Jony Ive nói về Apple Pencil: trải nghiệm tự nhiên là yếu tố quan trọng nhất

Duy Luân
15/11/2015 0:59Phản hồi: 210
Jony Ive nói về Apple Pencil: trải nghiệm tự nhiên là yếu tố quan trọng nhất
Sáng tạo lại thứ mà hàng tỉ người đang sử dụng mỗi ngày không phải là chuyện chơi. Chiếc bút chì mà ai trong chúng ta cũng biết đến đã tồn tại từ hàng nghìn năm nay, bắt đầu từ việc than graphite được vô tình tìm thấy hồi năm 1564 trong một cái rễ cây bị tróc gốc ở Cumberland, một khu vực cũ nằm ở tây bắc nước Anh hiện nay. Đến cuộc cách mạng công nghiệp thế kỉ 19, rất nhiều công ty sản xuất bút chì nổi tiếng đã ra đời, ví dụ như Faber-Castell hay Steadtler, để giúp mọi người diễn tả ý tưởng của mình trên giấy theo một cách dễ dàng nhất có thể. Vậy mà Apple lại muốn tạo ra một cây bút chì mới hơn, và dẫn đầu nỗ lực đó không ai khác chính là giám đốc thiết kế Jony Ive.

Apple Pencil được thiết kế để mô phỏng lại trải nghiệm thực tế như khi dùng bút bi hay bút chì, và tất nhiên là hãng muốn làm nó theo cách tự nhiên nhất, chính xác nhất có thể. Tất nhiên, Apple Pencil không chỉ là cây bút bi hay bút chì, nó còn có khả năng biến thành bút vẽ, bút dạ, bút tô... tùy theo ứng dụng mà bạn đang xài trên iPad là gì.

Jony Ive nói quyết định đặt tên cho thiết bị này là "Pencil" có thể được xem như một thông điệp để diễn tả cách mà các đối tượng, các công cụ trên thế giới đã tiến hóa trong vài trăm năm qua. Một trong những thách thức lớn nhất khi Apple cân nhắc về Pencil đó là họ phải tạo ra một công cụ ghi chú truyền thống để xài với iOS, trong khi hệ điều hành này lại hoạt động chủ yếu với ngón tay, không phải là đầu bút nhỏ xíu. "Chúng tôi hi vọng rằng nếu bạn đã dành nhiều thời gian xài cọ vẽ, bút chì hay bút bi, nó sẽ mang lại cho bạn một cảm giác quen thuộc. Và để có thể đạt được mức độ tự nhiên, đơn giản như thế là một thách thức kĩ thuật rất lớn".

Chữ "tự nhiên" đã được Apple lặp đi lặp lại nhiều lần khi công ty cũng như chính Jony Ive nói về Apple Pencil. Ngay từ hình dáng của nó đã khiến người ta liên tưởng đến cây bút chì truyền thống. Nó là một cây nhựa dài màu trắng với một đầu có thể gỡ ra được (cổng sạc), đầu còn lại chính là "ngòi" bút nhọn và mảnh. Phần ngòi này có cảm biến để cảm nhận lực nhấn của bạn mạnh nhẹ ra sao, từ đó quyết định độ đậm của nét vẽ hay nét chữ mà bạn viết lên màn hình. Ví dụ, nếu bạn đè mạnh thì nét sẽ đậm hơn, đè nhẹ thì nét mảnh lại, hay nghiêng bút để tô thì nó sẽ ra một bảng to hơn bình thường, y hệt như một cây bút chì bình thường.

Ive hi vọng rằng những người mới xài Apple Pencil lần đầu tiên sẽ cảm thấy ngạc nhiên vì chữ "tự nhiên" đó, vì "tất cả mọi cây bút stylus khác mà bạn từng dùng qua chỉ là những đại diện khá tệ hại của thế giới vật lý (nguyên văn: a pretty poor representation of the analogue world)". Ive cũng tưởng tượng ra một tương lai nơi Apple Pencil có thể vui vẻ nằm cạnh một tờ giấy và một cây bút chì HB thật.

