[Hướng dẫn] Root Android TV Box toàn tập

anhvustore.com
1/4/2015 12:29Phản hồi: 54
Chào mọi người, sau một thời gian nghiên cứu, tìm hiểu và đã làm qua nhiều dòng sản phẩm Android Box thì hôm nay mình sẽ hướng dẫn mọi người cách để Root các dòng sản phẩm Android TV Box. Bài viết này được áp dụng với các dòng sản phẩm bên mình phân phối, một số dòng sản phẩm khác không rõ nguồn gốc nếu các bạn cần thì có thể nói để mình tìm hiểu cách Root giúp các bạn nhé. Để thực hiện việc Root, đầu tiên các bạn cần tìm hiểu Root là gì và có nên Root hay không? Làm sao để Root? File Root cho dòng Android TV Box mà bạn đang sử dụng.

I. Root là gì và có nên Root hay không?

1.1. ROOT là gì?

ROOT là một từ tiếng Anh có nghĩa là gốc, rễ...nó là 1 thuật ngữ phổ biến trên hệ điều hành Linix ("ông tổ" của Android). ROOT ở đây được hiểu như một hành động "bẻ khóa", phá vỡ những giới hạn mà nhà sản xuất thiết bị đặt ra để có thể can thiệp sâu vào bên trong hệ thống. Tương tự như vậy trên IOS người ta gọi là Jailbreak còn trên Windows Phone gọi là Hack. Khi ROOT thành công, bạn sẽ có được quyền cao nhất của hệ thống, có thể thêm, xóa, sửa các file bên trong hệ thống theo ý muốn của mình, được gọi là "Super User". Đó là lý do tại sao khi bạn ROOT xong, trên máy bạn thường có ứng dụng SuperSu, đây là ứng dụng quản lý và cấp quyền truy cập vào sâu bên trong hệ thống cho các ứng dụng khác và bạn chính là người quyết định cuối cùng.

1.2. Khi nào bạn cần ROOT?

Bạn cần ROOT máy khi bạn hểu về ROOT, bạn cần chỉnh sửa những thứ liên quan đến hệ thống, đơn giản như việc thay đổi Boot Animation (hiệu ứng khởi động lúc bạn mở máy) hay sử dụng các ứng dụng yêu cầu quyền ROOT như Titan Backup (ứng dụng để backup và restore data của máy), Tincore Keymapper (ứng dụng để map phím để chơi game bằng gamepad đối với những game không có phần hỗ trợ chơi bằng gamepad)...

1.3. Có nên ROOT hay không?

Câu trả lời đó là nếu bạn chưa biết ROOT là gì, ROOT để làm gì thì tốt nhất không nên ROOT. Việc ROOT máy chỉ cần khi bạn cần dùng tới nó cho một mục đích cụ thể. ROOT máy mà không dùng để làm gì thì nó cũng chẳng giúp cho máy bạn tối ưu hơn, chạy nhanh hơn mà ngược lại nó sẽ gây nguy hiểm cho máy của bạn. Đó là vì khi máy đã ROOT, bạn lỡ tay chỉnh sửa, xóa...một file hệ thống nào đó mà không biết, đôi khi nó sẽ gây ra lỗi cho hệ thống của bạn, dẫn tới việc phải cài lại hệ thống. Hoặc nghiêm trọng hơn là khi máy đã ROOT, các phần mềm độc hại có thể dễ dàng xâm nhập sâu vào bên trong hệ thống của bạn và phá hủy nó mà không gặp phải sự cản trở nào cả, vì lúc này các khóa bảo mật đã bị bản bẻ gãy và bạn vô tình cấp cho những phần mềm đó quyền cao nhất của hệ thống mà không hề hay biết, từ đó dẫn đến việc hệ thống bị phá hủy, có thể không khôi phục lại được nữa...Nên thực sự việc ROOT máy giống như con dao 2 lưỡi, nếu bạn không biết cách sử dụng nó thì có thể chính nó sẽ gây hại lại cho bạn.

II. Làm sao để ROOT?

Tùy vào từng dòng sản phẩm Android TV Box mà sẽ có cách ROOT máy khác nhau. Một số dòng sản phẩm như Mygica, Probox2 EX, Meaasy B4A đã được ROOT sẵn trong bản ROM từ nhà sản xuất nên chúng ta không cần phải ROOT nữa. 2 cách ROOT mà mình thường dùng đó là ROOT bằng thẻ nhớ và ROOT bằng máy tính.

