Hướng dẫn giúp em cách chụp làm mờ trước và sau chủ thể lấy nét.

takethat1
6/6/2012 10:40Phản hồi: 14
Hướng dẫn giúp em cách chụp làm mờ trước và sau chủ thể lấy nét.

Tấm trên thì lấy nét ở chế độ nào và làm ra sao để có đc cái mờ mờ trước và sau chủ thể là cái len vậy các anh?

Em mới làm wen với máy ảnh, chỉ biết chụp phong cảnh chứ chưa biết chụp vật thể hay chân dung.
Giả sử như chụp chân dung , mà có cái cây hanh cành hoa trước, mình mún làm mờ cái cây đó đồng thời làm rõ chủ thể và mờ hậu cảnh như bức trên thì em phải làm sao?
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bác dùng manual focus, rùi về chĩnh blur lại hậu kỳ là xong. chứ chụp trên máy thì phải thật chắc DOF mới căn đươc bác ah.
vitkon
CAO CẤP
12 năm
Cái này không liên quan gì đến Auto focus hay Manual focus cả bác ạ.

Để chụp thế, bác phải đọc kỹ thuật cơ bản để hiểu được: tiêu cự, độ mở, tốc độ chụp để làm gì.

Sau đó, bác mới tìm hiểu các cái đó liên quan đến độ sâu ảnh (DOF) như thế nào. DOF càng mỏng (hẹp) thì không gian dành cho vật chụp được nét càng hẹp.

DOF mỏng hay dày phụ thuộc vào 3 yếu tố:
- Độ mở ống kính: Khi chụp với độ mở càng lớn, thì DOF càng mỏng, và ngược lại (Khi chụp với độ mở f/1.4; f/1.8 sẽ cho DOF mỏng hơn các ống f/3.5; f/4; f/5.6;...)
- Tiêu cự: Tiêu cự càng dài thì cho DOF càng mỏng và ngược lại (Các ống tele sẽ cho DOF mỏng hơn => "xóa phông" tốt hơn).
- Khoảng cách chụp: Khoảng cách từ máy ảnh đến vật chụp càng gần thì DOF càng mỏng và ngược lại.

Về lý thuyết thì liên quan đến cả kích thước cảm biến nữa, nhưng thực chất khó cảm nhận được yếu tố đó bằng mắt thường nên bỏ qua.
Bác đang dùng máy, ống gì ?
tomato123
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đơn giản là phải thực hành nhiều.
Lấy nét vào chủ thể
Sử dụng khẩu lớn cho DOF mỏng
Sử dụng tiêu cự lớn.
Lúc đó sợ Bác không nhận ra đó là cây hành hoa nữa
Bác chủ cho biết đang dùng máy ảnh gì và len gì để anh em tư vấn.
Còn chụp kiểu trên thì nói nôn na là "chụp xoá phông", việc này giờ đến máy ảnh của điện thoại cũng chụp đc miễn là ống kính có độ mở lớn ( ví dụ con HTC của em có độ mở ống kính là 2.8 nên có thể làm đc việc này).
Còn với máy ảnh bán chuyên trở lên thì dễ như trở bàn tay miễn là bác làm chủ đc việc lấy nét, chỉnh các thông số máy và ống kính.
thaomai85
ĐẠI BÀNG
12 năm
tấm trên là hình quảng cáo cho ống kính đó. Bác cú mua ống này về chụp f1.8 tiêu cự 85 kiểm soát tốt điểm nét vào chủ thể nữa là chuẩn luôn. 😃
Sau 1 hồi A E phân giải thì bác chủ thớt vào phán 1 câu: E dùng PnS thì các bác cứ gọi là .... =)) Đùa tí cho vui.
Về nguyên lý căn bản, cách chụp này chỉ là việc khống chế DOF (trường nét - khoảng nét) là mặt phẳng song song với mặt ống kính. Còn chi tiết hơn thì bác vitkon đã nói rõ rồi.
Khi bạn lấy nét vào một đối tượng, thì cảnh vật phía trước và phía sau chủ thể cũng phải rõ nét. Khoảng cách từ chủ thể chính về phía trước tiền cảnh và về phía sau hậu cảnh được gọi là độ sâu trường ảnh. Độ nét cả trục phía trước, chủ thể, phía sau được kiểm soát bằng việc thiết lập khẩu độ.

Trong khung ảnh, thường thì có nhiều điểm trong trục nét càng tốt. Bạn sẽ đóng khẩu rất nhỏ để đạt tối đa độ nét. Nhưng có điều khó là cả trường sâu khung ảnh đều nét tối đa thì tạo cảm giác không có chủ thể nào được tập trung khi xem. Nhưng nếu bạn đặt điểm nét vô cực thì các đối tượng gần bạn bị mờ.

Hầu hết các máy ảnh số, đặc biệt là máy compact, có chế độ tự động khi chụp phong cảnh là lấy nét vào vô cực và khẩu độ nhỏ. Nhưng nếu bạn chỉnh thông số bằng tay, việc làm chủ khẩu độ, tốc độ và xác định độ nét chủ thể chính trong trục chiều sâu trường ảnh rất quan trọng, không đúng thì ảnh sẽ mờ hậu cảnh hoặc nét toàn bộ cũng không phải là tấm ảnh thành công.

Giải pháp lý tưởng là lấy nét tay (MF) khi chụp thể loại phong cảnh. Và, lấy nét vào điểm giữa khoảng cảnh của chủ đề điểm làm tiền cảnh, còn khoảng cách xa hơn từ đó về sau là mờ dần.

Nếu bạn ở saigon thì hẹn một dịp giao lưu cùng anh em tinhte.

tinhte.vn
Dịch và sử dụng hình của Cliff Smith/digital-cameras
@tuan_lionsg em cung mới mua máy canon 700d 18-135mm f3.5-f5.6 thì cách làm mờ phía sau ntn mấy bác pro.có thể chỉ rõ cách làm cho e được k ạ.vs cả cái DOF nữa.tks cả nhà
p/s em mua chưa được 1tuần.😃
@TranEos Ống của bác thì cứ zoom lên 135 khẩu sẽ auto 5.6 cứ thế mà phệt, ống này xóa không đẹp như fix hoặc ống đa dụng như 24-70, 70-200 có cái vòng đỏ đỏ đâu 😃
_Smile_
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TranEos Bạn muốn chụp xoá phông băng ống này cứ đẩy lên tiêu cự 135 khẩu 5.6 và lấy nét vào chủ thể cần chọn là xoá được phông ngay. Nhưng ống này nó không xoá được mạnh lắm. Còn nếu muốn chụp chân dung xoá phông thì mua thêm ông 50mm f1.8 giá cũng khá rẻ.
Còn nếu muốn chụp đẹp bạn có thể lên mạng tìm hiểu thế nào là tốc,khẩu,ios và chụp nhiều sẽ hiểu ra.
DSC_2052.jpg DSC_2056.jpg DSC_2052.jpg DSC_2056.jpg DSC_2071.jpg DSC_2052.jpg DSC_2056.jpg DSC_2071.jpg
Mở khẩu max, tiêu cự xả hết cỡ, lấy nét trung tâm hoặc nét điểm (tùy chủ thể), đo sáng trung tâm.
Các bác cho e hỏi là e đang xài con Nikon B500 thì có chụp xóa nền được không , nếu được cho e xin cái cách chụp với ah, e mới là mem mới sử dụng ah. thank mọi người

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019