thủ công giờ chẳng nhớ số seri nữa 😁
@luongitvn số seri phôi sim mới mà, có phải sim mình đang dùng đâu
bactuong
TÍCH CỰC
7 năm
@luongitvn Số serial sim mới bác à.
nguyenhano
ĐẠI BÀNG
7 năm
@luongitvn Số seri của phôi sim mới mua kìa bác còn muốn lấy lấy số seri của sim đang dùng thì tìm trong đt có mục xem đc số seri đó
Bác @Airblade14 mần cho dzợ bác sẵn mần cho dzợ em với !!!
199xpro
TÍCH CỰC
7 năm
Anh em ở Hà Nội thấy sóng 4G thế nào ?
htson16
TÍCH CỰC
7 năm
@199xpro ngồi trong nhà bê tông vẫn vù vù
degiadaosi
TÍCH CỰC
7 năm
@htson16 Ủa ở HN vietel có 4g rồi hả bác? Trước nghe nói mới thử nghiệm thui mà, cho em hỏi nếu giờ ra đổi sim 4g thì có dùng dc luôn ko? Gói cước có giống 3g không ạ?
Thớt ơi, ví dụ sim mình giờ đang là sim sinh viên, sau khi đổi xong vẫn được bảo lưu là sim sinh viên chứ nhỉ? Hay là mất luôn?
Mình nghe nói là nếu ra bốt viettel làm thì sẽ phải xuất trình cmtnd vs thẻ sinh viên.
Mừ mình đã ra trường nên ko có thẻ sinh viên, hehe
namvboy
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tranxuanchien89 Vẫn ko mất nhé bn. Sim sv minh hết hạn 3 năm r vẫn còn nk hehe
duybt74
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tranxuanchien89
pml78vtp
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tranxuanchien89 Còn nguyên nhé
Thế cái sim cũ còn sử dụng được ko ad ơi. Hay nó mất sóng luôn.
Sử dụng đuợc thì cùng 1 số lắp 2 máy chất chơi phết.
@MrMagic Ngay khi sim mới 4G được kích hoạt, sim cũ ngay lập tức bị vô hiệu nhé.
van.iphone
ĐẠI BÀNG
7 năm
theo mình nghĩ, 4g tải việt nam nó chạy gần bằng xe đạp của máy đứa trẻ tiểu học tập chạy xe vậy, gọi còn chưa ổn định, nói đến cái dịch vụ 3 g hay 4g ở việt nam mình thấy mà xấu hổ,............. ai đánh giá 4g cho tất cả nhà mạng việt nam mình.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019