Keychron K4 tiếp tục được gây quỹ thành công, layout 96%, tùy chọn switch quang học

bk9sw
15/10/2019 10:22Phản hồi: 130
Keychron K4 tiếp tục được gây quỹ thành công, layout 96%, tùy chọn switch quang học
Hẳn anh em còn nhớ Keychron - hãng làm bàn phím không dây cho Mac, mình từng trên tay 2 con phím của hãng này và hôm nay mò lên Kickstarter lại thấy Keychron đang gây quỹ cho phiên bản thứ 4 - Keycrhon K4 với thiết kế layout 96%.

Keychron K4 không chỉ đơn thuần là một phiên bản lớn hơn của K2 mà lần này có nhiều tùy chọn switch hơn, trong đó đáng chú ý là dòng switch quang học của FlareTech. K4 vẫn là bàn phím không dây, tích hợp pin 4000 mAh cho thời lượng sử dụng đến 4 tuần (nếu tắt đèn), kết nối Bluetooth tối đa 3 thiết bị, sạc và kết nối có dây bằng cổng USB-C.

K4 tương thích với cả Windows, Mac, Android và iOS với nút gạt chuyển qua lại giữa các hệ điều hành để điều chỉnh nút chức năng, mặc định sẽ là Mac layout. Mình từng nói rằng bàn phím của Keychron được thiết kế tối ưu cho Mac bởi nó tích hợp cả dàn phím chức năng y hệt layout của Magic Keyboard hay bàn phím MacBook.

Lần này với phiên bản 96% thì nó dài hơn layout 84% của K2 nhằm giữ lại cụm phím số. Có thể nói đây là một layout "dị", mình thấy Cooler Master có dòng phím dùng layout tương tự vậy và thực tế layout mới đi kèm với chuyện chúng ta phải làm quen. Nhất là cụm phím điều hướng nằm xen lẫn giữa cụm phím chính và phím số, không quen rất dễ bấm nhầm, cá nhân mình không thích layout này. Dù vậy anh em gõ code hay làm việc liên quan đến con số chắc sẽ cần.

Về phần switch thì lần này Keychron cung cấp nhiều tùy chọn hơn với 2 dòng switch khác nhau - switch quang học và switch cơ học của Gateron. Switch quang học là trào lưu mới và bản thân mình cũng đang dùng một chiếc bàn phím dùng loại switch này của Razer, nó đạt được trải nghiệm gõ cân bằng giữa chơi game và cào phím cường độ cao. Keychron cung cấp 2 tùy chọn switch quang là Blue (50g, 1,8/4 mm, clicky) và Red (40g, 1,8/4 mm, linear).

Với switch cơ học truyền thống thì Keychron K4 tiếp tục dùng switch của Gateron với 4 tùy chọn là Blue, Brown, Red và Yellow (cảm giác gõ như Red nhưng nặng hơn chút).

K4 cũng có đèn nền RGB nhiều hiệu ứng hoặc chỉ đèn trắng. Chất liệu vỏ phím cũng có 2 loại là nhựa hoặc nhôm như K2.

Hiện tại K4 đã được gây quỹ thành công trên Kickstarter và hiện tại anh em có thể ủng hộ 69 USD để có K4 phiên bản đèn LED trắng, switch Gateron, vỏ nhựa. Phiên bản dùng switch quang học sẽ cần số tiền ủng hộ từ 79 USD. Nếu anh em thích đèn RGB hay vỏ nhôm thì số tiền sẽ tăng thêm 20 USD hoặc nhiều hơn. Chi tiết về có trong link nguồn.