"Nhiều người trong nhóm thiết kế của chúng tôi đã làm cùng nhau trong hơn 20 năm. Chúng tôi luôn vẽ trong cuốn sổ tay của mình, và lần đầu tiên tôi bắt đầu thấy họ dùng iPad chung với Apple Pencil. Cũng có vài người đã thử qua một số cách khác hồi mấy năm trước nhưng họ đã không xài nữa. Trải nghiệm cá nhân của chúng tôi cho thấy rằng bây giờ đã có cơ hội để làm những thứ viết, vẽ trên iPad mà bạn không thể làm được trong thế giới thực".

Nhưng không phải mọi thứ liên quan đến Apple Pencil đều tự nhiên. Ive chỉ ra rằng việc cắm cây bút Pencil vào iPad để sạc rõ ràng là một việc rất không tự nhiên, hay nói cách khác là không trực quan. "Người ta thường không thích phải sạc nhiều thiết bị, rồi phải quản lý chúng nữa, do đó mà một trong những thứ chúng tôi đã làm việc rất tích cực đó là quá trình sạc Pencil sẽ ra sao. Thứ mà tôi cho rằng đáng chú ý ở đây đó là sức mạnh của thói quen, nhưng nếu bạn đã làm một chuyện gì đó lặp đi lặp lại trong rất nhiều năm thì không có nghĩa rằng không có một thứ nào khác có thể thay thế được cho hành động đó".

Trong quá trình nói chuyện, Jony Ive cảm thấy hứng thú hơn khi biết rằng Rhiannon Williams, một cây bút của tờ Telegraph cũng là người đang phỏng vấn ông, đã bắt đầu thử nghiệm Apple Pencil trong vài tuần qua. "Tôi lúc nào cũng thích khi bạn bắt đầu sử dụng một thứ mà không phải suy nghĩ nhiều về nó. Bạn bắt đầu xài nó một cách vô thức hơn, bạn suy nghĩ ít hơn về nó, và đó cũng là lúc bạn sử dụng nó theo cách tự nhiên nhất. Thứ mà tôi thật sự cảm thấy vui đó là lúc tôi cầm Pencil lên và bắt đầu vẽ mà không phải cân nhắc gì thêm, cũng như cách mà tôi cầm bút chì và bảng vẽ của mình".

"Khi bạn bắt đầu nhận ra rằng bạn đang làm một thứ gì đó mà không phải là để thử nghiệm, bạn đã vượt qua ranh giới của việc nghịch cho vui và bạn đã bắt đầu sử dụng nó với đúng mục đích mà nó được tạo ra. Khi bạn bước qua ranh giới này thì công cụ đó đã thật sự trở nên mạnh mẽ", Ive chia sẻ.

