Hướng dẫn cập nhật Android 11 Beta cho Oneplus 8 / 8 Pro: lên nào anh em!

ND Minh Đức
16/8/2020 9:11Phản hồi: 75
Hướng dẫn cập nhật Android 11 Beta cho Oneplus 8 / 8 Pro: lên nào anh em!
Cho anh em nào đang dùng Oneplus 8 / 8 Pro và muốn thử giao diện Oxygen 11 dựa trên Android 11 Beta với hàng tá những tính năng mới, từ giao diện tới tùy chỉnh thì mời anh em lên thử. Bên dưới đây là link tải cũng như một số bước đơn giản để anh em lên thử.

Trước tiên vẫn là cảnh báo anh em nên backup dữ liệu, mọi thứ bên trong máy trừ trường hợp bất trắc khi update OS.

Một số điểm mới trên Oxygen 11 Beta 4 trên nền Android 11
  • Thiết kế giao diện mới (các app cơ bản mặc định của máy, app thời tiết, giao diện Gallery, ghi chú)
  • Thêm layout mới cho tính năng dùng 1 tay tiện và thoải mái hơn.
  • Thêm tính năng và giao diện cho màn hình Always-on, 11 kiểu đồng hồ mới
  • Live Wallpaper tự thay đổi theo thời gian trong ngày
  • Font chữ OnePlus Sans thanh mảnh và dễ đọc hơn.
  • Tối ưu hóa Dark Mode, thêm tính năng tự động tắt mở, Shorcut trong QuickSetting.
  • Thêm 3 theme cho Zen Mode, thêm tùy chọn đếm giờ, thêm tính năng cho phép trải nghiệm Zen Mode với bạn bè.
  • Tính năng mới trong Gallery cho phép tự động tạo ra Story hàng tuần dựa vào video và hình đã chụp
Đầu tiên là Link tải của các gói cập nhật tương ứng với từng mã máy mà anh em xài. Mình up thành công trên Oneplus 8 Pro bản sẽ bán chính thức tại Việt Nam, mã IN.

Bên dưới là link tải phiên bản Developer Preview 3 cho:
  • OnePlus 8 Pro (file OnePlus8ProOxygen_15_OTA_0030_all_2008081530_9a9db011689d490a.zip)

Cập nhật link tải phiên bản Developer Preview 4 cho:
  • Oneplus 8 pro (file OnePlus8ProOxygen_15_OTA_0050_all_2008282158_4f963821281.zip)
Khuyến khích anh em tải về trực tiếp trên điện thoại luôn cho đơn giản, đỡ rườm rà cắm cáp chép qua lại cho bất tiện.

Anh em nào đang ở bản MP hoặc DP và muốn lên DP bản mới thì cứ cập nhật theo cách bên trên, Quá trình này có thể sẽ xóa hết dữ liệu của máy nên nhớ backup dữ liệu trước khi tiến hành.

File sau khi tải về có đuôi .Zip, anh em để nguyên đó và chép vào thư mục root của Bộ nhớ trong / Internal Storage.

Sau đó vào Setting > System > System Update. Sau đó bấm vào biểu tượng bánh răng trên cùng và chọn Local Upgrade. Nếu làm đúng, gói cập nhật sẽ hiện ra và anh em chỉ cần bấm đồng ý cài đặt là xong.

Tuy nhiên. Nếu làm như trên mà vào Local Upgrade vẫn không hiện ra gói cập nhật, chỉ có dòng chữ vui lòng chép file cài đặt vào thư mục root thì anh em xử lý như sau.

Vào Trình duyệt File, chọn Setting (dấu 3 chấm góc phải phía trên) và chọn Show hidden (hiện thư mục ẩn). Lúc bấy giờ anh em sẽ thấy thư mục gọi là .ota. Anh em chép file firmware đã tải về vào đó (bất kể là đuôi Zip hay Jar). Sau đó thoát hết ra. Tiếp tục vào lại trình duyệt file, vào thư mục .ota và chép ngược trở ra ngoài root của bộ nhớ trong. Lúc này nếu file có đuôi .jar thì anh em xóa đuôi đó đi, chuyển thành .zip. Vào lại Setting > System > System Update, Local Upgrade sẽ thấy Firmware nằm ở đó sẵn sàng cập nhật. Cứ thế rồi bấm cập nhật thôi. Chúc anh em thành công.

Lưu ý khi về lại Android 10 bản gốc:

Cho anh em nào muốn về lại Android 10 đúng với phiên bản ban đầu. Chọn đúng phiên bản máy của anh em bên dưới. Bản của mình mượn được tại VN, mã IN2023. Anh em các mã khác như mã IN2025 - ROM NA, IN2021 - ROM IN và cả mã IN2020-CN thì anh em tải về đúng đường dẫn để link vào nha.

Quảng cáo

Screen Shot 2020-09-05 at 01.23.05.png
Sự khác nhau giữa các mã IN của Oneplus 8 Pro 5G tại các thị trường khác nhau (tham khảo Reddit)

Bản mình mượn được tại VN, mã IN2023. Bên trái là phiên bản mặc định chạy Android 10, bên phải là bản sau khi đã lên Android 11 DP3​

Cách làm thì anh em cứ chép vào thư mục root giống như cách lên, sau đó vào lại Setting > System > System Update. Sau đó bấm vào biểu tượng bánh răng trên cùng và chọn Local Upgrade. Nếu làm đúng, gói cập nhật sẽ hiện ra và anh em chỉ cần bấm đồng ý cài đặt là xong. Lưu ý, quá trình này sẽ xóa hết dữ liệu nên anh em nhớ backup trước khi tiến hành nhé.

