IT-Policy Toàn tập - Tìm hiểu, cài đặt, chỉnh sửa

tinhvi
14/10/2007 6:37Phản hồi: 28
Bài viết này sẽ dạy mọi người tìm hiểu cơ bản về IT-Policy, cũng như cách tạo file để xóa bỏ các giới hạn cho máy
Nếu các bác thích vọc thì có thể tham khảo bài viết ở dưới. Hoặc có thể download file Policy.bin mà mình đã cấu hình để cài đặt được tất cả soft như Opera mini, Mobipocket... Lưu ý là file Policy.bin ở bài viết của Paloma không cài được Mobipocket Reader

Tìm hiểu về IT-Policy
Bình thường ở nước ngoài, khi BB được sử dụng trong 1 mạng nào đó có Blackberry Enterprise Sever (BES), thì có thể được add IT-Policy do nguyên nhân bảo mật. VÀ cũng chính vì thằng IT-policy này ngăn cản các chương trình của hãng thứ 3 (vd OperaMini) tạo kết nối ra ngoài, hoặc không cho phép ta tắt Firewall, hoặc ko cho phép disable pasword... và một loạt phiền phức khác sẽ nêu cụ thể sau.

Làm thế nào để biết BB của bạn có bị chặn bởi IT-Policy hay không?

Bạn vào security options ~> General settings, và nếu nhìn thấy một mục nào có tên là IT-Policy nghĩa là BB của bạn có cái của nợ đáng ghét này. Còn nếu không thấy mục nào có tên như vậy, bạn hoàn toàn có thể bỏ qua bài viết này

Tạo file Policy.bin

Các bạn có thể tự vọc chỉnh sửa IT-Policy bằng cách download IT-Policy Tool . Tool này được lấy ra trong bộ cài đặt của BES ( Blackberry Enterspire Server).

Tool gồm các file

· ITPolicy.exe Tool để chỉnh sửa và tạo file IT-Policy

· keyword.txt: Các từ khoá được dùng

· policy.inf Mẫu cơ bản của file Policy

Đầu tiên hãy chạy file ITPolicy.exe. Giao diện cơ bản giống như Wordpad, sau đó nhấn Ctrl + O để Open file policy.inf

Quảng cáo

Lúc này bạn sẽ thấy hàng loạt các thông số để chỉnh sửa IT-Policy

Cấu trúc của dòng lệnh là:

Key là các từ khoá. value là giá trị, giá trị này có kiểu dữ liệu là số, chữ, boolean.

Xem có vẻ khó hiểu đối với ai chưa học lập trình, nhưng chúng ta hãy đi vào ví dụ cụ thể

Quảng cáo

Ở ví dụ trên ta sẽ thấy UserCanDisablePassword cho thấy đây là thuộc tính cho phép người dùng có được tắt mật khẩu hay không. Nếu đồng ý thì ghi là true, nếu không cho phép hãy thay true bằng false

Dưới đây là 1 số thuộc tính quan trọng, muốn xem hết thuộc tính hãy mở file it_policy.pdf để xem hướng dẫn, hoặc ở trên mỗi thuộc tính đều có mô tả

Sau khi sửa xong, hãy nhấn vào Generate ở ITPolicy.exe, phần mềm sẽ tự động tạo file Policy.bin cùng thư mục.

Cài đặt IT-Policy lên điện thoại
Các bác tham khảo bài viết khá chi tiết của Paloma
http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=6090

Tinhte.vn

Cộng đồng Khoa học & Công nghệ, Diễn đàn thảo luận về Điện thoại, Máy tính, Máy ảnh và các thiết bị Khoa học & Công nghệ.
tinhte.vn

Bạn có thể tham khảo file Policy.bin mẫu, file này mình đã bật các thuộc tính quan trọng, có thể lướt web, cài Mobipocket… Nếu load file Policy thành công bạn sẽ thấy dòng chào mừng

