Hướng dẫn dùng Facebook Home bản chính thức trên những máy Android chưa được hỗ trợ

Duy Luân
12/4/2013 17:49Phản hồi: 378
Hướng dẫn dùng Facebook Home bản chính thức trên những máy Android chưa được hỗ trợ

Đúng như lịch trình công bố hồi tuần trước, ngày hôm nay Facebook đã chính thức phát hành bộ ứng dụng vào giao diện Facebook Home. Hiện tại Home chỉ dành cho người dùng ở Mỹ và chỉ hỗ trợ hạn chế những máy sau: HTC One X, HTC One X+, Samsung Galaxy S III, Samsung Galaxy Note II. Các máy HTC One, Galaxy S 4 và nhiều thiết bị di động chạy Android khác sẽ được hỗ trợ trong thời gian tới. Tuy nhiên, chưa biết "thời gian tới" là khi nào nên thay vì ngồi chờ đợi, bạn có thể thử làm theo hướng dẫn ở dưới đây để trải nghiệm Home trên thiết bị mình đang sở hữu ngay lúc này.

Mình đã thử và Home đã hoạt động được trên Nexus 4 (Android 4.2.2 gốc) và HTC EVO 3D (Android 4.0 với Sense 3.6), các tính năng đều chạy, có điều font chữ tiếng Việt bị lỗi nặng, các kí tự thường bị đổi sang ô vuông có dấu chấm hỏi bên trong. Tình trạng này không xảy ra khi chạy Facebook hoặc Facebook Messenger lên, chỉ ở Home và Chat Heads mới bị.

Cập nhật: có một số bạn nói là sau khi cài xong khởi động lại máy thì lỗi font chữ sẽ mất, mình thì đã thử trên Nexus 4 và EVO 3D thì vẫn bị.

Link fix lỗi font chữ và Facebook Chat Heads: http://www.tinhte.vn/threads/huong-dan-khac-phuc-loi-font-tieng-viet-cua-facebook-home.2072512/

Nếu máy bạn không có Facebook cài sẵn từ nhà sản xuất (ví dụ các máy Nexus):
  • Gỡ bỏ app Facebook hiện có trên máy, không cần gỡ Facebook Messenger
  • Tải về tập tin này (link dự phòng), giải nén sẽ có được hai tập tin APK.
  • Chép chúng vào máy và cài lần lượt cả hai.
  • Chạy ứng dụng Facebook lên. Sau khi đăng nhập, bạn sẽ thấy dòng chữ "Thanks for installing Facebook Home. Just one more step to get started". Nhấn nút Finish Setup là xong.
Nếu máy bạn đã cài sẵn Facebook từ nhà sản xuất (ví dụ các máy LG, Samsung, HTC, Sony), khi đó yêu cầu máy đã phải có root:
  • Dùng một trình duyệt file root nào đó, ví dụ như ES File Explorer hay Root Explorer, tìm đến thư mục /system/app.
  • Tại đây sẽ có các tập tin là Facebook.apk hoặc Facebook_Client.apk
  • Chép chúng nó ra ngoài để dành cho mục đích sao lưu (có thể chép ra thẻ nhớ hoặc bộ nhớ trong).
  • Xóa các tập tin nói trên, khởi động lại máy.
  • Tải về tập tin này (link dự phòng), giải nén sẽ có được hai tập tin APK.
  • Chép chúng vào máy và cài lần lượt cả hai.
  • Chạy ứng dụng Facebook lên. Sau khi đăng nhập, bạn sẽ thấy dòng chữ "Thanks for installing Facebook Home. Just one more step to get started". Nhấn nút Finish Setup là xong.
Lưu ý: nhớ backup, và bạn sẽ phải tự chịu trách nhiệm hoàn toàn về hành động của mình

Xem thêm: Dùng thử Facebook Home: một trải nghiệm mới lạ

Nguồn: XDA
378 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

liltjkay
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có vẻ cũng hay hay để tải về xài thử xem sao! 😁
tdl90
TÍCH CỰC
11 năm
Ko có máy nào trong danh sách để thử cả 😔
@tdl90 Không có máy nào thì nên đọc hướng dẫn bên dưới...
@Duy Luân máy không thể root thì nhịn à bác
beobog
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Duy Luân a ơi sao e chả bị phông chữ lỗi gì đâu có sao ko ạ ? e dùng tab 2 p3100 ý
Ở bên Mỹ thì hiện tại có Google Play Store cung cấp, còn ở Việt Nam thì có MOD tinhte.vn cung cấp, vậy là công bằng nhe 😁

