Hướng dẫn cài đặt Ubuntu 11.04 để sử dụng song song với Windows

bk9sw
10/8/2011 18:5Phản hồi: 402
402 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thiết lập làm sao để lúc khởi động nó boot vào win 8, mình để tự động là nó vào linux mint
bây giờ có bản 12. rồi, ko biết có ổn định bằng bản 11 này không các bác?
cho em ý kiến với
@hoangclick
12.04LTS dùng tốt, ổn định, cơ mà sắp ra 13.10 rồi bác 😁. Sang năm là 14.04LTS.
@Spirit Coder tiện đây cho em hỏi là:
trước khi cài ubuntu thì có phải chia ổ cứng ra 10G trước không hay là chia trong khi cài nó?
vì em sợ ko may mất hết dữ liệu thì toi
@hoangclick
Bạn chưa quen tay thì có thể cắt ra trước nhưng đừng format gì, lúc cài chọn cho cài vào freespace, tuy nhiên nên đọc rất cẩn thận, nếu ko chắc chắn kết quả thì tốt nhất ko cài (cá nhân mình thì chưa bao giờ làm sao cả)
giờ em dùng VMware cho chắc ăn bác ạ, không biết cai này mình lập trình hay mô phỏng về mạng trên đó thì có ok không nữa?
bác nào đã từng làm cho em ý kiến phát,

Hi bạn
Mình đã xem hướng dẫn và thử nhưng đến bước chọn phân vùng để cài Ubuntu thì máy mình không hiên thị phân vùng con mà nó chỉ hiển thị mỗi 1 phân vùng duy nhất là tổng của ổ cứng HDD...
Vậy nhờ bạn chỉ giáo cho mình trong trường hợp này với ,
thank bạn nhiều
vudukanh
ĐẠI BÀNG
11 năm
bạn ơi mình làm đến bước 2 boot usb rồi nhưng chọn "Install Ubuntu" thì bị lỗi:
Error:In valid magic numberErrorYou need to load the kernel first
ai biết chỉ mình với
mình chạy win 8 có bật uefi
wánh dấu !
ok day
Gấp gấp gấp 😔
Tình hình là e cái song song win8.1 cùng Linux Mint, nhưng khi cài đến Linux Mint thì không cài được nó báo lỗi grup gì đó. Khi chọn ổ để cài e để bình thường, nếu e chọn ổ cài Linux Mint là Primary thì y như rằng sau đó không thể vào được win8.1
hachclc
ĐẠI BÀNG
11 năm
sau 1hồi hý hoáy cuối cùng mình cũng cài được ubuntu 12.04.3 lts
bạn nào muốn cài từ usb hãy định dạng lại trước nhé ko biết có fải định dạng lại hay ko mình để định dạng ntfs ko cài được đành định dạng về fat32 lại được
@hachclc Dùng phần mềm burn chuyên dụng cho tất cả các bản linux là được mà, nó tự format định dạng fat32 cho mình.
hachclc
ĐẠI BÀNG
11 năm
đối với những ai gà như mình thì nên hướng dẫn 1cách tỷ mỷ cụ thể từ a->z thì mới hiểu được
Các bác cho e hỏi với ???😃😃😃
E dang dùng win 8.1bản quyền, sau đó cài Ubuntu ăngf Wubi giờ nó không tìm thấy file HDH nữa not find operating system " Ctrl+Alt+Delete to restart ??
Cho e hỏi có phải 8.1 nó ko cho cài song song hai HDH hay k ?😔:(
Có cách nào giúp e cài đc song song hai thằng này ko ?
Thanks all !! 😁:D:D
@Autobka Bạn cho chi tiết hơn với Win8 và Ubuntu là bản 32bit hay 64 bit. Bạn cài Unbuntu lên HDD hay cài trong Win8. Bạn nhấn F2 ở giai đoạn nào để vào Ubuntu.

Bạn vào Ubuntu thì cài Gparted và dùng ứng dụng này để xem các phân vùng của HDD, bạn cho cái ảnh đó lên xem
@Autobka Easybcd không dùng cho UEFI, bạn cần đặt grub làm menu boot rồi thêm windows vào menu boot grub.
@caophi Cả hai thằng đều là 64bit bác ạ !!
Em bấm F2 lúc vừa bật máy lên để chỉnh tùy chọn Boot Option 1 là Ubuntu bình thường nó là 8.1.
@lazyboy76 Bác nói rõ hơn giúp e đc ko ???😃😃😃😃
Mong chủ thớt sớm cập nhật bản 13.10 cho a.e. Thanks chủ thớt nhiều lắm 😁
Đặt grub2 làm menu boot mặc định thì bạn có thể dùng efibootmgr. Sử dụng lệnh sau bằng root
Thu được kết quả có dạng sau
Để đặt USB Hard Driver làm mặc định thì dùng lệnh
Sau đó thêm windows vào menuboot grub như sau
rồi thêm vào nội dung
Với C601-5DFD là uuid của efi patition (dùng gparted để xem thông tin của patition là có), (${root})/efi/Microsoft/Boot/bootmgfw.efi là đường dẫn tới file efi của windows.
Sau đó update lại menu grub2
@lazyboy76 Sau khi update-grub2 nó báo lỗi này bác ạ :::mad::mad::mad::mad::mad::mad:
/usr/sbin/grub-mkconfig: 27: /etc/default/grub: -: not found
E đã gg seach nhiều rồi mà vẫn bó tay với cái lỗi này, hình như có lỗi gì đó ở dòng 27 trong cái file grub-mkconfig...😔:(:(
Bác giúp e lần nữa với !!!!;)
Thanks bác !!!😁:D
Bạn bị thiếu file /etc/default/grub bạn thử cài lại grub hoặc tạo file /etc/default/grub xem
@lazyboy76 Thanks bác e làm được rồi !!!😁:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D
Mình đang sài và thấy cũng bình thường đều hơi mất time cài mấy cái cần như ý một xí là ok hết
andox_206
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dùng ubuntu là phải có net, ko có net chả làm ăn dc gì,

gởi từ cục gạch, nhấn tạch tạch, send ì ạch
Thanks!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
PaKaTuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
chú ơi sao mình cài ubuntu xong nó chạy thẳng vô ubuntu luôn h làm sao có thể chuyển qua lại giữa win 7 với ubuntu 14.04 ạ
cái chỗ Device for boot loader installation có phải chọn boot cho ubuntu không hay là cứ để nó boot từ ổ cứng như vậy hả mọi người

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019