Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] Lịch sử ngôn ngữ lập trình

BaroTo
14/12/2013 1:56Phản hồi: 129
[Infographic] Lịch sử ngôn ngữ lập trình

Ngôn ngữ lập trình (tiếng Anh: programming language) là một tập con của ngôn ngữ máy tính. Đây là một dạng ngôn ngữ được thiết kế và chuẩn hóa (đối lập với ngôn ngữ tự nhiên) để truyền các chỉ thị cho máy tính (hoặc máy khác có bộ xử lí). Ngôn ngữ lập trình có thể được dùng để tạo ra các chương trình nhằm mục đích điều khiển máy tính hoặc mô tả các thuật toán để người khác đọc hiểu.

Trên thế giới hiện nay có rất nhiều ngôn ngữ lập trình, và không có "ngôn ngữ tốt nhất” do mỗi ngôn ngữ lập trình phục vụ cho một mục đích và đóng góp cho công nghệ vào những thời điểm khác nhau. Bạn có thể được học C, C++, C# hay Java ở trường. Nhưng điều đó là chưa đủ, vì ngôn ngữ thay đổi qua thời gian, và nếu là 1 người kĩ sư phần mềm có kinh nghiệm, bạn phải có khả năng học ngôn ngữ mới một cách dễ dàng.

Bạn có muốn biết ngôn ngữ lập trình đầu tiên trên thế giới là gì không? Và cha đẻ của các ngôn ngữ phổ biến nhất hiện nay là ai? Bằng cách nào có thể thực hiện việc lập trình 1 cách an toàn? Tất cả sẽ được tổng hợp trong infographic dưới đây.

Nguồn: graphs.net
129 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lập trình cho trái tim & cả PC nữa;)
Những người làm lập trình thường họ rất giỏi & kiếm được nhiều tiền:eek:
@pakaju Bạn cần phải cố gắng học hỏi nhiều hơn nữa thì mới có thể kiếm được nhiều $ bằng nghề lập trình viên ( như Bill Gates chẳng hạn) :p
@IPHONE Pro.No1 Kiếm nhiều tiền thì ko còn là lập trình viên (chắc ý các bạn là coder) nữa đâu 😁 Tiền của B.Gates là từ khả năng kinh doanh của ông ý chứ ko phải lập trình.
@IPHONE Pro.No1 bill gate là 1 trong những người sáng tạo ra PC (cùng với MS, apple, ibm, intel) chứ ko phải lập trình viên bình thường
đó là lúc đầu còn lúc sau giàu nnờ KD chứ ko phải lập trình.
@hieupy89 Vãi cả sáng tạo, apple hp chưa lên tiếng các cháu còn lại tuổi gì gắn chữ sáng tạo lên đó vậy. Win còn ăn cắp thằng mac gần như toàn bộ ngày mới ra.
Bài dạng này post trong thời kỳ đứt cáp thì..... 15p rồi chưa xem dc 😔
@EX Prototype Chuẩn luôn, ngồi đợi load bực mình quá, mạng thế này muốn đập máy luôn
mình cũng khá là thích lập trình, thế là có học một chút C và toàn đi khoe với bọn bạn là biết lập trình 😃
@williamqtnd biết chút ra ngoài chém gió cũng vui mà bác 😁
Ảnh load chậm quá, chắc do mạng nhà mình cùi
tên ngôn ngữ thì bác thớt đừng có dịch ra tiếng Việt. Object Pascal dịch thành "đối tượng pascal" , rồi objective C dịch thành "đối tượng C" thì ai hiểu dc. :v rồi cái từ "derivative" ở đây nên dịch là "hậu sinh", hoặc "có ảnh hưởng từ"... hoặc gì đó tương tự thế chứ bác lại dịch thành "toán đạo hàm" =))
Ngôn ngữ lập trình người ta gọi là bậc cao chứ em cũng ít thấy gọi là ngôn ngữ cao cấp! 😁
mới đọc đến chỗ Objective C thấy cách dịch có vẻ ko liên quan lắm nên thôi ko đọc nữa. 😆
@4ever1lov3 Ý kiến khác bác tý.
Gọi "toán tử đạo hàm" kg vấn đề. Vì nó thuộc ngôn từ hàn lâm, mình nghe hiểu ý mấu chốt vấn đề là thế.
Ý kiến giống: Ngôn ngữ bật cao, hay ngôn ngữ cấp cao. Chứ ai gọi ngôn ngữ Cao Cấp bao giờ. Vậy ASM gọi gọi là Thấp Cấp sao ??
trieu04
TÍCH CỰC
10 năm
@4ever1lov3 Thông cảm với bác chủ thớt đi bạn, dân văn đi học lập trình mà, phải văn vẻ chút mới thu hút người đọc chứ.

