[Khoa học] Ăn tuyết có an toàn không?

ND Minh Đức
25/1/2016 20:4Phản hồi: 65
[Khoa học] Ăn tuyết có an toàn không?
Nghe nói Sa Pa, Hà Nội cũng như nhiều nơi khác đang có tuyết rơi và mình tự hỏi rằng liệu ăn tuyết có an toàn không? Hóa ra theo nhiều nghiên cứu trước đây đến từ các nước "năm nào cũng có tuyết" thực hiện thì ăn tuyết là hành động không an toàn ngay cả khi nó vẫn chưa chạm xuống mặt đất.

Một số ý kiến cổ vũ cho việc có thể ăn tuyết lập luận rằng chỉ cần hứng lấy tuyết trước khi nó rơi xuống mặt đất thì có thể ăn được bởi khi đó nó vẫn sạch. Hoặc giả, nếu tuyết rơi dày thì chỉ cần phủi bỏ lớp ở phía trên thì tuyết ở càng sâu sẽ càng sạch và có thể ăn an toàn. Tuy nhiên, một nghiên cứu gần đây đã chỉ ra rằng ngay cả khi tuyết chưa chạm xuống mặt đất, nó đã có chứa rất nhiều thứ độc hại mà con người cần tránh.

Một nghiên cứu vừa công bố hồi tháng 12 năm ngoái trên tạp chí Khoa học môi trường bởi các nhà khoa học tại Đại học McGill đã phát hiện rằng những bông tuyết không những có chứa lượng lớn nước dạng tinh thể mà còn có cả rất nhiều khí thải trong đó.

Thêm nghiên cứu khác đăng tải trên tạp chí Journal of Geophysical Letters bởi các nhà nghiên cứu tại Đại học Washington đã phân tích tuyết lấy từ nhiều nơi trên khắp Hoa Kỳ và Canada. Họ phát hiện rằng tuyết có chứa các nồng độ khác nhau của muội than, bụi bẩn,... thậm chí là một số mẫu tuyết được lấy ở những vùng cách xa thành phố, khu công nghiệp cũng có chứa những thứ này.

Do đó, rõ ràng là ăn tuyết không phải là hành động có lợi. Vẫn không sợ các loại chất đó và người ta vẫn ăn? Việc ăn trực tiếp nhiều tuyết có thể làm hạ thân nhiệt, gây mất nước và gây bỏng lạnh ở môi. Do đó, các nhà nghiên cứu khuyến cáo rằng ngay cả khi trong trường hợp sống còn thì việc ăn tuyết cũng không nên. Trong Hướng dẫn sống còn của quân đội Mỹ đã chỉ ra rằng trong tình huống cần thiết, chỉ có thể sử dụng tuyết sau khi đã đun sôi lên sau đó để nguội.

Rõ ràng, tuyết rơi thì rất đẹp, rất lãng mạn, tuy nhiên có lẽ chúng ta chỉ nên ngắm và vui chơi của nó thôi thay vì cố tình ăn nó như trong suy nghĩ vui vẻ của mình bởi lẽ, hành động đó là có hại hơn là có lợi cho sức khỏe con người.

