iPhone luôn hỏi "tin cậy thiết bị" trên máy quen, Apple đang quá lười sửa lỗi ?!

thanhtung6868
15/7/2024 7:59Phản hồi: 112
iPhone luôn hỏi "tin cậy thiết bị" trên máy quen, Apple đang quá lười sửa lỗi ?!
Cách đây hơn 1 năm, mình đã nhận thấy việc mỗi lần kết nối iPhone vào máy Mac của mình thì đều bị hỏi cảnh báo "Tin cậy máy tính này", trong khi lý thuyết là sau khi bấm tin cậy thì 2 thiết bị sẽ nhớ và không hỏi ở lần kết nối tiếp theo. Mình không nhớ chính xác đã bị vậy từ khi nào, nhưng ít nhất kể từ khi mình nói về nó thì đã là hơn 1 năm trước.

Theo Apple mô tả thì: Vào lần đầu kết nối iPhone, iPad hoặc iPod touch với máy tính hoặc thiết bị khác, bạn sẽ thấy cảnh báo hỏi bạn có tin cậy máy tính đó không, đồng thời thiết bị (iPhone) sẽ ghi nhớ những máy tính mà bạn chọn tin cậy.

Thực tế cho thấy mình đã gặp 2 đời điện thoại với các phiên bản phần mềm IOS khác nhau, máy tính cũng là máy cá nhân sử dụng chung iCloud với điện thoại, cáp kết nối cũng là những sợi cáp đi theo iPhone mới hay những sợi cáp Apple Thunderbolt, tuy nhiên tình trạng này vẫn luôn xảy ra, iPhone luôn hiện cảnh báo, 1 ngày cắm kết nối 5 lần thì hỏi đủ cả 5 lần trong ngày.

apple-lỗi.jpg Đây là 1 trong những vấn đề (tuy không quá lớn) nhưng mình cảm thấy phiền phức, và cũng nhận thấy được 1 điều khác đó chính là Apple quá lười chỉnh sửa những lỗi nhỏ nhưng ảnh hưởng đến trải nghiệm như thế này.

Mời bạn đọc phiên bản đầy đủ về tính năng bảo mật này từ Apple Support:

Giới thiệu về cảnh báo "Tin cậy máy tính này" trên iPhone, iPad hoặc iPod touch

Tìm hiểu về máy tính được tin cậy và cách thay đổi các cài đặt của bạn.
support.apple.com
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

iTunes login acc của mình , máy có icloud acc của mình nó vẫn hỏi , vl cứ rút ra tầm 1 tiếng cắm lại là hỏi ,
Kazakstan
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@centernc Hàng xài chung thì đơn giản là ko tin cậy, còn người ta đã chọn tin cậy rồi còn cứ chày cối hỏi quài =]]
Kazakstan
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@centernc Nút không tin cậy để ngó thôi ah bạn
@Kazakstan Thế có nghĩa là trong gia đình có máy Mac dùng chung là ko bao giờ cắm vào để copy dữ liệu.

