iPhone 5 là smartphone bán chạy nhất thế giới trong quý 4 năm 2012

Quang Thái nè
20/2/2013 13:54Phản hồi: 707
iPhone 5 là smartphone bán chạy nhất thế giới trong quý 4 năm 2012

Vượt qua Samsung Galaxy S3, iPhone 5 đã trở thành chiếc điện thoại bán chạy nhất thế giới trong quý 4 năm 2012, theo kết quả khảo sát từ hãng nghiên cứu thị trường Strategy Analytics. Các chuyên gia nhận định rằng “iPhone 5 có một màn hình cảm ứng tốt, được phân phối rộng rãi và nguồn kinh phí hoạt động dồi dào, tất cả những điều đó đã đưa thiết bị này vươn lên vị trí đầu bảng". Strategy Analytics ước tính, quý 4 vừa qua Apple bán được khoảng 27.4 triệu chiếc iPhone 5, chiếm 13% tổng số smartphone bán ra trên toàn thế giới. Còn Samsung bán được 15.4 triệu chiếc S3, chiếm 7% thị phần.

Tuy nhiên, thời điểm bắt đầu bán iPhone 5 và Galaxy S3 khác nhau làm cho phép so sánh trên có một chút gì đó không công bằng. Apple ra mắt iPhone 5 hồi cuối tháng 9, thời điểm này khá thuận lợi vì rơi ngay vào dịp lễ, trong khi Galaxy S3 được ra mắt trước đó khá lâu, tận hồi tháng 5. Việc xuất hiện nhiều tin đồn về siêu phẩm tiếp theo của Samsung là Galaxy S4 cũng ảnh hưởng ít nhiều đến doanh số bán S3, nhiều người không muốn mua S3 mà họ quyết định đợi S4 ra rồi mua luôn.
Mà nói đi thì phải nói lại, mặc dù iPhone 4S được ra mắt tận hồi tháng 10 năm 2011, nhưng nó vẫn có thể vượt mặt quân bài chiến lược của Samsung. Trong quý 4 vừa qua Apple đã bán được khoảng 17.4 triệu chiếc 4S, chiếm 8% thị phần, iPhone 4S trở thành smartphone phổ biến thứ 2 trên toàn cầu, Galaxy S3 xếp ở vị trí thứ 3. Trategy Analytics cho biết thêm cả iPhone 5 và 4S đều đứng trong top 5 smartphone được bán nhiều nhất trên thế giới trong cùng 1 quý.

Đọc thêm: Q4/2012: 52 triệu điện thoại di động được giao ở Mỹ, Apple lần đầu đạt hạng nhất
707 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vâng nào là iphone 4s kéo dài , nào nếu là người tiêu dùng thông thái sẽ không mua iphone 5 "1 thằng ngu nào đó nói mà được đưa lên báo mới ghê" rồi xước rồi chụp ảnh ám tím rồi rất nhiều lỗi mà mình dùng mấy tháng rồi chưa phát hiện ra ngoài cái lỗi xước
Iphone 5 vẫn tốt nhất bán được nhiều nhất
Và cái quan trọng nhất là sáng nay vô số anh hùng đang đập bàn phím
Mà 4s bán ác ghê ăn đứt siêu phâm gì kìa, 4s ra hơn năm rồi nhá
zduannv
ĐẠI BÀNG
11 năm
@silverbretx Trẻ ranh không biết j cả ,thực sự IP5 hơn nhiều Siii nhiều
@ngaythu6-lamuor haiz, thế thì ip cho những thằng ngu sài àh, 😃
@caoboitexas97 Nhìn vào thị phần hiện tại thì ai gato ai chắc mình k cần nói nữa
@dangdinhgiang điên mới quay về 4s =)) .Cho xin lí do đi bạn !
4s không lên đời, tậu thêm e ipad mini
dung1291985
ĐẠI BÀNG
11 năm
@trungcustom Bác giống e 😆
Topic đã dc khóa nữa đây. Tranh thủ thảo loạn đi

Sent from my LG-lu6200 using Tinhte.vn
anima415
ĐẠI BÀNG
11 năm
toàn dân lắm tiền mua, mình thì chả ham, được cái mác loè thiên hạ
beattime
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nonamekiller HD 1 năm bác biết khi hết 1 năm bác mất tổng cộng bao nhiêu $ ko bác?
pokenguyen
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nonamekiller Bạn coi lại cái hợp đồng của bên Mỹ, tính tiền mỗi tháng (20$ cho 300MB) rồi nhân thời gian hợp đồng 2 năm, xem nó có rẻ ko.

