iOS 17 hỗ trợ quét QR tiện lợi hơn

Didu
9/6/2023 13:24Phản hồi: 46
iOS 17 hỗ trợ quét QR tiện lợi hơn
iPhone đã hỗ trợ quét mã QR từ ứng dụng chụp hình từ lâu nhưng còn một điều mình thấy khá khó chịu và phiền thì nay đã được Apple giải quyết trên iOS 17 vừa ra mắt. Khi người dùng quét một mã QR, thông tin và đường link sẽ hiện ra ngay vị trí mã QR đó, nếu dùng một chiếc điện thoại to thì rất có thể chúng ta không đưa ngón tay lên với tới link đó.

Điều này đã được thay đổi trên iOS 17. Bất kể vị trí mã QR đó ở đâu thì thông tin và đường link của mã đó sẽ nằm cố định ở vị trí bên trên nút chụp hình để tay chúng ta dễ với tới hơn. Đây là một thay đổi nhỏ nhưng đem lại sự tiện lợi cho những ai hay quét mã QR, mình cũng nhận thấy một số thay đổi nhỏ khác trên iOS 17, chờ nhiều nhiều chút mình làm bài tổng hợp.

Chia sẻ hình nền mặc định iOS 17, iPadOS 17, MacBook Air 15 inch và macOS Sonoma

Chia sẻ với anh em bộ hình nền mặc định của các hệ điều hành mới cũng như chiếc MacBook Air 15 inch vừa được Apple ra mắt tại sự kiện WWDC23 vừa qua. Anh em vào LINK NÀY để tải về nhé, tất cả đều là hình độ phân giải cao.
tinhte.vn

Nguồn: 9to5 Mac
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hy vọng Android cũng hỗ trợ tính năng quét QR từ camera như vậy.
@Cơm nguội Không dùng nên ko biết mà lại "Hy vọng Android cũng hỗ trợ tính năng quét QR từ camera như vậy.". Android gốc cũng có ở camera mà bạn, lâu rồi.
@Cơm nguội GG tích hợp trong notification bar. Kéo màn hình xuống là có làu rồi
Ngoài ra tích hợp thẳng trong camera
1. Bạn chưa có Android phones
2. Bạn muốn war
alphi
TÍCH CỰC
một năm
@NHL8 Ghê vậy luôn à
alphi
TÍCH CỰC
một năm
@MinhHy Nguyen Ko phải máy android nào cũng quét dc QR bằng camera mặc định
Android đã xem
Đội ơn apple
alphi
TÍCH CỰC
một năm
@navy.seal Có lâu rồi. Chỉ là làm tốt hơn thôi
Tưởng ngay sau khi quét sẽ lập tức mở link bằng Safari chứ.
@maibook tự mở link nó bất tiện lắm bác, mình chụp ảnh hay gì mà biển hiệu phía sau lỡ nó có qr thì mở link miết không chụp được sao
@maibook Đây là app chụp hình chứ có phải app quét mã đâu!
Chuẩn luôn. Lúc với ngón tay để chạm vô link thì camera lia chỗ khác nên cái link nó biến mất tiêu
Hợp lý đó. Các dòng iPhone cũ (hình như là X trở xuống) khi quét QR bằng camera thì nó sẽ hiện ra 1 notication, nó tĩnh nhưng với tay lên cũng phiền.
Để chuyên dụng hơn thì mình để shortcut quét QR ở Control Center. Với các dòng iPhone XS trở lên thì quét kiểu này mới ra full thông tin đc (ví dụ như quét QR trên CCCD)
Mấy cái tích hợp ba lăng nhăng này thằng Note của Samsung nó là chùm luôn, gồm quét QR, rồi quét và trích xuất luôn cả văn bản text cho người dùng. Riêng vụ này đánh giá cao SS!
mình ít khi quét QR và cũng k biết nó có tiện lợi j hay ko
Tính năng hay thật 😆 tưởng có gì hay ho, chỉ kéo đường link xuống dưới cũng có bài hay để đọc!
Một thay đổi nhỏ nhưng cũng đáng ghi nhận.
Hay quá
CCCD của mình quét mã QR quét mãi không được
@lehuuthe1202 Do cái tiêu cự camera mới của camera iphone 14 nó bắt nét gần kém nên bị vậy đấy. Mình dùng 13 quét cái 1 mà. Cái này bạn xem youtube kênh “Khôi Ngọng” có nói về vấn đề này.
@tinhte2102 Uh bạn, có lẽ vậy nên mình quét QR trên CCCD quét mãi ko đc
@tinhte2102 Chứ mà quét mã QR khác quét ok hết luôn à bạn
@tinhte2102 Nhiều lúc muốn đăng ký cái gì đó liên quan đến CCCD mà đk mãi ko quét đc QR
Trải nghiệm người dùng là một điều gì đó rất tuyệt vời
trời bỏ mẹ, cả cái ios có tối ưu cho 1 dùng 1 tay đâu. máy to lù, cấn mà nút thao tác tít trên. vụ làm ui ux này ss là ngon nhất
alphi
TÍCH CỰC
một năm
@conankcbn7 Ai kêu bấm vào nút đó. Ko biết dùng ios thì đừng lên tiếng
tubuzi
ĐẠI BÀNG
một năm
thấy ios 17 nhiều cái hay mà , mấy nút điều khiển cuộc gọi giờ cũng chạy xuống sát dưới, khá dễ bấm
nhớ hồi note 8 mình đã dùng tính năng này rồi mà ta, giờ iphone mới có luôn
Đơn giản mà ! Cho ứng dụng camera iPhone nó truy cập ứng dụng ngân hàng nào đó trong máy là tự nhận ra
từ 15 lên 16 đã sai lầm, và ko ham lên 17 vì chán
Chưa chắc đã hợp lý. Mình chưa thử nhưng sẽ có trường hợp 2 mã QR cùng xuất hiện trong khung hình. Như vậy thì link nào xuất hiện ở mã đó chắc chắn sẽ đỡ nhầm lẫn hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019