IPAD PRO 12.9' 2018 (Gen 3) gần như hoàn hảo với chức năng là một chiếc máy tính bảng

thuong0909
20/6/2022 11:2Phản hồi: 86
IPAD PRO 12.9' 2018 (Gen 3) gần như hoàn hảo với chức năng là một chiếc máy tính bảng
Hiện tại Apple đã cho ra mắt Ipad pro chạy chip M1 xịn sò nhưng mình vẫn đang còn dùng ipad pro 2018 thế hệ thứ 3 (Gen 3). Bài viết này mình muốn chia sẻ tới các bạn về chiếc ipad pro 12.9 2018 512G - LTE mà mình đã dùng hơn 3 năm nay và hiện tại mình vẫn chưa có nhu cầu để nâng cấp lên ipad pro M1, lí do vì sao thì hãy xem hết bài viết và video của mình nhé!

NGOẠI HÌNH
Ipad pro từ 2018 - nay có chung một kiểu thiết kế là vuông vức và rất đẹp mắt. Đã loại bỏ phím Home vật lý và chuyển sang dùng Face ID. Còn trước đó ipad pro nhìn rất thô kệch không đẹp, không có Face ID và dùng phím Home vật lý. Nên nhìn từ phía trước nếu bạn dùng ipad 2018 hay 2021 cũng rất khó phân biệt. Điểm khác biệt chỉ ở cụm camera.

MÀN HÌNH:

Màn hình trên ipad pro 12.9' cho kích thước rất lớn nên việc trải nghiệm sẽ rất thoải mái, bên cạnh đó độ phân giải cao và tần số quét lên tới 120hz sẽ giúp những thao tác vuốt chạm mượt mà hơn, xem video - hình ảnh thích hơn.
So với các dòng ipad pro trước đó thì màn hình rất dễ bị lỗi như đốm sáng, hở sáng, tuy nhiên từ đời 2018 trở đi thì không còn bị lỗi này nữa.
Lúc đầu mình dùng bản 11' sau đó thấy trải nghiệm không thực sự thoải mái nên đã chuyển qua 12.9'. Với bản 12.9' mình cảm thấy hài lòng cho giải trí và làm việc
Thực tế là bản 11' hay 12.9' đều cồng kềnh ngang nhau nên mình lên hẳn bản 12.9' luôn, dù gì có đi đâu cũng cho vào balo. Ngược lại điện thoại mình sẽ chọn thiết bị nhỏ gọn để dễ bỏ vào túi quần.

ÂM THANH
Trang bị 4 loa trên ipad pro 12.9 2018 cho âm thanh to và nghe khá hay so với các đối thủ cùng phân khúc. Hầu như các dòng ipad pro của Apple đều trang bị 4 loa và cho trải nghiệm âm thanh ổn như nhau.

USP TYPE - C CHO KHẢ NĂNG KẾT NỐI ĐA DẠNG
Trang bị cổng type C giúp cho khả năng kết nối đa dạng hơn. Từ ipad pro 2018 - nay thì Apple đã áp dụng cổng type C cho các dòng ipad pro của mình, trước đó thì vẫn dùng cổng lightning.
Với thiết bị mở rộng mình có thể kết nối đồng thời màn hình + Chuột + Bàn phím + Ổ cứng di động + Sạc rất tiện lợi.
Trong video mình có chia sẻ khả năng kết nối rất xịn sò, các bạn có thể xem trong đó.

Quảng cáo

Ngoài ra nó cũng giúp mình tận dụng được nhiều dây type C đang có, vì hầu hết 90% thiết bị mình dùng đều sạc qua type C

PIN
  • Pin trên ipad pro 12.9 2018 mình đánh giá dùng thoải mái từ sáng tới chiều liên tục cho công việc như xem phim, gõ văn bản, lướt web,…
  • Mình có nghe vài anh em chia sẻ là ipad mới dùng chip M1 có vẻ pin không ngon bằng các đời trước đó, rất tiếc là mình không có trên tay để so sánh.
  • Thời gian sạc cũng khá ổn đâu đó 2h - 2h30 phút