Giờ iPhone ra đường quá quen thuộc rồi, mà iPhone 3GS, iPhone 4 giá cũng ổn mà, đâu phải bắt buộc mua iP5 đâu.
@pokenguyen mình không biết hôm tết thằng em sách về 2 cái bán được 30 củ , nó nói hđ ràng buột 1 năm thôi chả ràng buột gì khác, có tiền chơi tết nữa nó mới đi 2 ngày
@nonamekiller Ai biểu bạn mua thời điểm bị làm giá làm chi rồi than...thời điểm đầu ở VN chỉ đễ ngta có tiền và mua tặng là chính.
anhcaoboi
ĐẠI BÀNG
11 năm
Lắm thằng điên mua táo nhỉ? Trong đó có tui kaka!!!
@anhcaoboi chả nhẽ em cũng điên giống bác!
@joeBanana Tui cũng mua táo nhưng không có điên ah nha 😁:D
@nguyenlamngochai bác này thật thà quá!
nhiều bác có suy nghĩ là mua iPhone là khoe hàng là lắm tiền nhiều của thế nhỉ ? chắc dùng android thì là dân công nghệ và hiểu biết ? từ bao giờ chiếc đt lại đánh giá được con người vậy?
@vuvantuan59 Xin lỗi chứ mấy chuyện đó chỉ có ở vùng ngoại thành, các huyện các xã thôi. Bạn chỉ ở Việt Nam mà có thể biết được đại đa số người dùng ip5 là khoe của thì bạn giỏi quá. Bạn đã đi khắp nước VN để khảo sát, nghiên cứu chưa ?Nếu chưa thì mình xin đắc tội bảo bạn CÂM NGAY CÁI MỒM VÀO, vì bạn bè, người thân của mình rất nhiều người dùng iphone và khoe thì trả có ai. Bạn nghĩ mình khỏe của cũng ok thôi, mình cũng trả chấp vặt làm gì. Nhưng với mình cái kiểu dùng iphone KHOE CỦA còn tốt hơn những LOẠI dùng smf hãng khác rồi phán như mấy nhà CÔNG NGHỆ HỌC, RA VẺ TA HIỂU BIẾT..
Vì sao ấy thì mình nghĩ là vì tiền thì người ta có thể thấy được, còn độ hiểu biết thì ngồi nói ta đây hiểu biết thì không ai tin đâu..
Nói tóm lại là đừng thấy 1 phần của tảng băng chìm rồi đi đánh giá lung tung.. ngta gọi đấy là NGUY HIỂM đấy.
@tobe2405 từ khi apple ra con iPhone 3GS,4,4S. 😁 :D
@tobe2405 Đt không thể kết luận loại người nhưng có thể nói lên phần nào tính cách người dùng bạn ak. Nếu chỉ nhìn vào đt mà đánh giá thì k chính xác, nhưng kết hợp những yếu tố khác như cách sử dụng, tần suất sử dụng, mục đích sử dụng, các apps hay xài, các thiết lập cá nhân.... có thể đoán được người đó như thế nào đó bạn. Giống như trang phục chỉ là vật ngoài thân nhưng nhìn vào đó các thám tử đoán được chủ nhân ntn đó. Các bộ môn thống kê cũng đâu bao giờ chính xác hoàn toàn đâu mà chỉ dựa vào những tính chất có tần suất áp đảo để ước lượng tính chất quần thể.