Phải mua thêm 1 con Mac để dùng riêng nữa à, nếu con máy riêng bị nhiễm virus thì sao, cắm điện thoại iPhone vào là nó lấy toàn bộ dữ liệu mà ko biết, mặc dù nhiều người cắm vào Mac chỉ để sạc thôi
@hoanglong0712 Nếu bạn nghĩ đó là lỗi nhưng apple lại không nghĩ vậy. Hãy nghĩ thử các rủi ro mắc phải nếu apple nghe lời bạn đi!
Xài ip là chấp nhận nó ko thể smart hơn andr rồi, từ thao tác cử chỉ đến tính năng, cái này thì phải chịu thôi
@Demah Bạn có thể điều khiển nó, nên nó thành gái j là do bạn chứ =)))) nó hỏi cái j cũng yes yes thì chả thế 😆
@p.a.tuan Haha, Android ai cũng gọi được thì là gái gì hả ông???
iPhone nó đóng hơn tí, kiểu á hậu đi kín đáo 😁
@van tuong_pc Bạn thử giải pháp Cloud như Dropbox, GG Drive, ... xem sao. Thấy mọi người hay xài cách này. Mình không có xài iPhone. ^.^
@HopeDeath mình cũng từng dùng gg drive rồi nhưng thấy tốn kém quá nên thôi, còn không thích cài dropbox lắm. thích những cái gì quen dùng rồi. nên không muốn cài thêm.
duyvua
TÍCH CỰC
2 ngày
Mình bị cái lỗi khi chụp màn hình trên ipad, nó đơ một lúc rồi mất, toàn phải chụp lại, tần suất diễn ra khá cao, 10 phát thì bị tầm 5 lần. Diễn ra cả hơn năm rồi mà chả thấy sửa 😅. Chắc do không ai report nên không biết.
Song Sanh
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@duyvua Ko đâu bạn. Mình cũng bị y hệt. Tìm hiểu trên reddit cũng rất nhiều người bị, mà ko có cách fix lỗi. Hđh ngày càng phức tạp nên 1 lỗi đơn giản thành ra khó fix, mình nghĩ vậy.
thang19269
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@duyvua Công nhận xài ipad nhiều lỗi đó cực khó chịu
Cắm vào để sạc thì quan tâm làm gì, còn cắm vào để lấy dữ liệu thì sao ko dùng Airdrop hay iCloud
@toannd.pt Bạn vào phản biện nào
@satthuchuot Có gì bạn cứ vào phản biện
@Baoanh_nghiem Nó hoạt động đúng chứ có sai đâu, bạn vào phản biện bác này đi
Screenshot 2024-07-16 at 13.09.35.jpg
@lehongxuan Tui thấy nó là tính năng, tui dùng tui ko thấy khó chịu, bạn vào phản biện bác này đi
Screenshot 2024-07-16 at 13.09.35.jpg
Xài iPhone là không cần cáp nhé, cu H còn đề nghị bỏ luôn cổng kết nối để không phải trang bị type C theo yêu cầu EU. Airdrop nó đỉnh của chóp rồi
@lhdtt Nó mà bỏ cáp thì đúng là không bị cái lỗi này thật rồi
Sói Ca!
TÍCH CỰC
2 ngày
Thôi mấy cái này ít người dùng bỏ qua cũng được
Van xin khóc lóc vảo apple làm lại cái App Điện thoại với Danh bạ sao cho thuận tiện hơn đi. Lắm thao tác quá
@Sói Ca! Mỗi lần copy số đúng phiền
@hqm_thunderlion đúng copy số đt mệt vl ra, rồi thêm cái 2 sim nữa, nhìn lịch sử cuộc gọi ngu người lun
Thay vì làm một cái cảnh báo kiểu như “tin tưởng và không hỏi lại lần sau”, Apple làm luôn quả lần nào cũng hỏi cho chắc =)) nhiều khi iPhone có vấn đề muốn cứu hộ trên chính cái MacBook của mình cũng khó.

Đỉnh cao trau chuốt UI UX :v
@Quy Le Anh Nó mới lỗi mấy năm gần đây thôi, xưa kia không có bị, máy nào bấm tin cậy rồi là lần sau nó sẽ không hỏi nữa đâu,
@Carl @QuanLyNhaNghi @GhétBọnNângBi @AudioScience