TRẢI NGHIỆM CÁC TÁC VỤ NẶNG
  • Với những tác vụ bình thường như lướt web, xem phim, soạn văn bản,..thì quá đơn giản với dòng ipad pro từ đời đầu rồi, trong bài này mình muốn thử em nó ở các tác vụ nặng mà cụ thể là edit video 4k - 60fps - 10bit - bitrade 100m/s được quay từ Sony A7m4. 3 file Video mình Edit gồm: 268mb + 604m + 2Gb khá nặng
  • Mình edit bằng App Lumafusion và cho kết quả rất ổn: Cắt ghép - blend màu lên bình thường, xem review clip rất mượt mà không bị giật lag như máy tính để bàn của mình đang dùng (Core i7 - 8700k + 32Gb ram + 1070ti)
  • Trong những tình huống nếu cần edit video dạng đơn giản: Cắt ghép + Chỉnh màu + chèn nhạc và text thì ipad pro 12.9' đáp ứng quá tốt.
  • Bên cạnh đó việc soạn thảo văn bản trên ipad pro 12.9' cũng sướng hơn với màn hình to và khả năng kết nối đa dạng. Mình có mua bàn phím kiêm bảo vệ ipad (chính hãng) - bàn phím này cho cảm giác gõ không sướng lắm vì nó khá mỏng nhưng bù lại việc kết nối nhanh và khả năng phản hồi khi gõ rất tốt.

NHƯỢC ĐIỂM:
Tính tới thời điểm bây giờ điểm mình không thích có lẽ là việc chép file có dung lượng nặng vào ipad sẽ gặp sự cố. Cụ thể khi mình chép file càng nặng thì thời gian đợi máy phân tich càng lâu, lúc này app quản lý file sẽ bị đơ 30 - 60 giây tương ứng file nặng 1Gb - 2Gb, trong thời gian này mình vẫn có thể dùng những app khác bình thường, bù lại máy copy khá nhanh.
Mình đã thử trên ipad pro 2018 bản 11' và 12.9' đều bị, không rõ ipad pro M1 có bị vậy không nữa

Quảng cáo

IPAD PRO 12.9' 2018 VẪN CÒN QUÁ “NGON” KHÔNG CẦN UPGRADE CHIP M1
  • Với những gì mình trải nghiệm theo tiêu chí cá nhân thì mình đánh giá em nó vẫn còn đáp ứng tốt các nhu cầu mà mình mong muốn, duy nhất một nhược điểm mình nêu ra ở trên nhưng điều đó cũng không phải quá nghiêm trọng.
  • Cá nhân mình thấy nếu các bạn chỉ có nhu cầu lướt web xem phim thì nên mua bản 64G sẽ tiết kiệm hơn đáng kể. Còn nếu dùng ipad cho các tác vụ edit video - hình ảnh thì nên mua bản cao hơn 256G hoặc 512G.
  • Còn về trang bị LTE cá nhân mình mua nhưng không xài tới vì đi tới đâu cũng có wifi rồi nên mua LTE cảm uổng tiền. Ra ngoài đường cần gì thì móc smartphone ra search vẫn tiện lợi nhất.
  • Về kích thước 11' hay 12.9' thì như mình đã đề cập ngay lúc đầu là 12.9' dùng là sướng nhất.
  • Nếu mua lại thời diểm hiện tại giá của ipad pro 2018 giao động từ 11tr - 14tr tùy cấu hình và phiên bản, đây mình nghĩ là mức giá khá hợp lý.
Cảm ơn các bạn đã đọc hết bài!