Trở lại việc người dùng Android và iOS, người ta không chỉ dựa vào giá cả để kết luận mà còn dựa vào tính chất của 2 hdh để ước chừng tính cách người dùng đó bạn. Theo mình thấy, iOS user thường là những người thích sự đơn giản trực quan như người già, trẻ em, những người bận rộn. Hoặc các bạn nữ thích thiết kế đẹp hoặc một số người xài vì nhu cầu giao tiếp, công việc có liên quan. Rõ ràng bạn thấy những người mua iOS về để vọc k nhìu vì nó quá đơn giản và khép kín. Mình chưa bao giờ nghĩ các bạn mua ip, ipad về để show off vì sét về giá thì nó cũng chỉ bằng các flagships của các hãng khác thôi 199 +2 năm hợp đồng. Pay as u go thì lúc trước có khi note 2 còn mắc hơn. Nhưng chủ quan mà nói, mình nghĩ nếu một người mua dt để khám phá công nghệ, vọc sẽ nghiên về hdh mã nguồn mỡ nhiều hơn.
skul9x
TÍCH CỰC
11 năm
@tobe2405 Chuẩn quá bạn ơi. Không hiểu các bạn dùng Android nghĩ gì khi phát biểu vậy.
Dự là sẽ vui lắm đây. ipad thì ko nói làm gì chứ iphone mình thấy những điều sau(cá nhân):
Ưu:
  1. App ko phải nghĩ.
  2. Cảm ứng mượt(giờ thì Lu, nx với z10 có lẽ cũng ko thua).
  3. Nhìn sang trọng, bắt mắt, hoàn thiện và chất liệu tốt.
  4. chụp ảnh ngon,pin ok
Nhược:
  1. Os cùi bắp. ko có gì đổi mới, dùng chán đến tận cổ.
  2. Cái nút home vô duyên, mình toàn dùng zephyz, nút home trở thành thua(jb rồi), các bác ko jb ko ý kiến.
  3. Kiểm dáng củ chuối, vì cứ xào đi xào lại.
  4. kích thước màn hình nhỏ.
Mình nghỉ ip vẫn bán đc, vẫn ngon nhất, nhưng cái thời mong chờ nó sục sôi đã ko còn, nó ko còn dẫn đầu nữa. người ta giờ chờ s4, lu 1k, bb10 rất nhiều. nếu ip5s xuất hiện thì mình nghỉ apple quá bảo thủ, sẽ vẫn bán đc, nhưng chắc chắn mọi thứ sẽ trở nên tầm thường.
Cuối cùng : rất ghét ifan cuồng. vì với "bọn chúng" iphone là bá con bác đạo.
huungpham
ĐẠI BÀNG
11 năm
@spsp bài rất hay, mình cũng xài khá nhiều hàng cuả app (thiếu mỗi iMac) nhưng vẫn ko chịu dc fan cuồng của táo

Còn nếu ra 5s mà y chang 5 thì thôi rồi @@
@spsp bạn đang dùng 1280 ah!
@spsp cái nhược thứ 4 k tính vào đây được vì tùy người dùng chứ 😃 , đâu phải cứ càng to là càng tốt .
Như em thích android nhưng hàng khủng android toàn con to tướng , khi dùng rất vướng víu , dù gì nó cũng là điện thoại thôi , 3,5inh-> 4 inh là đc rồi . Sau này nếu iphone mà đua màn hình mà lên 4,3 hay 4,5 inh thì chắc chán dùng iphone luôn 😁
thích android hơn nhưng đúng là có iphone thì smartphone mới được như bây giờ
phucdrom
ĐẠI BÀNG
11 năm
co tien ma lam em 4s cung ngon
tranduyhai
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phucdrom Mình cũng như bạn đang sài s2 ,giờ máy chóc si ghê quá định đổi sang ip5 luôn vì giá chênh lệch cũng ko nhiều
tophit
TÍCH CỰC
11 năm
Mua S3 rồi nhưng vẫn trông ngóng một ngày nào đó quay lại với iPhone .....
đúng là iphone,ngoai ip4 ra thì nhìn bọn này không ưa tý nào cả,nhưng nói gì thì nói apple rất biết cách làm cho khách hàng trung thành và điên cuồng vì mình thật:p
@phamhongsonmkqn bạn này đang dùng ip4!hjchjc
@joeBanana minh đang dung galaxy bạn nhé,mình khen ip4 đơn giản vì thấy nó đẹp thui
iPhone 5 dẫn đầu thì không quá bất ngờ mặc dù đã có không ít lời chê bai và tranh biếm họa.