“Chao mung den voi Blackberry Viet Nam” khi mở BDM co VietNam Blackberry

Update: Nếu ai muốn xóa hoàn toàn IT-Policy thì tải phần mềm .....util để xóa IT-Policy nhé.
http://forums......berry.com/f35/.....util-85617/
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nobo
ĐẠI BÀNG
17 năm
Cám ơn bác tinhvi 😁. Trước giò bị cái thằng IT Policy này hành goài, bi giờ biết cách trị nó goài hehe :rolleyes:
nhoccontinh
ĐẠI BÀNG
17 năm
Em muốn hỏi một câu (hơi ngô nghê), là sau khi cài IT policy, và cho phép cài đặt kết nối opera thì liệu có cơ may nào cho 7230 vào được mạng không?
Em ko còn dùng 7230, nhưng vẫn còn "tí ti" tình cảm với dòng máy này, và biết nhiều người cũng đang có khao khát như thế !!!
BB của mình trong mục general options không hề có mục IT policy gì cả mà sao khi khởi động Opera mini thì nó thông báo thế này :
The application opera has attempted to open a connection to a location inside the firewall and outside the firewall which is not allowed by your IT policy.

thông báo này chắc chắn là do policy gây ra rồi...
mình đang dùng 7290 v4.1.0.351
SIM của mình thì vẫn hiện chữ GPRS ngon lành...
Mình cũng bị y hệt bác này, vậy thì IT-Policy đã được removed chưa vậy? Nếu chưa thì làm sao bây giờ?:sad9cd::dull8ay:
bạn up lên bản 377 đi
chắc chắn sẽ vào dc mạng cho dù còn IT
mình gặp nhiều rồi 😁
Làm ơn trợ giúp
Anh ban tôi có cái BB8300, trước đây tôi đã theo HD trên TT để xử lý và cài đặt được một số pm cho nó băng BMD, trong đó có Mobilreader để xem sách, những vì anh bạn muốn có nhiều ƯD hơn nên đã đem đên 1 CH DTDD trên phố Lý Quôc Sư để nạp them UD, Bây giờ khi chạy Mobilereader thì nó báo thư viện trống rỗng ( mặc dù tôi đã để kho sách ở trên thẻ nhớ và vẫn còn). Như vậy qua Hướng dẫn về IT policy tôi đã biết máy đang có chế độ Này.( có thể CH nọ đã đè một bản ROM có sẵn Một số UD lên máy, vì trước đấy máy không hề có IT policy).
Hiện tôi đã làm hết theo hướng dẫn, như load file mẫu về và thưch hiện syn trên BMD băng file policy “ BB Vietnam”. Mặc dug máy đang kết nối internet tốt, Nhưng đến đây máy lại báo lỗi về browser default. Vậy cho hỏi phải xử lý thế nào…. Xin chỉ giúp.
Làm ơn trợ giúp
Anh ban tôi có cái BB8300, trước đây tôi đã theo HD trên TT để xử lý và cài đặt được một số pm cho nó băng BMD, trong đó có Mobilreader để xem sách, những vì anh bạn muốn có nhiều ƯD hơn nên đã đem đên 1 CH DTDD trên phố Lý Quôc Sư để nạp them UD, Bây giờ khi chạy Mobilereader thì nó báo thư viện trống rỗng ( mặc dù tôi đã để kho sách ở trên thẻ nhớ và vẫn còn). Như vậy qua Hướng dẫn về IT policy tôi đã biết máy đang có chế độ Này.( có thể CH nọ đã đè một bản ROM có sẵn Một số UD lên máy, vì trước đấy máy không hề có IT policy).
Hiện tôi đã làm hết theo hướng dẫn, như load file mẫu về và thưch hiện syn trên BMD băng file policy “ BB Vietnam”. Mặc dug máy đang kết nối internet tốt, Nhưng đến đây máy lại báo lỗi về browser default. Vậy cho hỏi phải xử lý thế nào…. Xin chỉ giúp.
Khi cắm Blackberry với 1 máy tính thì sẽ tự động sync cả IT-Policy từ máy tính vào Blackberry. Nên có thể file IT-policy bên Nhật Cường chặn mobipocket

Khi có dùng Blackberry Viet Nam chứng tỏ máy tính của anh đã nhận được file IT-Policy. Anh chỉ cần sync giữa Blackberry và máy tính là được.