#reviewipad

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ưng mỗi cài màn hình+ 120hz.
@bomduc Ông rep bên trên ông vừa nói đấy =)) đỡ phải cãi
levantung07
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dangkhoa_2808 Bác chém vừa thôi tôi không thấy có gì khác nhau
@levantung07 Không biết bạn như nào như tôi đang dùng iPad gen 6 và iPad Pro 11 inch thì thấy khác
Anh đang dùng cùng hệ với em đó ! Có thấy mình cùng thuyền nên trao đổi kinh nghiệm sử dụng nhé
😆 mình dùng 120Hz thì xem phim với nghe nhạc vẫn thế à. Lướt sướng hơn thôi
Cười vô mặt
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@Thái Bình x Thái Bình Tâm lý cứ 120hz là thấy sướng 😅
@deobiet_1996 b có xem video của ông kia không nhỉ ?
TiaMa
TÍCH CỰC
2 năm
cứ tưởng dc xem video của cô trên ảnh bìa,1 cú lừa
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@TiaMa Để hôm nào e cho nó quay review 😁
màn to, 120hz, quá đã, tiếc là mình chưa được sở hữu em ipad pro nào cả 😔
@-KhangThien- 2018 mình vẫn ngon hehe
maija
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nospecial Cầm con lap thì cũng ngon, nhưng con lap của Apple ko có cảm ứng mà con lap có cảm ứng lướt thì nó không mượt như lướt ipad pro
@nospecial Mình dùng từ 9.7 10.5 12.9 gen 1. Sau lên Pro 2018 11 ich dừng lại tới giờ. Hihi. 3 đời trước mình dùng 9.7 vs Key Apple, 10.5 vs Zagg và 12.9 cùng Logitech key slim. Và phải công nhận cây Apple 1 nó trâu qua cả 3 đời iPad Pro gen 1 luôn. Còn cây Pen 2 của mình tạch khi tiếp đất đít bút chả hiểu luôn.
Ae iFan không thích màn 120Hz đâu, Apple nên cắt bớt để tối đa lợi nhuận :3
ipad xinh quá
Gioan Dinh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xin info....Mod =))
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@Gioan Dinh Vote 5 sao mình gửi in4 🤣
Quan trọng mấy cái app viết trên ipad lỗi quá lỗi, chẳng hạn như app facebook thông thường nhất vẫn bị lỗi nhắn tin cho đến gần đây mới cải thiện được 1 chút.
hhgreen22
ĐẠI BÀNG
2 năm
ipad air là đủ
sushisashimi
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mới mua 12.9 inch m1 xài quá đã.
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@sushisashimi Pin m1 ổn ko b
Nói chung bộ MS Office trên iPad mà full tính năng giống bộ trên PC mới ngon, mình chủ yếu dùng Office trên iPad Pro 2020 nhưng thiếu tính năng quá.
@luongthanhhai Mấy thứ nửa nạc nửa mỡ như mtb, ipad thì MS cứ đẩy bản Office mobile vào là được, muốn đầy đủ thì qua laptop.
Con này kiếm hàng 2nd mà ko thấy ai bán 😁
iáT Tài
TÍCH CỰC
2 năm
@B L A Z E Trên shoppe, đang bán 12tr5-13tr đó bạn!
Nhattao cũng có shop bán đời 2018 pro này 12tr5
@iáT Tài ngon ta 😁
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@B L A Z E B vào chotot hoặc mấy gr trên fb
Các bác cho hỏi ipad h quản lý file có giống window k ae ?
levantung07
ĐẠI BÀNG
2 năm
@zenki1 Quản lý file thì thua toàn app hết chứ có ai quản lý file gì đâu
Cười ra nước mắt
nf7xxx
ĐẠI BÀNG
2 năm
dùng youtube với xem film như mình thì ko thấy có gì khác biệt quá cả 😆))
bấm vào video ko thấy bạn nữ đâu, 1 sao
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@p.a.tuan Rút kn sâu sắc sau này mình sẽ post clip nữ xinh tươi xanh mà, hãy cho m 5 sao đi 😢😢
Em chép file vào nó bị lag vì em ko dùng cái adapter type C to card reader của Apple thoai. Dùng hàng xịn nó nhanh với ko bị lag, chứ chơi mấy cái hub ngoài là biết liền à.
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@airwalker E có dùng ssd samsung copy qua cap type C của Ss nhưng vẫn bị ạ 😢
@thuong0909 😁 Apple nó là thế đấy b ah. Bạn mua adapter của Apple sẽ giải quyết đc hết. Mình vẫn copy nhiều thứ trên 10GB vào iPad với cái cáp xịn của nhà Apple làm thì chưa bao h bị, mà dùng bên thứ 3 thì cái lâu cái lại dở chứng,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019