Quảng cáo

Nguồn: Telegraph
210 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hóng trên tay em nó
Tán hươu tán vượn gì thế, xuống dùm cái coi 😁
phantnang
TÍCH CỰC
8 năm
ngày xưa bút chì từ cái rễ cây, ngày nay cái hệ sinh thái của apple đã lòi ra cái 'rễ' thối rồi!
@phantnang Lảm nhảm.
Bdonald
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phantnang Bạn làm thế ngo để viết bìnt luận của minh khi bạn vẫn đi sau cri cày và con trâu ở ngoài đồng? bạn là người thông minh nhất trong những người đi sau con trâu.
phantnang
TÍCH CỰC
8 năm
@Bdonald Mày thông minh thì cứ sài đồ apple đi, tao ghét cái hệ sinh thái thối của no.đêns nỗi cái pen củng phải độc quyền
Bdonald
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phantnang
  1. vậy cho hỏi cái pen của microsoft surface hay cây viết của samsung galaxy có độc quyền không?
  2. vậy Microsoft windows có độc quyền không?
  3. Android os có đôc quyền không?
***** cái pen của apple phải nói là độc đáo mới đúng nghĩa.
Apple pencil sạc dc = sạc 12W ko mọi người. 😃
nokishock
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyensang12 Bác cắm thẳng vô ổ 220v là nó full pin ngay và luôn nhé. Apple mới tích hợp công nghệ FastCharge 10.0.1 đấy 😃 Thân 😃
@nokishock Ổ 220V có USB 2.0 cũng cắm rùi. 😃
Sớm hay muộn rồi thì con ipad pro cũng thành trào lưu mới của dân công nghê sành điệu yêu cái đẹp thôi ^^ Ôi tưởng tưởng hình ảnh cưỡi con Vespa Sprint đen nhám sơ mi đen body quần âu giày da hàn quốc tay cầm cặp tab bước vào quán cafe lôi con tab pro ra làm việc vs đối tác, hai bên đường lá vàng rơi tung bay trong cái se se lạnh của đầu đông Hà Nội, tay cầm con 6 plus tự sướng bên ly cafe...Đúng là hoàn hảo !!!
thanhtung183
ĐẠI BÀNG
8 năm
@anh_hung_vo_le Bác bị thế này lâu chưa ?
prince8882
TÍCH CỰC
8 năm
@anh_hung_vo_le anh_hung_vo_le dậy đi học, ngủ thế đủ rồi 😁
hungthieuk
TÍCH CỰC
8 năm
@anh_hung_vo_le sướng quá ta, nói vậy mà có làm vậy không?
Louisch129
TÍCH CỰC
8 năm
@anh_hung_vo_le Thế đek nào ở trên thì iPad Pro, ở dưới thì lại lôi Tab Pro là sao? Thanh niên sống ảo à :v
có nhà thiết kế nào chê , hoặc nói ko tốt về sản phẩm do chính mình thiết kế đâu nhỉ 😁
Cách tư duy như vậy rất hay, nên Pencil tốt nhất là không cần sạc hoặc là sạc không dây thông qua iDevice.
tuyệt vời
vlcdng
TÍCH CỰC
8 năm
Chưa trải nghiệm nên chưa phán xét về nó được! Hy vọng Apple k làm ntd thất vọng
Ông Ive này khua môi múa mép thành thần. Mặt ông lúc nào cũng tỏ vẻ nghiêm trọng, luôn thể hiện mình sáng tạo và cách tân.

