[Infographic] Thuế thu nhập theo mức lương trung bình ở từng quốc gia trên thế giới

BaroTo
30/11/2023 12:0Phản hồi: 187
187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ông viết bài viết chắc chưa bị đóng thuế thu nhập ở Việt Nam nhỉ, chắc a Hiệp trả lương thấp không đủ đóng thuế.
1. Thuế Việt Nam là thuế tăng dần chứ không cố định 1 số, các nước khác cũng thế.
2. Thuế còn giảm trừ dựa vào các khoản, hoàn cảnh gia đình... khác nhau

Để đồng kiểu này anh em ko hiểu thuế trung bình hay ....
thexteen
TÍCH CỰC
8 tháng
Đăng hình bản đồ Việt Nam mà không có 2 chấm nhỏ bên cạnh và 1 chấm ở dưới thì cẩn thận bài viết bị report, cả trang cũng bị report luôn
Đây chắc chỉ mức base. Mức cơ bản cho thu nhập thấp thôi.
quên bảo hiểm à
so bảo hiểm đi
v+ bảo hiểm 32.5%
Đóng thuế xong được nhận lại cái gì thì không thấy ai nói đến. Tiền thuế chi tiêu vào việc gì hiệu quả ra sao, công khai cái cho bà con có động lực đóng tiếp đi.
Bác Hù
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Nguồn: movehub

https://www.movehub.com/blog/global-percentage-tax-map/

404 rồi, chắc ăn 331 tư bản ngập mồm
estendius
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Bn năm rồi cái mức thuế tncn chả thay đổi gì. Trượt giá coi như kệ.
Tại vì lương cơ bản việt nam có 5tr, lương trung bình có 8tr là bậc không đóng thuế. Các bác toàn lương 100 200tr thì đóng bậc 35% thì vẫn còn thấp so với Mỹ Úc Châu âu mà 😆)
@Trần Sa Quẫn Malaysia đóng max 28% cho mức thu nhập 1.000.000RM/năm (>5tỷ).
Mỹ thì cũng phải hơn 200k/năm mới đóng mức cao.
Nhưng phúc lợi các nước đó thì khỏi phải bàn.
VN thì bao nhiêu? Và phúc lợi là gì?
Bạn nhìn số % rồi nói VN không cao, nhưng mức đóng thực tế thì rất cao.
@Hieu Tran DakLak Thứ nhất phải tính trên thuế trần và mức thu nhập trung bình. Như mỹ hay châu âu thì chỉ cần lương gấp 2 đến 3 lần thu nhập trung bình của dân đã đóng thuế sml rồi còn ở Việt Nam thì trừ bhxh tầm 85 triệu gấp 10 lần thu nhập trung bình mới đóng thuế mức cao nhất. Thứ 2 VN ko đóng thuế bds với thuế xe cái này 1 năm bên mỹ nếu ở mấy khu như Texas cũng bay 3% giá trị căn nhà. Vấn đề duy nhât của VN là thuế má ko minh bạch toàn mấy bác húp 😆))))))))
@Trần Sa Quẫn Những nhu cầu cơ bản như nhà ở, ô tô thì phải mức thu nhập cao ở VN mới mua được, những sản phẩm công nghệ đều giá ngang thế giới, có món thậm chí còn cao hơn, nên tính ra để sống 1 cuộc sống thoải mái như người dân Mỹ thì ở VN thuế vẫn đóng cao hơn. Về già đau ốm bệnh tật phải tự lo chứ phúc lợi xã hội chắc chẳng được bao nhiêu, vì tiền thuế được sử dụng như bạn nói ở trên.
deka
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Bài viết hay. Cám ơn bạn!
tindecken
ĐẠI BÀNG
8 tháng
nghe đến thuế thu nhập đau đầu thật, cảm giác tiền đóng thuế của mình nó đi đâu, không có phục vụ ngược lại gì cho mình
Im lặng đi
haclongboy
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Vn có 2 cách nha nên đằng nào cũng chết
- Theo tháng thằng nào dưới 11tr thì ko đóng nhưng tổng năm mà như bảng này thì cũng bị truy thu nha
Iayz
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Tin xàm lìn. VN 9tr đóng thuế ở HN còn chưa đủ ăn. 80tr đóng 35% mà thấp 😆)
laiviet
TÍCH CỰC
8 tháng
So sánh này chỉ là so sánh phần nổi còn phần chìm chưa tính:
1. Thuế bất động sản (ở VN thuế này thấp gần bằng 0).
2. Thuế tiêu thụ sản phẩm.
3. Các benefits khác (bảo hiểm y tế, quỹ hưu trí, quỹ chăm sóc trẻ em, quỹ chăm sóc người tàn tật).
....
X51
TÍCH CỰC
8 tháng
Thuế thu nhập cá nhân là một phần tất yếu của cuộc sống rồi. Trốn đâu cho khỏi nắng 😁
mazechan
TÍCH CỰC
8 tháng
Mình ở Nhật đóng thuế xệ hàng luôn
VN nằm trong 5-10% thật hả 😆)))))
Bạn nào xác nhận cái. Nếu ko thì cái chart kia là trò con bò
Thuế nhẹ nhưng thu nhập thấp, kiếm công ăn việc làm khó. thuế cao nhưng dễ tìm việc, vứt đâu cũng sống đc, lương tối thiểu theo giờ đã đủ cao. Con số này ko nói lên điều gì cả.
Việt Nam là trùm rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019