Mà từ chuyên ngành trong lập trình dịch ra tiếng Việt hiểu chết liền :mad:
Hellboyvip
ĐẠI BÀNG
10 năm
ôi,visual basic,1 trong những môn học "giết" chết nhiều sinh viên nhất
@Hellboyvip ngay cái tên của nó đã nói lên đỗ dễ của nó rồi bạn ạ. Nếu bạn là sv CNTT thì mình khuyên bạn nên học cẩn thận lại nếu muốn sau ra đi làm đúng cái mình học. Còn nhiều thứ trong lĩnh vực CNTT khó hơn nhiều cái VB đó
hd91cm
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hellboyvip Vậy ah, nhưng đối với mình nó là môn kiếm điểm nhanh nhất đó 😁
muốn học lập trình cho biết mà k biết làm sao
@maichanchinhls Thực ra cái quan trọng nhất là đam mê, có đam mê thì những yếu tố khác chỉ là phụ thôi. Có đam mê thì sẽ yêu thích ,yêu thích thì code nhiều ,cứ code nhiều tức khắc thành giỏi
@EX Prototype nói không phải khoe chứ em dốt toán lòi cây đấy ạ! không thì em đã đi theo lập trình rồi cơ
@maichanchinhls anh có thể giúp em sơ sơ về lập trình, có thể viết vài thứ vui vui không ạ! 😃
m cũng biết pascal. hồi cấp 3 nhà trường cho học nghề tin bắt học pascal chỉ nhớ về học thuộc cái bài phương trình bậc 2 rồi lên lớp làm như ai 😁 nhưng đến khi thầy đảo cái dấu + => - trong pt thì chịu =))
java phổ biến thật. Nhưng mà học lập trình mình ko chịu nổi, mới chỉ có cái pascal học hồi cấp 3 mà đã mấy lần tạch
Không xem được hình, anh Bát ô tô ơi
Máy cháu ra toàn thấy chữ
Dg học Java, nói chung là hay nhưng thiếu đam mê và tìm tòi thì cũng khó tiếp thu, may mà mình có căn bản lập trình tương đối tốt nên học mấy ngôn ngữ khác cũng kg khó cho lắm 😁
hamyty
CAO CẤP
10 năm
nhìn hình trên nhiều người chắc nghĩ những hdh như window ,mac, ios hay and roi có vẻ đơn giản, một người tự làm nên cũng được,
lúc đầu mình cũng nghĩ như thế ,nhưng sau khi mua sách về đọc ,đi học các khoá cơ bản thì ôi thôi, chỉ những tập đoàn khổng lồ mới làm nổi,
nó quá phức tạp và tốn kém ,mà cũng chỉ ỡ mỹ mới làm được, vn có tiền cũng bó tay

trong số các tập đoàn hiện nay mình phục APPLE nhất,
vừa sản xuất phần cứng ,vừa phát triển hdh, rồi các ứng dụng cũng chơi tuốt, gần đây apple còn tham gia thiết kế chip, ai xài iphone ipad mac đều phải công nhận sự kết hợp tuyệt vời giữa phần cứng và phần mềm, điều tuyệt vời mà ko có tập đoàn nào làm được , microsoft giống google chỉ làm được hdh, sản xuất máy tính và đt thì chịu, samsum, sony, asus, hp, toshiba . . . chỉ làm được phần cứng, phần mềm bó tay,

NHỜ TIỀM LỰC RẤT MẠNH NÊN APPLE MỚI CÓ NGÀY NAY,
CHỨ KO PHẢI LÀ MAY MẮN NHƯ MỘT SỐ NGƯỜI NÓI ;)
@hamyty Ngon 😃
dkchoi
TÍCH CỰC
10 năm
Ngày xưa có học tiết nhập môn lập trình, rằng:
- Lập trình viên đầu tiên là một người phụ nữ.
- Bà được thuê để... đẽo đá. 😆
LuxiTD
TÍCH CỰC
10 năm
Các anh trai nói không sai. Thêm một cái cần nữa là nhìn tổng quát ngôn ngữ đó làm gì và vì sao nữa thì mới nghiên cứu sâu được 😃
Quá bằng khen Bác Hồ có công với cách mạng. Hãng công nghệ hàng đầu thế giới mà khen như đúng rồi
học lập trình quá khó. hic.hic
Day chi co qua khu va hien tai!!!

Conf...
Tương lai xa ngôn ngữ siêu cấp sẽ xuất hiện, máy móc tự hiểu những gì chúng ta nói, truyền đạt cho chúng
Mình thì thích học Objective - C để lập trình app iOS !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019