Đưa ông ý cầm củ khoai lang lên quảng cáo thì đảm bảo sau đó củ khoai lang bán được với giá trên 1 lượng vàng.
@mattdeanu Người thường và người tài hơn nhau chổ đó 😁
july3rd
TÍCH CỰC
8 năm
@Trần Việt Hà Bạn càng khen thằng bán hàng là giỏi thì càng chứng tỏ bạn là người mua hàng ngu :p
@july3rd :v một ng có giỏi đến mấy thì làm sao mà sâu trong nhiều lĩnh vực đc, cái thứ 2 là bọn bán hàng nó ko chỉ nói về những điều mình chưa biết, mà nó còn nhắm vào những điểm yếu, sở thích của ng mua nữa, mua đc sp tốt thì thà mua ngu 1 tí còn hơn thông minh kén chọn quá lại chả có j vui, nguy hiểm tỏ ra ngu còn hơn thông minh bị chúng nó ghét
Chị cúc thì bảo có thể thay thế laptop hoặc pc, ive thì trải nghiệm tự nhiên. xuống đê gió đủ mạnh rồi
ngox_IT
TÍCH CỰC
8 năm
Cây viết chì mắc nhất thế giới 😁
phamhung1610
ĐẠI BÀNG
8 năm
mong các ipad về sau đều dùng đc cái bút này,mang ipad mini và bút đi họp có gì chép luôn,đỡ phải quyển sổ vs bút bi
đã đắt, k có chỗ để, lại k có tẩy?
UPPERCASE
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có lẽ sẽ cho cảm giác thật hơn Spen.
huy9988
CAO CẤP
8 năm
Đối với mình thì Apple Pencil là một thiết bị đáng giá (vẫn chưa có để xài, đang đợi ship về, nhưng hôm qua đã xài thử ở Apple Store). Nó rõ ràng là cây viết cảm ứng tốt nhất hiện giờ, lần đầu tiên mình thấy một chiếc bút cảm ứng gần như ko bị parallax effect (các bạn phải thử dùng mới biết nó thật tới mức nào!), nên giá $100 ko đến nỗi tệ. Đợt này mình chỉ thấy Apple giở trò mèo ở mỗi cái keyboard thôi, giá thuộc dạng đắt nhất thế giới ($170) mà thua xa lắc Type Cover của Surface Pro 4 ( dù chỉ $130), nên mình sẽ mua hàng Logitech, quyết ko mua của Apple vì nó quá lố bịch!!
huy9988
CAO CẤP
8 năm
@cuhiep Ủa, bác đánh thử cái keyboard đó rồi à, mình thì chưa xài, mới order thôi, thấy review trên nhiều trang, có chỗ khen, có chỗ chê, nên chưa biết chính xác sao, để bữa nào xài thử xem sao!!
brits
TÍCH CỰC
8 năm
@huy9988 mà nó có dùng được với iPad Air 2 ko vậy?
huy9988
CAO CẤP
8 năm
@brits oạch, bác chắc hỏi đùa, cái bút quan trọng 1, còn cái màn hình quan trọng 10 đó bác, công nghệ màn hình iPad Air 2 ra lâu lắc rồi và chỉ là cảm ứng thường, đâu phải dạng Active Digitizer Screen đâu mà dùng được với những loại bút cảm ứng active như Apple Pencil 😃
brits
TÍCH CỰC
8 năm
@huy9988 vậy nên mới hỏi nè, cảm ơn đã chia sẻ 😃
hungloi11
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cách đây một thời gian apple còn chê lên chê xuống cây viết của galaxy note, cho là ko cần thiết, vậy mà bây giờ lại chế ra cây bút y như vậy rùi phán là quan trọng nhất. Đúng là miệng lưỡi ko xương.
@Khánh Bee Bạn biết note 10.1 ko ?
@hungloi11 mỗi thời điểm mỗi khác , viết apple ngon hơn viết samsung nên nó bán chứ ko có tặng kèm .
gautrang14
TÍCH CỰC
8 năm
@rook12342 Thời steve bút cảm ứng là để tạo lực nhấn cho màn điện trở, còn thời timcook apple pencil dùng thay cho bút chì truyền thống. Bác nên dùng đầu để suy nghĩ chứ đừng cố xuyên tạc như thế đầu óc sẽ thông minh và não có nếp nhăn hơn.
@rook12342 Đối với đa số người. 70% tính năng của cái smp là " những thứ không cần thiết " đấy? Chú có chắc là chú dùng hết đc 100% tính năng của cái smp ko? Nếu ko thì những thứ chú k bao giờ đụng đến chả là " những thứ ko cần thiết" ak? Vẫn biết chú đúng là như thế nhưng chú tự nhận như vậy a cũng hơi bất ngờ đó:D. Còn những thứ đằng sau mà cũng là bò thì chắc 90% cái tt này toàn bò hết :D
có nói bao nhiêu thì cũng không hơn được người ta đâu 😆)
Sona6789
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phuongnam2207 Còn cty nào hơn Apple nữa hả bạn.?!
@Sona6789 có so sánh công ti đâu, đang nói cái bút và cái bảng nó ra cùng ấy 😆))
Sona6789
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phuongnam2207 Thế k hơn ngta là ai? Ông xài chưa mà phán. Theo tui thì cái gì bỏ tiền ra mua thì luôn tốt hơn những thứ dc tặng kèm free..^^
@Sona6789 chắc gì nó đã free ? 😆
@phuongnam2207 chưa dùng đứng phán thằng nào hơn
Mê em ipad pro quá 😃 có cái pen nữa thì mình sẽ design 1 cái dock cho 2 đứa đó 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019