Vừa test xong. Thấy hay hay lạ lạ, làm mình ngở ngàng, choáng váng, lúng túng không biết làm sao kiếm ứng dụng mình cần. Giờ thì ổn rồi, quen rồi lại thấy hay hay, hiện đại, mới mẻ...🆒
Mà ngoặc cái lỗi Font chữ trên One X quá, Có "MODer" nào độ lại dùm với.
@Thanh Hai's bác có biết app nào chuyển đc launcher song song ko ạ, giả sự e ko thích xài FB home nữa(để nó làm mặc định rùi) mà muốn quay về xài touchwich gốc thì sao ạ
@crazy_nhoc App chuyễn thì mình không biết có hay không, chắc là không. Nếu bạn hay chuyển launcher thì đừngười đánh dấu mặc định là được à. Còn nếu không muốn dùng Facebook home thì bạn bỏ check tất cả trong cài đặt là dễ nhất, sẽ quay về laucher mặc định à.
@crazy_nhoc vào cài đặt => quản lý ứng dụng => tìm fabook home => xóa mặc định. ấn nút home và b có thể chọn lại
@sieu_nhan cái này em bis r bác, vừa ms hỏi dc xài home switcher r 😁
chatnever
TÍCH CỰC
11 năm
Mình vẫn ngóng Facebook Home trên trang Facebook.com/home.

Nó nói 12/4 cho tải về miễn phí, mà hôm nay 13/2 vào vẫn "coming soon". May mà mấy vọc sĩ bên XDA đã không làm mình thất vọng.
ongnooii
TÍCH CỰC
11 năm
@chatnever 13/4 chứ bác 😁. Hôm qua check update của FB, trong setting cũng thấy có mục enable nhưng ấn vào thì store vẫn chưa cho kết nối.
Chidotojivn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ongnooii https://play.google.com/store/apps/details?id=com.facebook.home

Thực ra là cho rồi nhưng không hỗ trợ Việt Nam bác ạ :D
ongnooii
TÍCH CỰC
11 năm
@Chidotojivn Vâng, em biết. Kết nối thẳng từ điện thoại thì chỉ vào đến giao diện store là báo retry ngay. Nhìn chung em cũng không máu vụ này lắm, lạ lạ thử tí cho biết thôi :D
@chatnever 12/8 moi cho download free trên google play.con 12/4 chi o my download dc thoi ban ak

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
Để tý đi mua con 1x+ về ngịch tạm :p
tonnie
TÍCH CỰC
11 năm
kg thiết thực khi font tiếng việt bị lỗi
hoàn chỉnh thử nghiệm cũg chưa muộn
@tonnie Đã hoàn chỉnh rồi đấy chứ
@tonnie cài trên prada ku5400 không bị lỗi phông gì cả 😃
vietbq.46
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Duy Luân Cho mình hỏi sao Home feed của mình không báo các notification như là miss call hay các thông báo hệ thống như trong video trình diễn facebook home nhỉ?
Cũng hay nhưng lỗi font đọc khó chịu lắm. Đợi fix nốt cái font đã 😁:D:D
háo hức thui, tốn pin và lắm notification
testing
hóng

Reczed
thử xem sao
Mình vào play store down vẫn chưa thấy 😔 Có bác nào biết cách down từ play store ko chỉ mình với.

Thanks,

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
@vuanhtuan1012 Bạn ở Việt Nam thì xin chia buồn nhé, hỗ trợ ở Mỹ thôi
@Duy Luân hix... thảo nào search ko thấy 😔
để xem nào
Sontn.
ĐẠI BÀNG
11 năm
em dùng note 2 được hỗ trợ nhưng cũng ko biết tải về từ đâu hả các bác ?
@Sontn. Bạn thử tải ở đây nhé:
Thông báo cuộc gọi nhỡ chưa có. Dc như headchat thì hay. Đợi cap nhật tháng sau. E đã cài tren onex ngay khi nó vừa ra tren xda.
Trên N4 dùng tốt không máy bác
@harrypham89 Tốt, mà lỗi font chữ 😁
@Duy Luân chán lỗi font chữ, chỉ có qua bên facebook thôi. mà cái này có gì đ8ạc biệt hơn ngoài cái hình chuyển động thôi @@😔
@Duy Luân E đã gỡ facebook và cài fb home nhưng sao nó yêu cầu cài fb hoài vậy a

Sent from my LG-LU6200 using Tinhte.vn
@harrypham89 Đặc biệt là sẽ tiêu thụ pin của bạn nhanh hơn, đảm bảo cắm sạc mỗi ngày 😁
Fb home này chỉ là một ứng dụng bình thường, yêu cầu cấu hình không cao mà chạy trên nên android thì phải chạy trên tất cả các máy android chơ hè. không biết mark làm trò chi
Với lại xài cái app fb là được rồi cần chi cái này tốn pin chết.
đang dùng s3 chắc cũng phải thử cho biết mới dc
datvan2012
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đã thử trên LG Optimus G -> chạy ngon 😁
@datvan2012 bạn ơi cài cách nào chỉ mình với sao cài vào thì màn hình đen thui rồi thoát ra luôn ak
@datvan2012 sao mình cũng optimus G mà khi kick vào finish setup nó không chuyển sang launcher facebook mà đen sì là sao
uranus27
TÍCH CỰC
11 năm
@stubbornchick Vào app fb login trước

Gửi từ LG Optimus G của tôi
FB cài từ nhà sản xuất là app FB down từ Play Store hả Duy Luân?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019