2.1. ROOT bằng thẻ nhớ

Quảng cáo

Đây là cách đơn giản nhất để ROOT, nhưng yêu cầu bạn phải kiếm được file ROOT của dòng Android TV Box đó sau đó bỏ vào thẻ nhớ và tiến hành ROOT máy. File ROOT được tạo ra bởi các Developer tự do bên ngoài hoặc đôi khi do chính nhà sản xuất cung cấp cho bạn. Vậy bạn có thể kiếm những file này ở đâu? Bạn có thể kiếm ở trên các diễn đàn, nơi mà người ta chia sẻ hoặc cách đơn giản nhất là truy cập vào website: HieuHien.vn, vào phần Hỗ trợ kỹ thuật sẽ có một chuyên mục riêng dành cho việc ROOT. Những cách ROOT mới nhất, những file ROOT mới nhất và Firmware mới nhất của các dòng sản phẩm Android Box sẽ được HieuHien.vn cập nhật trên website của mình ở phần Hỗ trợ kỹ thuật.

File ROOT sẽ có dạng file .zip, sau khi tải về bạn sao chép vào trong thẻ nhớ (SDCard hoặc MicroSDCard) tùy theo từng dòng Android TV Box. Đối với một số dòng sản phẩm Android TV Box sẽ yêu cầu bạn đổi tên file này thành update.zip, còn một số dòng thì không yêu cầu điều này.

Để flash file ROOT, chúng ta cần phải vào trong Recovery, cách thông thường nhất để vào Recovery đó là nhấn giữ vào nút Reset, sau đó mở nguồn (lúc này vẫn giữ nút Reset - nút này thường được thiết kế riêng bên ngoài, hoặc được đặt bên trong cổng AV, tùy theo từng loại Android TV Box). Khi đó máy sẽ vào chế độ Recovery, ở đây bạn chọn dòng apply update from EXT

Sau đó chọn dòng Update from sdcard

Tiếp theo bạn chọn file .zip trong thẻ nhớ của bạn, sau đó máy sẽ tự động cài đặt file .zip này

Quảng cáo

Sau khi máy đã ROOT xong, trong phần tất cả ứng dụng, bạn sẽ thấy có ứng dụng SuperSU đã được cài đặt

Bạn có thể kiểm tra xem máy đã được ROOT thành công hay chưa bằng cách tải ứng dụng Root Check Basic từ Google Play Store, sau đó mở lên và kiểm tra, vì đây là ứng dụng yêu cầu quyền ROOT nên khi bạn mở lên nó sẽ yêu cầu SuperSU cho phép quyền ROOT để chạy, bạn bấm Cho phép.

Thông báo sau đây là máy đã ROOT thành công.

Ngoài ra trên các dòng Android Box dùng chip AMLogic, bạn có thể mở ứng dụng có tên UPDATE & BACKUP để chọn file dùng để ROOT và thực hiện quá trình này mà không cần phải chọc vào lỗ RESET.

Bạn có thể làm tương tự với Video hướng dẫn ROOT trên Minix Neo X8-H

Hoặc video hướng dẫn ROOT cho Android Box chip AMLogic S802

Video hướng dẫn Up ROM (làm tương tự với ROOT) cho dòng Himedia

2.2. ROOT bằng Tool trên máy tính

Với 1 số dòng máy có thể kết nối với máy tính qua cổng OTG, bạn có thể dùng phần mềm iROOT (tên gọi trước đây là VROOT) trên máy tính để tiến hành ROOT máy bằng phần mềm này. Bạn có thể tải bản mới nhất từ trang chủ của iROOT. Tuy nhiên có một số dòng máy bạn dùng phần mềm này vẫn không thể ROOT được và cần phải tìm file ROOT của nó và làm theo cách 1.

Đồng thời bạn nên cài thêm ứng dụng Moborobo từ trang chủ của MoboRobo. Phần mềm này sẽ giúp bạn cài đặt Driver cho máy tính để có thể kết nối với Android Box, bạn có thể tìm hiểu thêm ở bài viết này: ROOT Android Box chỉ với 1 click

Để có thể kết nối với máy tính, bạn cần bật chế độ gỡ lỗi USB trên Android Box. Vào phần Cài đặt, chọn Tùy chọn nhà phát triển

Nếu máy bạn chưa có dòng này, thì bạn chọn dòng Giới thiệu về điện thoại, sau đó click nhiều lần vào dòng Số phiên bản để kích hoạt chế độ dành cho nhà phát triển.