• OnePlus 8 Pro:
    • NA Version (Bản mã quốc tế, đuôi bản dựng AA file OnePlus8ProOxygen_15.O.21_OTA_021_all_2007160051_downgrade_65eeb8e408d44a1d.zip)
    • IN Version (Bản mã Ấn Độ, đuôi bản dựng DA, OnePlus8ProOxygen_15.I.21_OTA_021_all_2007160041_downgrade_9d5b29a0d9834b5d.zip)
    • EU Version (Bản mã Châu Âu, đuôi bản dựng BA, file OnePlus8ProOxygen_15.E.17_OTA_017_all_2005100255_downgrade_a12e81c7834b4333.zip)
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

OnePlus anh em cùng cha khác mẹ với Oppo mà. Quá dữ.
@Bạn và 500 Anh Em cực cưng mà, phải ưu tiên hơn chứ.
@Bạn và 500 Anh Em Là sao bác?
K2 mà cũng được hỗ trợ update thì mình cũng lên luôn 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Giờ hầu như bản iOS nào cũng JB được.
@iPhonecafe Uhm, tôi cũng kịp đọc òi, đang tính quote để trả lời lúc đó mà bị báo lỗi, thử refresh thì ko thấy bình luận đó nữa! Tks ông bạn, lúc nào gặp những comment tục tĩu liên quan đến tôi, nhờ bạn Báo xấu giùm nha 👌
@iPhonecafe Thôi, kỳ thực mình cũng ko khoái xài Android, hiện dùng Android chỉ là bất đắc dĩ do K2 của tôi chạy nền tảng này thôi! Nếu có thiết bị Android cảm ứng thuần nào muốn vọc hiện nay, chắc chỉ có duy nhất 1 chiếc, bạn biết đó là máy gì ko? 😁
@Bạn và 500 Anh Em Bạn nhầm òi, ko phải tất cả đâu, từ trước tới nay luôn có những bản ko nằm trong list được hỗ trợ JB mô 🤓
1+ nhanh thật, đã có 11 để trải nghiệm.
Ớ, đã lên đến bản 11 rồi sao, mình đang dùng bản 4.4 😁
@mig29f Mình đang hóng từng ngày bản 11 cho Note 10+, chả hóng cái gì ngoài cái bật máy bay không bị tắt kết nối bluetooth. Đang dùng bixby routine để ban đêm điện thoại tự chuyển sang chế độ máy bay tránh bị làm phiền nhưng đang nghe nhạc nó lại bị tắt luôn cái bluetooth.
Chameleon.
TÍCH CỰC
4 năm
Chắc cuối tháng này sẽ bán em nó
Paulpaul
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Chameleon. Bác bán bao nhiêu đó bán cho em ???
Chameleon.
TÍCH CỰC
4 năm
@Paulpaul Ý là cuối tháng này bán chính hãng đó bác. Chứ e cũng đang chờ xem giá chính hãng nhiêu để mua
Paulpaul
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Chameleon. Lạy Bác. Tiếng việt Bác chán thế ...
Chameleon.
TÍCH CỰC
4 năm
@Paulpaul Ủa =)) Có gì sai đâu. Rõ ràng dạo gần đây đang đưa tin chính hãng mà chưa công bố nên nói thế có sai đâu 😁
Lên cho ai cần
baoma87
ĐẠI BÀNG
4 năm
Muốn lên lắm mà ngại nỗi là lo mấy app dùng hàng ngày chưa dùng được! Đành chờ đến chính thức vậy! 😔
Mình thấy không có gì cần thiết, hay quan trọng cả. Đang dùng cả android 6 lẫn 10. Tất cả vẫn ok.
17benthuy
TÍCH CỰC
4 năm
ss ko lên dc hả mn
OnePlus 8 chắc lên 11 nhanh đấy 😃
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Chúc mừng ae😁
Từ khi Samsung ra cái nốt ruồi. Giờ hãng android nào cũng nốt ruồi
@kenseven123 Thì đã có tai thỏ và nốt ruồi. Cái nào hay hơn thì các hãng làm theo thôi.
Có cái vớ vẩn nhất là màn hình cong ko hiểu cứ chạy theo làm gì
Next Channel
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kobebryant cong nhìn sang chảnh
@Next Channel Nhìn thôi, xài mới thấy ngán ngẩm
Người dùng 1+ sướng thật
thôi không chơi
1+ thấy nhiều ưu đãi độc quyền và chịu chi nhất Android
Lần đầu nghe android có beta =))
@Ngothien123 ếch ngồi đáy giếng =))
1hoi1chai
TÍCH CỰC
4 năm
@Ngothien123 vãi cả lần đầu... chứ bạn tưởng chỉ có ios đại đế mới có beta ak.
còn cố ý gây war thì bỏ qua mình đi 😆
@1hoi1chai Ko phải ios đại đế j. Nhà vẫn xài android đó thôi. Chỉ là đa số đều là bản cập nhật public. Dưới android 9 thì chưa baoh tôi nghe chữ androi beta cả
Sau này đt Samsung mà cứ tăng giá vô lý thì chuyển qua con này xài cho rồi. Khổ cái là Samsung có mấy cái hay quá mà đt khác chưa hỗ trợ như Knox, Samsung Pass, Pay,...
OxygenOS 11, hóng quá. Xài 1+ nó đơn giản từ thiết kế đến giao diện ROM. 😊
Hóng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019