Những cái bất ngờ nhất là 4S về nhì thì cũng đủ hiểu độ hot của em này.
@doinho giờ vẫn rất nhiều người thích 4S ^ ^
căn bản IP5 bị chê màn bé với dễ xước
nó mà màn to ra với chống xước thì doanh số chắc phải gấp đôi
😆 nhiều người kém hiểu biết như mình quá !
Ra mắt đã lâu, nhưng 4S vẫn đứng vị trí thứ 2.

Điều ấy cho thấy sức hấp dẫn của em ấy vẫn còn rất lớn ...

Nếu ở Việt Nam mình, các nhà mạng có bán trả góp kèm hợp đồng như ở nước ngoài

Bảo đảm iphone sẽ bán đắt như tôm tươi...😁

...
@phuocthanh234566 Nhận máy xong hí hửng được vài hôm, mỗi tháng tích cóp gần 1/3 tháng lương cho nhà mạng thì không hí hửng nổi nữa đâu bác....
@phuocthanh234566 Nếu có thì em cũng mua. Thấy ip5 nhà mạng ở VN bán chỉ khác bản word chưa đến 1tr😃
leminhkha
TÍCH CỰC
11 năm
@phuocthanh234566 VN mà bán kiểu này chắc IP ko hot đc như bây giờ, VN mình vẫn còn tâm lý cứ thấy sài IP là phán nhà giàu, con nhà có điều kiện.
tình hình là cứ ngóng IP new ra quất luôn thể😁nhưng chắc phải vài năm sau mới có tiền mua:p
đã xài từ ip4 -> ip4s -> ip5 ... ( toàn do ng thân gửi xài )
mỗi lần lên đời thì mình cũng chẳng thấy gì vui vẻ và trải nghiệm nhiều . nhưng cảm giác tốc độ và ảnh chụp có cải thiện thiệt. Hi vọng iphone thế hệ tiếp theo sẽ đột phá
Mình định mua iPhone 5, xong rồi suy đi tính lại, lỡ dùng một thời gian xước thì sao, vậy là cưới 4S, chắc nhiều người nghĩ như mình.
@doinho Cái đó mình chưa thử,nhưng theo mình nghĩ thì iDevice ko bị hạn chế,Apple chỉ hạn chế tren pc thôi.Nhưng bạn đăng nhập nhìu thiết bị quá Apple sẽ lock và bạn phải unlock ID liên tục.
@devil Nếu như bị lock ID thì unlock bằng cách nào bạn?
@doinho Nó sẽ cho bạn 2 cách lựa chọn là trả lời câu hỏi bí mật hoặc qua mail.
pokenguyen
ĐẠI BÀNG
11 năm
@doinho Nếu chỉ đăng nhập vào AppStore để down các app đã mua thì ko giới hạn bạn ạ, nhưng dùng nó để mua trên máy luôn thì chỉ được 10 máy (cả PC lẫn iDevices)
Táo làm tốt thì bán được nhìu thui. thực tế hãng khác nếu có sản phẩm ngon thì cũng như vậy. chớ có chửi nhau
Dân Mỹ góp phần giúp iP5 lên đầu thôi. Tết vừa rồi thằng nào về cũng đi buôn xách cả chục về bù tiền vé máy bay :p
@galabuon đi buôn mang về đây có người mua thì ng ta mới buôn . biết mặt hàng gì ưa chuộng thì ngta mới buôn , bác nói mà k nghĩ cái vế sau khi về VN thì sao à :rolleyes:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019