Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] Chrome - kẻ ngự trị ngai vàng trong cuộc chiến các trình duyệt

BaroTo
19/5/2015 1:52Phản hồi: 232
[Infographic] Chrome - kẻ ngự trị ngai vàng trong cuộc chiến các trình duyệt
Khác với người đối thủ luôn bị ‘ghẻ lạnh’ Internet Explorer, Chrome từ lúc sinh ra cho đến nay luôn ngự trị trên ngai vàng trong cuộc chiến các trình duyệt. Đâu là bí quyết đằng sau sự thành công của gã ‘sinh sau đẻ muộn’ này?

Infographic sau sẽ cho bạn thấy, đó là một câu hỏi không hề khó. Sự thành công của Chrome là có thể đoán trước được khi đỡ đầu cho sự ra đời của trình duyệt này là Google – một gã khổng lồ trong lĩnh vực tìm kiếm trên mạng. Tích hợp được các tính năng tốt nhất của Google, Chrome trở thành một trình duyệt tiện ích bật nhất, bên cạnh đó, việc cập nhật thường xuyên, có độ bảo mật cao hay sở hữu một số lượng ứng dụng cực kỳ ‘khủng’ cũng là những lý do khiến Chrome chiếm được sự tin dùng.

[Infographic] chrome.jpg

Nguồn: visual.ly
232 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

c00lman1
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không biết tại sao, nhưng chrome trên ipad của mình hay bị đơ, tắt đột ngột, lâu lâu bị đứng hình... Mình thử trên 3 ipad mà kết quả vẫn vậy. Nên mình giã từ chrome xài safari luôn. Có ai bị giống mình k?
c00lman1
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anhyeuemnhattrendoi Mình thì khác bạ, từ bò android qua iphone
c00lman1
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nobita_forever_vt Vậy thì thiếm cứ xài cái của thiếm đi, tôi xài cái trình duyệt của tôi
c00lman1
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Khánh Ducati Trò mèo gì bạn?
*LT*
TÍCH CỰC
9 năm
@c00lman1 Mình cũng bị trên ipad3. Cứ tưởng là do cài nhiều game quá làm chậm máy. Thử qua safari thì ko bị nên chia tay chrome luôn
Từ bỏ IE qua xài Chrome quả là ko sai 😁
@vn00220791 Bạn đã từng tin dùng IE à :eek: wow... :D
dknyxdie41
TÍCH CỰC
9 năm
@shojojidai4ever thời mình xài máy tính vào khoảng năm 2k, lúc đó chưa có chrome bạn ah :D
ie lúc đó chắc chưa có đối thủ
Vẫn dùng chrome mặc dù hơi tốn ram, mượt mà, giao diện đẹp
Thiện cảm với Chrome bắt đầu từ tốc độ khởi động 😁 bấm cái lên luôn,ff bao đời vẫn chưa lại cái này 😔
@OoOVampiratesOoO Có một cái rất hay là trên icloud chức năng export vcard danh bạ bị lỗi, Chorme, IE, Safari không export đc nhưng FF lại làm được nên mình vẫn để cả 2 😃
@OoOVampiratesOoO Đó là do google cài service lên máy của bạn. Còn firefox thì ko,
randomman
ĐẠI BÀNG
9 năm
@OoOVampiratesOoO Ngày đầu mới ra thì đúng là bấm phát lên luôn, càng về sau thì lên càng chậm, có khi ngang với firefox, nhưng mà gần đây thì nó làm thêm quả chạy nền ngay khi khởi động máy nên lại bấm phát lên luôn :D
@randomman nói chung cũng làm chậm máy thật nhưng mà dc cái này mất cái kia,chịu thôi :v
quanbvp
TÍCH CỰC
9 năm
Mình thường xuyên dùng chrome hơn ie
HOANGNAM1325
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tìm kiếm thì dùng google. Khi vào goolge thì có pan cai chrome.
HOANGNAM1325
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình dùng cốc cốc
E dùng cốc cốc :v mà theo như quan sát thì khi đánh giá thị phần cốc cốc đc tính là chrome.