Sau đó vào phần Tùy chọn nhà phát triển, đánh dấu vào phần Gỡ lỗi USB và chọn OK.

Sau khi máy tính đã kết nối thành công với Android TV Box, iROOT sẽ cài 1 số ứng dụng của nó và 1 ứng dụng để quản lý quyền Supper User trên Android Box.

Trên đây là 2 cách để ROOT các dòng Android TV Box, ngoài ra còn 1 cách khác đó là bạn có thể cài các bản ROM đã ROOT sẵn cho dòng sản phẩm của mình.

III.Tổng hợp file ROOT của các dòng Android TV Box

3.1. File ROOT dành cho các dòng Android Box sử dụng chip AMLogic S802

Link: TẢI VỀ
------------------------------------------------------------------------------------------------
3.2. File ROOT Himedia Q IV series (Q1IV, Q3IV, Q5IV, Q10IV - dùng chung 1 file)
Link: TẢI VỀ
------------------------------------------------------------------------------------------------
3.2. File ROOT các dòng Minix
-------------------------------------------------------------------------------------------------
ROOT Minix NEO X5 mini Android 4.4.2 Kitkat: TẢI VỀ
ROOT Minix NEO X5 Android 4.4.2 Kitkat: TẢI VỀ
ROOT MINIX NEO X6: TẢI VỀ
ROOT Minix NEO X7 mini Android 4.4.2 Kitkat: TẢI VỀ
ROOT Minix NEO X7 Android 4.2.2 Jelly Bean: TẢI VỀ
ROOT Minix NEO X7 Android 4.4.2 Kitkat: TẢI VỀ
ROOT Minix NEO X8-H: TẢI VỀ
ROOT Minix NEO X8-H Plus: TẢI VỀ

-------------------------------------------------------------------------------------------------
Lưu ý: Đối với Minix X5, X5 mini, X7, X7 mini các bạn tải file ROOT về đổi tên thành update.zip sau đó copy vào bộ nhớ trong của máy, thoát ra ngoài và vào lại thì máy sẽ tự động hiện ra thông báo hỏi có muốn cài đặt file ROOT hay không? Chọn OK thì máy sẽ tự động cài đặt file ROOT cho bạn. Sau khi cài đặt xong, máy khởi động lên lại sẽ hiện ra thông báo hỏi có muốn cài đặt không thì bạn chọn NO rồi vào bộ nhớ trong xóa bỏ file vừa copy lúc nãy đi để lần sau không hiện thông báo này nữa.

Trên đây là tổng hợp các file root mà HieuHien.vn đã từng dùng để ROOT các dòng máy đó, mình sẽ không chịu trách nhiệm nếu các bạn sử dụng và gặp vấn đề trên máy của mình, vì có thể có rất nhiều nguyên nhân khiến máy bạn bị lỗi sau khi ROOT xong. Mình sẽ tiếp tục cập nhật các file ROOT của các dòng Android Box khác, nếu các bạn có nhu cầu cần ROOT dòng nào thì có thể nói để mình tìm kiếm giúp nhé.

---------------------------------------
Chủ đề hay nên tham khảo:

[Hướng dẫn] Cài đặt XBMC - KODI Full Add-on xem phim HD cập nhật thường xuyên 2015
[Cập nhật]Những ứng dụng hay cho Android TV Box năm 2015
[Reviews video]Measy B4A - Android TV Box 4K chất lượng tốt với mức giá bình dân
[CHỌN MUA] Probox2 EX - 4K Android TV Box đạt tiêu chuẩn chất lượng châu Âu năm 2015
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vay root nokia x2 da updata len 2.1.1.0.11 dc ko vay
Root dc ko mjh dag muon ma root ko dc
@datdat1992 Cái này là dành cho Android TV Box bác ạ, chứ bên điện thoại thì em không rành lắm, bên điện thoại thì bác có thể dùng theo cách 2 để Root nhé (dành cho điện thoại Android).
aqsn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Android box đã có root,có bác nào làm rom cock thì hay quá.
@aqsn Room cook thì rất nhiều 😃 Nếu các bác thích thì em sẽ làm 1 topic tổng hợp luôn, nhưng room cook phổ biến cho các dòng nổi tiếng và bán nhiều ở nước ngoài (các nước châu âu) thôi nhé, còn mấy dòng phân phối chủ yếu nội địa trung quốc như himedia và mygica thì không có room cook đâu, chỉ có được dùng room của hãng thôi
DuyTaì 88
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chào bác. Bác có cách nào để khôi phục lại phần mềm trước khi Root máy cho dòng máy Q1, Q3 không? Do chưa dùng bao giờ nên lúc tải bản cập nhât bản 1.0.7 em đã tải thêm bản Root cho hai con Q1,Q3 của mình. Root xong mà không biết sử dụng nên em muốn xóa bản Root đó đi kẻo lại bị hỏng máy. Nếu bác có cách nào thì chỉ giúp em với.
Cảm ơn
@DuyTaì 88 Hi bác, cái này nó không có Unroot, bác cứ để như vậy không sao đâu, thực ra nó cũng không ảnh hưởng gì nhiều tới máy đâu, chỉ ảnh hưởng khi mình thực hiện việc đi sâu vào trong hệ thống, xóa các file quan trọng của hệ thống...còn mình không đụng gì tới thì không ảnh hưởng gì đâu nhé 😃
lenghi123
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em có máy mygica 3200 đã root nhưng vào recovery thì không có phần backup để sao lưu rom. Bên trong ghi bản recovery được thiết kế cho android box nên nhà sản xuất bỏ phần này đi. Bác nào có recovery đầy đủ cho dòng này cho em xin với.
@lenghi123 Cai phần backup với sao lưu đó trên recovery của mấy con này nó ko hỗ trợ đâu bác ạ, chỉ một số dòng mới sau này như Zidoo X9 mới có thôi 😃
mangnon
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có root được smartbox vnpt không bác
@mangnon Smartbox mặc định nó root rồi mà bác 😁
minx z64 có root được không hả bác
@nguyenanhcp Android thì root được nhé 😃 Còn Windows thì đâu có root đâu 😁
@anhvustore.com bác có thể hướng dẫn e root mĩn z64 dk không ạ. của e là androi ạ.Tại sử dụng chip intel nên e k biết root có bị lỗi k ạ? Bác có thể tìm giúp e file root của minx z64 không ạ ? Thank bác
@nguyenanhcp Trước mình cũng có thử rồi, cũng dễ nhưng thao tác hơi nhiều hơn các dòng khác chút. Root thì cái nào cũng như nhau thôi, 1 con dao 2 lưỡi, ai biết dùng thì tốt, ko biết dùng mà xóa lung tung trong đó thì mệt lắm 😔 Bạn có Skype ko? Có gì pm qua skype: manhpx90 mình chỉ cho nhé vì thao tác hơi nhiều, vừa làm vừa chỉ thì mới được
@anhvustore.com Xin giúp root tivibox Q10
DuyTaì 88
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chào bác ! Em đã root cho em Q1 và đã xóa một số app hệ thống không khuyến nghị giữ lại và em tắt máy đi khởi động lại thì máy chỉ hiện mỗi lôgô Himedia mà không vào được nữa. Em đã tìm đủ cách như là tắt nguồn, reet lại máy bằng nút reet thủ công nhưng không được. Anh có cách nào giúp em với! Cảm ơn anh
@DuyTaì 88 @@ có 1 số cái của nó thì không nên xoá đi đâu bác ạ, mình ko biết cái nào xoá được cái nào ko, mất công ảnh hưởng tới hệ thống nữa. Đó là lí do tại sao em ko khuyến khích khách hàng ko chuyên muốn Root máy, mất công về xoá lung tung trong hệ thống nữa. Giải pháp bây giờ là bác chuẩn bị 1 cái usb, format sẵn định dạng FAT32 đi, sau đó lên trên web bên em, vào phần HƯỚNG DẪN KỸ THUẬT -> Tải Ứng - Firmware rồi tải về Firmware cho Q1IV (bác có thể lựa chọn bản 1.0.7 hoặc 1.0.9), sau khi tải về được file có tên update.zip, bác giữ nguyên file zip như vậy copy vào usb, sau đó gắn USB vào Q1IV. Lúc này lưu ý chưa mở nguồn Q1IV nhé, rồi bác dùng cây tăm hoặc đầu bút bi chọt và giữ nút Reset đằng sau Q1IV, cứ giữ như vậy rồi đồng thời gắn nguồn vào, chờ khoảng 5 giây sau thì bỏ nút Reset ra, Q1IV sẽ tự động update lại FW, chờ nó chạy xong sẽ khởi động lại và lên lại. Thường thì mấy con Himedia bị lỗi treo logo em thường update lại Firmware theo cách đó, bác làm thử xem sao nhé.
DuyTaì 88
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anhvustore.com USB thường có được không anh? Em reset không có file để khôi phục cài đặt gốc có được không anh?
format sẵn định dạng FAT32 là sao hả anh? Anh đã gặp trường hợp này bao giờ chưa anh? Anh có dùng Skype không? Nếu có thì cho em xin để có gì em còn nhờ anh. Nếu làm theo cách của anh vẫn không được thì còn cách nào khác để khắc phục không anh? Cảm ơn anh và mong anh giúp đỡ.
@DuyTaì 88 USB bình thường thôi bạn 😃 Mình cũng gặp trường hợp này rồi. Cắm USB vô máy tính rồi Format nó lại, chọn định dạng FAT32 thay vì NTFS. Sau đó lên web bên mình tải Firmware con Q1IV về, bỏ file update.zip đó vào trong usb và làm theo hướng dẫn ở trên mình đã nói nhé.
@anhvustore.com
@DuyTaì 88 đã thành công chưa nhỉ?
@DuyTaì 88 hix, xui vậy, chúc bạn sớm bình phục nhé.
Đổi dễ thôi bạn, gắn USB vào máy tính, bấm chuột phải vào USB và chọn Format, rồi chọn định dạng của nó là FAT32, bấm ok là xong 😃
DuyTaì 88
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anhvustore.com Cảm ơn bác! Em đã thành công rồi bác ạ
@DuyTaì 88 Ok 😃
@anhvustore.com Xin giúp root vinabox Q10
Cho hỏi himedia h8 có root được ko