Máy báo lỗi Browser default là do anh chưa cài đặt browser để sử dụng tại Việt Nam. Anh vui lòng xem lại hướng dẫn ở box chia sẻ kinh nghiệm
congthu0409
ĐẠI BÀNG
15 năm
Ko down được file Policy.bin nó die rồi thì phải
AE nào tốt bụng gửi vào mail cho mình với
MAIL:congbvit3k50@gmail.com
Chờ tin của AE
Thanks
TDTU
TÍCH CỰC
15 năm
nút thanks mất tiêu !

THANKS chủ topic !
:nerd6bs:Muốn voọc wá rồi mà kho down dc file Policy.bin hay cả IT-Policy.zip; Bác tinhvi giúp nhé.

Thanks.

up phát...................tìm hoài mà sao down cái file polyci.bin ko dc vậy bác.
mạng VNN chặn mất trang host free của em. Bác chịu khó gõ địa chỉ vào
trang proxy bên dưới để download
chichay
ĐẠI BÀNG
15 năm
em đã down ddc thanks bác nhiều
leanh215
ĐẠI BÀNG
15 năm
hông ai nói típ à! 😔( em cũng bị vậy nè, chả có mục IT policy gì mà khi vào Mobi Pocket reader nó vẫn bị thế
hay quá! em đang chuẩn bị lấy một em 8900 .. thanks bác nhé! Ô không dow được!
hi Bác tinhvi ....!
Em đang dùng con BB7290,
Em dùng tool của Bác để edit IT-policy, khi Em set chiều dài của password còn 2 (như file Bác gửi là 5).

Em mở BDM cho BB và BDM kết nối với nhau. Sau khi đồng bộ xong, thì Em rút dây ra, khởi động lại BB.

Em vào phần password để setup, Em nhập 3 ký tự. BB nhận ok.
Sau khi setup Password xong, Em ra ngoài home sreen, lock keyboard.

Sau đó unlock thì nhập cũng 3 ký tự hồi nãy, và máy báo password sai, nhưng số lần ko +1/10 (như mỗi lần nhập sai thì sẽ +1/10).

Em dùng BDM để backup và cũng nhập đúng password thì ok.

Thế là ko thể vào BB với password 3 ký tự, mặt dù uprom cũng ko hết, chỉ còn 1 cách là nhập sai hoàn toàn 10 lần thì BB quét sạch dữ liệu, lúc đó mới vào được BB.

Như vậy thì cho dù It-policy có giảm độ dài xuống 2, nhưng mà BB7290 ko hỗ trợ thì cũng ko dùng được đúng ko Bác tinhte.

Bác nào có kinh nghiệm trong vụ it-policy cho BB7290 này giải thích hượng tượng trên giúp Em.

thanks
up Bác tinhvi hay Bác nào rành về it-policy của con BB7290 này help Em cái.

help, thanks.
em thề với bác là từ khi có thằng IT... này chỉ mún đập máy cho đỡ ức chế nhưng giờ thì nó sẽ bị em đập cho què cẳng
hay quá đánh dấu nào uppppppppppppppppppp
cái IT này bữa trước máy của thằng bạn cũng bị chặn nà, mần mò 1 hồi cũng gỡ dc, chứ down nó zìa làm wai1 ji` hem bik'
Uhm. Sao kỳ vậy nè.
Máy tui sử dụng wifi lướt web với Opera ầm ầm, nhưng không thể nào chat hay nhận mail hay RSS được (đã thử sử dụng thử: Logimail - Viigo - Vitalk - Vi-chat - Beejie).
Nhưng khi chuyển sang dùng GPRS thì lại bình thường.
Xin các cao thủ chỉ giúp.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019