@tuanthao1995 Cốc cốc phát triển hợp pháp mà 😃 nghe đồn dùng cái zì mở mở của project Chormium của GG -_-
@AZwarrior Chỉ dùng mã nguồn mở đã đc google cho phép bác ơi. Đôi bên cùng có lợi. Google thì tăng thị phần từ các trình duyệt khác dùng mà ( ko chỉ mỗi côc côc ) lại còn đc thu thập thông tin người dùng nữa. Ko nên ác cảm quá. Thật ra thì dùng cốc cốc cũng tiện mà.
mikan293
TÍCH CỰC
9 năm
@tuanthao1995 Cốc cốc và laban là cái ổ quảng cáo,cài vào có gỡ ra cũng ko hết vì nó ghi vào registry,hay nói thẳng ra là trojan thân thiện.
@tuanthao1995 vấn để là nó ko có 1 chút thay đổi nào so với chrome ngoài việc tích hợp thêm 1 số extension vào sẵn bên trong (download manager, tự đổi proxy) + giao diện tiếng Việt, chung quy là cái gì chrome làm tốt thì cốc cốc nó mới tốt, cái gì ko tốt thì nó cũng chả hơn gì, trong khi chrome đc cái update vá lỗi nhanh hơn. Dùng cốc cốc chỉ nhanh đc 2 tháng đầu rồi sau đó sẽ ì ạch khủng khiếp, cho phép cốc cốc lưu lại cache và history thì còn ác mộng nữa, chắc 1 tháng là phải chậm gấp 5 lần lúc đầu.
Hồi trước thích dùng Chrome do nó nhẹ. Bây h thì đỡ nhiều rồi 😁
Bây h mình dùng chrome chủ yếu do quen + đơn giản + tích hợp nhiều dịch vụ Google + đồng bộ hóa tốt 😃 firefox mình thử tính năng đồng bộ không được như chrome
Cũng phải thôi, từ ngày có Chrome thì ta đã quên IE và Firefox , Opera lâu rồi
Lúc trước hay dùng chrome, giờ đỡ nhiều rồi vì chrome ăn RAM quá nhiều
Dùng mac os mà còn phải dùng chrome đây, ko hiểu sao safari vào facebook xem video bị dật, nên phải dùng chrome dù ko muốn
Chắc mình là một chấm màu đỏ ở VN xài opera😆
@chavalier Hồi trước mình cũng toàn xài Opera nè 😁 đợt gần đây mua máy mới rồi nên xài luôn Chrome cho nó nhiều tính năng :p
daty.do
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chavalier Mình cũng đang xài Opera nè bạn 😁 Mặc dù giờ Opera cũng xài nhân Chromium nên nhiều tính năng ngày xưa không còn nữa :D
songtinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chavalier Mình thì đọc báo thì xài Oprea. Các ver cũ có tính năng lưu trang web dạng file đơn mht cực kỳ nhanh, khi nào mốn xem offline chỉ cần dùng Opera mở lên - y như mở file một file Word. Chỉ có download Mp3, video qua IDM là xài Firefox. Còn Chrome thì chia tay lâu rồi. Bao nhiêu lần PC bị dead screen đều do đang sử dụng nó.
@chavalier Tớ cũng xài Opera. Mấy đợt update gần đây này Opera làm rất tốt.
Kelvin Khai
ĐẠI BÀNG
9 năm
đang dùng ie11, thấy rất tốt!!
@Kelvin Khai tốt tốt cái trym
@Kelvin Khai IE vẫn là trình duyệt ổn định nhất từ trước đến nay. Trải qua bao nhiểu đời IE cài thằng Internet download manager không bao giờ bị lỗi, còn firefox và Chrome mỗi lần lên phiên bản mới là em IDM buộc phải cập nhập mới mới chạy. Mà thằng Google ngày càng chơi bẩn với Microsoft nên mình dứt khóat tẩy chay nó
@Nhân Tô mõi người có ý thích riêng. muốn ng ta như bạn à. xl tự do ngôn luận nhé
Máy yếu nên toàn dùng IE :v
Thích tính đồng bộ và nhiều exten của nó nhưng mà ngốn ram quá.
baobao2602
ĐẠI BÀNG
9 năm
dùng qua mấy trình duyệt như ie, firefox, cốc cốc,... cuối cùng ngon nhất vẫn là google chrome.
Bacutri
TÍCH CỰC
9 năm
Ms đã ngự trị trên wd mà quên cái trình duyệt ie để cho gg và fx thay nhau thống trị giờ có nhớ đến ie thì họ đã ngồi trên ngai vàng !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019