Sent from my IM-A870S using Tapatalk 2
@jiki_star Con này hiện tại chưa có root bạn nhé 😃
ok bác
Himedia h8 có root đc k bác
@gen myoujun Có đây bác nhé: https://www.fshare.vn/file/IQYBGZCH5Z8U
Tải file update.zip đó về, copy vào USB rồi chọn update file này giống như update firmware cho nó là được
Cho mình hỏi, con HD Play của fpt, giờ mình ko dùng dv của fpt nữa, muốn root để dùng như 1 androin box bình thường được ko ạ? Có ai làm rồi hd mình với. Cám ơn các bác nhiều nha.
@HuwiNg Ca này hơi khó, em chưa sử dụng thiết bị đó bao giờ và cũng nghĩ là không root được đâu vì không ai hỗ trợ cho thiết bị đó
Himedia Q1 có root đc ko nhỉ ? Con này xem youtube lag quá mấy a ơi 😔
@iabdminhyu Tải File zip này về bỏ vào USB hoặc thẻ nhớ rồi vào phần Update và chọn update từ file này nhé, chờ nó cài đặt xong file này rồi khởi động lại là được, trong quá trình cài đặt không được rút nguồn điện. Tuy nhiên xem Youtube lag là do máy bạn bắt wifi yếu hoặc tốc độ mạng bạn yếu hoặc lúc đó khu đó nhiều người truy cập mạng quá nên nghẽn mạng, root không giải quyết được tình trạng này, nếu không hiểu root là gì thì tuyệt đối không nên root nhé.

File Root Himedia Q1IV: TẢI VỀ
Cho e xin file root con tele-box q9 có không ạ
Hi all,

Bạn nào còn giữ file root himedia Q10 II plus có thể share lại dùm minh được không ?

Thanks,
Các bạn ơi cái box tivi minix neo x7 của mình đang nâng cấp rom lên 4.4 rồi bị cúp điện.mình nâng cấp bằng Rockchip Batch tool v1.7 hướng dẫn ở trang web của hieuhien.vn tại bị cúp điện Giờ box tivi không vào được recovery bật nguồn không lên .. kết nối lại với máy tính thì bấm nguồn và giữ nút reset 5.7 giây nhưng máy không kết nối được với box tivi.. chô số 1 connected Devices không hiện màu xanh.. mặc dù mình đã cài Driver. RK Driver Assitant lại mấy lần nhưng không kết nối được.. lúc mình up rom minix là mình dùng win 7. Giờ mình dùng win 10. Không có máy win7.. không biết box tivi mình hư luôn rồi hay sao ..hay la do win 10 up không được.. bạn nào giúp mình với ạ..
Máy không vào được recovery luôn ạ.. ai biết giúp mình với nhé .. cảm ơn nhiều...
shiftdel
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình đang xài con q10 pro mua ở Hiếu Hiền, đã root g xin hướng dẫn cách cài recovery và xposed cho nó. Mình hay xem youtube nhưng thỉnh thoảng bị quảng cáo khoa chịu lắm. Ah sao Q10 Pro ko update ota len fw 1.0.6 dc vậy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019