Nguồn: Kickstarter; Keychron
130 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lựa chọn bổ sung chất lượng cho các ae đang cào phím cánh bướm. Khỏi lo sớm hư hỏng cánh bướm 😁
thtan92
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trungcustom Xài thoải mái đi bạn ơi. Mua bướm về ko xài ngứa lắm. Mình quất thẳng hư đem thay bộ mới =))
@maidng Thằng apple nó đặt tên là đã thấy xúi quẩy rồi, hết tên để chọn nó chọn ngay cánh bướm, vừa gọi lên là đã thấy mong manh dễ vỡ rồi. Kết quả là tan nát hết cả.
@Jack Roland Có bướm là phải chơi chớ haha =))
Nhìn thích lắm mà ko mua đâu
Dành tiền cưới vợ lo cho gdinh..
@adagioleonard Có nhiêu đó tiền sao đủ cưới vk. Bảo vệ bướm quan trọng hơn 😁
TnQ NMT
TÍCH CỰC
5 năm
@adagioleonard Ng ta bảo cưới xong có tiền làm ăn =))) mà e cưới xong mất tiền chứ có dư xu nào đâu mà làm ăn
@TnQ NMT cưới xong có tiền làm ăn là do cô dì chú bác mỗi người mừng cưới 1 cái gông vàng, chứ tiền cưới mà phải đi vay ngân hàng thì nhịn thôi 😔
TnQ NMT
TÍCH CỰC
5 năm
@daoluong1991 đâu có vay đâu bác 😁:D chỉ là chi phí đám cưới còn cao hơn cả tiền mừng. Vàng đc cho thì chắc để đó chứ không bán đi làm vốn đc
senvang88
TÍCH CỰC
5 năm
hay quá lúc nào có mua
Được, nhìn thích.
kidsida
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang dùng con Ducky one TKL ko led, mấy bác tư vấn dùm em xem có nên đổi qua con keychron này không.
K2 thấy ăn đạn hơi nhiều, ko biết K4 sao đây 😁
ZodiacXIII
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Seth13389 Mình cũng dùng Dark Brown. Xài vp gắn thêm O-ring nữa gõ phê :3
ZodiacXIII
ĐẠI BÀNG
5 năm
@n.a.v.i.p Mình xài cả K1 lẫn K2 :3 Vẫn k có gì lăn tăn :3
lilw
TÍCH CỰC
5 năm
@Seth13389 Mình cũng Alu Dark Brown giống bác đây, cảm giác gõ khá thích đối với người mới như mình. Cũng trang bị o-ring cho đỡ ồn khi gõ ban đêm. Mình cũng nhớ numpad nên khi nào có K4 trên siliconz sẽ làm 1 con thử và chơi hẳn optical luôn xem thế nào =))
kaanoo29
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chipM xin vài dòng review thím ơi

so với mấy con = tiền (cd87, akko 3084 ...) thì thế nào nhỉ

nghe gateron hơi lăn tăn =))
Hay lắm
Hãng này làm quảng cáo rất tốt , ae ms tập chơi Phím cơ 10 ông hết 7 ông hỏi . Chưa dùng phím cơ thì thấy sướng mà một khi đã dùng của mấy thằng khác rồi thì bấm keychron như lol
cattrieu
TÍCH CỰC
5 năm
@hqm_thunderlion thì mình chơi custom mec-key nên biết mà 😁
@palmtj27 chuẩn rồi bác, lại giống bọn lofree, móa thấy quảng cáo ác mua về gõ như lols =))
@cattrieu Em trả lời chủ cmt á bác 😆)
Hieu123z
TÍCH CỰC
5 năm
@palmtj27 hãng này cũng dc, switch gateron red gõ sướng hơn cherry red. Có con này TKL nhỏ nhỏ cầm đi cũng tiện, về nhà gõ Topre chấp tất cả các thể loại 😆
Hãng này học hỏi razer à
Bị phốt chuyển hàng của thằng này một lần, cạch tới giờ! Tiền mất tật mang
cakeohieu
TÍCH CỰC
5 năm
@mrTimbaland Cụ thể là sao vậy bạn? thấy mọi người đều báo hàng đã về tay hết rồi mà.
@mrTimbaland là sao bạn
SonAmpe
CAO CẤP
5 năm
@mrTimbaland Kể nghe với anh :eek:
@mrTimbaland Mình trả hết tiền ship và tiền hàng trên kickstarter, xong đợi hoài k thấy giao hàng mới viết mail hỏi nó nó kêu phải đóng thêm tiền ship vùng sâu vùng xa, mình ok vẫn đóng thêm cho nó rồi đợi tiếp... vẫn k nhận đc hàng kể từ lúc đặt tới lúc đó là gần 1 năm 😆) cuối cùng chịu k nổi kêu nó refund thì nó chỉ chịu trả tiền hàng, tiền ship đóng mấy đợt nó k trả... và phải viết mail đòi gần chục lần nữa mới nhận được tiền refund 😃)) dây dưa cả năm trời cuối cùng bị mất tiền và thời gian như vậy! Wtf 😃)))
Bàn phím của hãng này nhìn đơn giản mà đẹp
Đẹp
anhtuan277
ĐẠI BÀNG
5 năm
đặt mua bàn phím K2 trước khi silizonZ mở đặt ở Việt Nam!, nhưng keychron làm ăn sống nhăn, sau hơn 3 tháng thì đòi thêm tiền ship các kiểu. đến nay 4 tháng vẫn chưa có hàng...
anhhtbk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhtuan277 mình cũng đặt ở trang chủ ship về HN thì thấy không sao, chỉ là phải nộp thêm thuế, phí này nọ cuối cùng cao hơn đặt ở VN, cay vụ này vãi
bacbaphi23
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái này chắc phù hợp cho anh em Gamer hơn chứ dân văn phòng như mình chắc chưa đến mức bức thiết lắm. Type bàn phím trên con lap Thinkpad đã thấy rất là đã rồi 😁
Doremon2010
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bacbaphi23 Nhà hoàn cảnh, em định mua con Thinkpad này! Bác thấy ổn ko? https://minhvu.vn/laptop-cu/lenovo-thinkpad-cu/lenovo-thinkpad-dong-t/lenovo-thinkpad-t440s-core-i5

