Khám phá cố đô Luang Prabang với Ford Raptor

Jangnhut
28/7/2022 4:32Phản hồi: 11
Khám phá cố đô Luang Prabang với Ford Raptor
Trong chuyến chạy xe xuyên Lào hơn 20 ngày vừa qua thì nếu hỏi nơi nào mình thích nhất thì chắc chắn câu trả lời đó là Luang Prabang

Cố đô Luong Prabang với mình không phải là một nơi có nhiều cảnh đẹp, chỉ là một cố đô nhỏ nhưng lại là nơi cho mình cảm giác bình yên nhất khi đến Lào. Rất khó diễn tả được cái cảm giác bình yên và nhẹ nhàng ở đây, có lẽ là vì những ngôi chùa cổ kính, những khu phố cổ mộc mạc và những người dân hết sức thân thiện hiền lành.
Ngay cả trong chợ tấp nập bạn cũng rất khó mà nghe người dân lớn tiếng với nhau. Họ luôn nói chuyện rất nhẹ nhàng và sẵn sàng nở nụ cười chào bạn khi nhìn họ. Một nơi rất nổi tiếng và có nhiều du khách quốc tế nhưng bạn sẽ luôn có cảm giác an toàn nơi này vì không có những cảnh chèo kéo mời mọc hay chặt chém khách (như nước láng giềng
[​IMG])

Đến Luang có một cái thú vị mà bạn không nên bỏ qua đó là thức dậy sớm nhìn các nhà sư đi khất thực hay còn gọi là lễ Tak Bat. Cũng vì thức trễ mà mình quyết định ở lại đây thêm một ngày nữa để xem lễ này. Khất thực là một nét văn hóa có mọi nơi ở Lào thế nhưng mình lại thích ngắm nhìn cảnh đó diễn ra trên phố cổ ở đây. Tak Bat là một truyền thống lâu đời trong văn hóa Phật giáo tại Lào, nghi lễ này được bắt đầu bằng việc các nhà sư khởi hành trên đôi chân trần từ các ngôi đền trong thành phố để nhận đồ ăn trong ngày từ những người dân Hàng ngày, khi trời còn mờ sáng, với đôi chân trần, các nhà sư xếp thành hàng dài, lặng lẽ tỏa đi dọc các con đường nhận đồ khất thực từ những người dân và người dân cũng đã chuẩn bị thức ăn để dâng cho các nhà sư. Theo mình biết thì đây cũng là bữa ăn trong ngày duy nhất của các nhà sư.

Lần sau nếu có dịp quay lại chắc mình sẽ ở hẳn nơi này lâu hơn để cảm nhận được nhiều hơn nữa cuộc sống bình yên nơi đây.

11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao mình không thấy cover ta
Đây nữa, ngay cả trang chính
Xem video 24frame nó đẹp cảm xúc cực kì. Clip quay chuyên nghiệp quá
SnowgrasS
ĐẠI BÀNG
2 năm
1 buổi sáng lặng nhẹ
pionguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đẹp và lắng đọng quá! Cho hỏi bác chủ quay bằng camera nào mà lên hình đẹp thế?
Jangnhut
TÍCH CỰC
2 năm
@pionguyen Mình quay bằng Fujifilm XT2 nhé
Hyper But
TÍCH CỰC
2 năm
Qúa đẹp và đầy cảm xúc
Yên bình lắm các bác àh, cố gắng dậy sáng sớm cái cảm giác ko có tiếng xe cộ ồn ào, ko có dòng người tấp nập, đi bộ trên đường kiếm quán xôi Lào, vừa ăn vừa ngắm núi non hít khí trời, cảm giác chẳng thể nào có đc ở tp, thậm chí cả vùng quê Vn.
đẹp...
Mình nhớ không làm 10 năm trước đi công tác ở Trà Vinh buổi sáng sớm ngồi quán cốc làm ly cafe đặc sệt mùi bắp nhìn những nhà sư đi khất thực cũng rất đẹp và yên bình. Mình muốn có một lần quay lại để thấy cảnh đó một lần nữa nhưng chưa có dịp ... nó gây ấn tượng rất mạnh với mình.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019