Có ý kiến gì về vấn đề này ko?
@centernc Rồi, dzô
Ngang đâu rồi?
maicasio
TÍCH CỰC
2 ngày
Trên đời này không nên tin bố con thằng nào cả.
Cái này chắc bạn bị lỗi gì đó thôi chứ nếu đông người bị thì Apple họ fix ngay chứ làm gì có khái niệm lười sửa lỗi. Vớ vẩn. Mình nhớ là bấm trust xong phải vài tháng sau không cắm vào máy tính thì nó mới hỏi lại chứ hôm nay trust, ngày mai ngày kia cắm thì đâu có vấn đề gì. Mình cũng là người rất hay cắm usb vào máy tính nhưng không bị thế bao giờ. Nếu trong 1 buổi hỏi 4 lần thì bạn xem lại thiết bị của bạn thôi chứ chưa gì đã đăng bài đi đổ lỗi cho Apple? Hay là bạn tự tin vào mình đến nỗi bạn thử vài lần không được thì chính xác 100% đấy là lỗi? Cũng như bên Android, hệ điều hành sẽ thu hồi permission cấp cho app nếu nhận thấy sau 1 thời gian dài app đó không đc sử dụng. Đây là 1 biện pháp bảo vệ người dùng thôi, có gì đâu mà phải gào lên.
Mình hay bị báo đăng nhập lại icloud
Qua làm cho khách truyền danh bạ và ứng dụng từ máy cũ sang máy mới cái nó bắt cập nhật đâu cũng nữa tiếng ...xong phải làm lại ..mình cực ghét cái này
tungjk
ĐẠI BÀNG
2 ngày
Cái bàn phím cài ngoài cứ nhảy nhảy về mặc định miết mà nó còn chẳng quan tâm fix.
dtk89
CAO CẤP
2 ngày
lâu lâu mình có "kết nối" lại với nyc thì cũng bị nghi ngờ và hỏi "anh có mang bao ko?"
cho nên mình nghĩ Apple làm thế là đúng đấy 😆
tào lao thật sự luôn.
Bài viết chất lượng tệ, chả có tí thông tin hữu ích nào. Chỉ nhằm gây war, chỉ biết kêu mà ko có tính giải quyết vấn đề gì.
Ít nhất cũng là bài viết gợi mở vấn đề chứ ko phải lảm nhảm kêu la.
@congzing Lỗi phần mềm mà kêu người dùng giải quyết vấn đề ?
@thanhtung6868 Thế bạn đăng ở đây thì ai giải quyết cho bạn ? Bạn đã report với Apple chưa ?
@thanhtung6868 Trình non lại đổ tại phần mềm 😏😏. Tui kết nối suốt này chỉ hỏi duy nhất 1 lần thôi. Ba cái xàm xàm này không chịu khó tìm hiểu mà đi post bài lấy số lượng cho đủ chỉ tiêu hả? Bày đặt bốc phốt Apple trong khi bản thân bạn gà thôi. Tôi có Google thử lỗi này thì cũng có ng bị và họ fix đc rồi đấy. Thay vì ngoác mồm ra chởi hãng thì tìm cách sửa lỗi đi. Gì cũng mang đi viết bài đc. Chịu.
Saigonam
TÍCH CỰC
2 ngày
Mình thấy thấy bạn cố tình ghi "tình chạng"
laiviet
TÍCH CỰC
2 ngày
Còn mod OK với việc Apple dịch "Trust this device" là "Tin cậy thiết bị" thì cũng lười ko kém Apple.
@laiviet Nếu mà được ngang với Apple thì còn gì bằng, cám ơn bạn.
Iphone nó có một lỗi này mới gọi là bệnh nan y 🤣 khó chữa ! Đó là nó hay hỏi MÃ cũ khi bạn khôi phục cài đặt gốc ! Ông nào vô tâm hay đổi mã mở khoá máy mà quên là thôi rồi luôn ! Iphone thành cục gạch mặc dù đó là máy chính chủ của mình !
Cẩn thận quá mức đôi khi cũng không tốt
Có lần mình khôi phục cài đặt gốc cho iPhone! Ok xong gần hết thì nó báo là nhập mật mã cũ của máy !!!!! Quả này run tay luôn các bạn ạ. Nhập mấy mã mới được! Đó là may mắn còn nhớ đó không thì đập luôn iPhone mua samsung A54 cho lành
Khó chịu vl luôn ấy chứ. Mỗi lần cắm vào mac để sạc là hỏi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019