- Thấy dòng t440p chip mạnh hơn t440s nhưng cân nặng thì kinh quá, t440p nặng 2,1 kg, trong khi t440s nặng hơn 1,5kg xíu
@Doremon2010 Chơi dòng p đi. Năng hơn nhưng mát hơn, mạnh hơn. 😃 . Nó trâu lắm. em mua x220 t gần chục năm vẫn ngon
@vanduc1602 Công nhận bàn phím thinkpad ngon thật, cơ mà xài phím cơ nó gõ nhẹ hơn còn thích hơn nữa bác. Em có con phím cùi 500k mà gõ thấy nhẹ hơn thinkpad, thấy sướng hơn xíu 😃)))
@zzMr.Hoàngzz Chưa dc thủe bàn phím cơ bao h. Toàn dùng máy thinkpad . Cũng không mua bàn phím ngoài. Máy cây thì toàn dùng bàn phím 200k 😃)
Bàn phím đẹp
NWBE
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngon
Nhìn thiết kế trông cũng đẹp, trải nghiệm chắc là "phê" lắm nhỉ!
TungRivals
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đẹp nhưng keycap abs gõ quá chán, bị bám mồ hôi và vân tay, switch chưa dùng đã hỏng 1 cái phải nhờ ông anh gửi trả bảo hành. Mà mình tự mua về đây qua hải quan nên mất thêm gần 500k tiền thuế + hải quan.
@TungRivals vừa đặt mua con K2 đợi cuối tháng giao hàng, lên thấy người ta than phiền dữ vậy, tệ lắm à -_-
TungRivals
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Vo Huu Phuc Em mới lấy thêm con keycool 84 2019 black switch nữa dùng ở cơ quan thấy ok hẳn, cherry MX mà. Nếu con K2 Red switch của e đang dùng mà thay toàn bộ keycap pbt dye-sub thì gõ cũng tạm ổn, thêm o-ring nữa.
Cái em phàn nàn là chất lượng keycap và switch của gateron, còn layout 84 như vậy thì nhiều hãng làm mà bác.

Nếu bác tự đặt thì xác định là khó mà bảo hành được, đem qua thợ sửa mất tiền thôi.
@TungRivals toi, khi đặt ko nghĩ nhiều thế 😃
ZodiacXIII
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Vo Huu Phuc Mình đang xài K2 đây b 😁 Brown switch dùng ở văn phòng nên đặt vòng O-ring cho e nó thì ok :D
@Vo Huu Phuc có lẽ là tệ nhất trong tầm giá. haha...

mấy phím có stab đều bị khực khực khó chịu vô cùng, đang gõ mượt tự nhiên bị khực tuột mood bà cố! :rolleyes:o_O
domino6789
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chờ mãi chẳng thấy con nào bluetooth mà dùng cherry mx low profile.
Hieu123z
TÍCH CỰC
5 năm
@domino6789 low profile thì hơi hiếm bác ak 😁. Bác thử qua con filco minila air xem ntn :D
@domino6789 Mình cũng thích giống bạn mà thấy ít quá 😔
@Hieu123z Con này dùng ngon ko bác? Em cũng đang nghía em nó vì có blt và nhìn có vẻ nhẹ, mang vác cũng tiện :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019