Tham khảo Wiley, RSC, Gizmodo
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tuyết cũng như nước mưa thôi, muốn ăn đc thì phải để nó lắng đọng hết các chất bẩn r mới dùng
ghost85
CAO CẤP
8 năm
@O.R.A.N.G.E Đơn giản vậy?:eek:
@ghost85 Trước về quê thằng bạn chơi, thấy người dân ở đó toàn làm vậy, hứng nước mưa r chứa trong chum, nhưng ko dùng ngay. Tất nhiên cũng chẳng thể hết hoàn toàn các chất bẩn đc, nhưng cũng đỡ đc phần nào, ở đó ngta dùng nước mưa bao đời r mà. Đến như nước máy ở thành phố, lắm đợt nước nồng nặc mùi clo, nhà mình toàn phải chứa vào bể, để cả ngày cho bớt mùi mới dùng đc
RayNguyen21
ĐẠI BÀNG
8 năm
@O.R.A.N.G.E tuyết toàn toxins ko đó bác. ăn vào cho dễ tử
@O.R.A.N.G.E có cả axit thì lắng đọng kiểu gì, phải khử. ai nuôi cá sẽ hiểu
ghost85
CAO CẤP
8 năm
@O.R.A.N.G.E Clo có thể bay hơi, đất cát sẽ lắng xuống nếu để lâu còn các chất ô nhiễm lẫn trong không khí mà mưa, tuyết mang theo không thể lắng được
nước mưa thời nay cũng chả còn sạch còn ngon ngọt như xưa, thì tuyết cũng thế thôi, cũng là hơi nước ngưng tụ rồi đông lại do không khí lạnh, nhớ hồi xưa nhà cũng hứng nước mưa mà dành để ăn uống sinh hoạt vì giếng nước ngọt ở chùa cách xa nha quá, cứ trời mưa là mang mấy can 50 lít ra canh ngay đường lạch dẫn nước mưa trên mái nhà mà hứng. Nước nấu từ nước mưa uống có vị ngon hơn nước từ giếng nước ngọt ở chùa ^^, giờ thì éo ai dám mà hứng nước mưa nữa, hứng poison thì đúng hơn =))
mrxoay106
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Cuốc Chim 1 fan clas of clan cho hay😁
@Cuốc Chim Thím cứ đùa, hồi xưa cứ thế uống luôn chứ còn phải nấu nữa à =]]
Hồi xưa cứ mua là đem hết chậu ra để trước hiên nhà để nước trên mái tôn chảy xuống
@hellven89 ko nấu sao đc hả thím, nước chảy trên mái nhà xuống, lâu ngày đọng rác, bụi trên đấy, lông chim, cứt chim gì tè le, khi nào mưa to trắng đường thì mang luôn thau ra đặt giữa sân luôn, nước lúc đấy mới sạch... giờ nước mưa toàn là chì ở trong đấy 😔 buồn mang mác
@Cuốc Chim Bác nghĩ sao vậy, lúc nhỏ ở quê mình nhà xi măng mái tôn, vườn rộng hơn nhà, đường bên ngoài còn 1 nửa đường đất, trời mưa là ra tắm mưa đã đời, nước mưa hứng được trong như nước giếng, uống mát lạnh 😁 bây giờ nấu nước xong còn phải đợi lắng mới dám uống :D
@hellven89 chắc thời đấy nhà bác sạch sẽ, chứ nhà tui mái nhà vừa bụi, rác, cứt chim đầy ra ai mà dám uống liền, đun sôi đã :D
Ăn tuyết @_@ ??
up209d
TÍCH CỰC
8 năm
Sao cái gì cũng cho vào mồm đc vậy @@
Bác nào ở nơi có tuyết, thử liếm cột đèn thử ạ ;)
nsditn2
ĐẠI BÀNG
8 năm
A, lưỡi thì lấy về được còn chút da thi để lại thôi.
HPSS
TÍCH CỰC
8 năm
Nghe đâu có nhiều ng ăn cả tuyết để sống sót 😁
nước tương mùa này lên giá vì tuyết
ko0lpham
ĐẠI BÀNG
8 năm
ko biết từ tphcm lên Sapa hết bao nhiêu kinh phí các loại z mn, e tính lên núi ở */*
@ko0lpham nhớ mua thêm chai nước tương xì dầu các loại hoặc đá bào đính kèm =))
@ko0lpham Cũg không nhìu lắm đâu,thím đi chơi vài ngày hay ở hẳn thì mới biết mà chuẩn bị kinh phí
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
8 năm
mới làm 1 ngụm tuyết trong tủ lạnh cho đỡ thèm 😃
kenlove520
TÍCH CỰC
8 năm
coi kênh discovery vs cả international gì đó. nó bảo là khát k nên ăn tuyết. vì ăn cũng k giảm khát đc.
Tất cả nước ngọt trên trái đất đều từ mưa hay tuyết mà ra. Chẳng lẽ nước từ tuyết bẩn hơn từ sông hồ sao???
@DJ Khánh Bee Số người được sử dụng nước qua xử lý là quá nhỏ so với phần còn lại. Ngay cả nước máy ở vn cũng ko phải uống được đâu.
Dù sao em vẫn ko tin nước trên trời ít sạch hơn nước ao hồ.
@tbtvsg Nước máy ở VN còn chưa uống đc mà bạn đòi uống nước ao hồ. Chính vì nguồn nước để uống cần đảm bảo thực sự tinh khiết nên tuyết mới ko an toàn để ăn 😁
@DJ Khánh Bee Nước mưa ở nông thôn uống mãi rồi. Ngọt và mát hơn nước máy nhiều. Vừa rồi đi Tràng An nước trong xanh lấy chai nước suối múc lên uống tốt luôn.
Chắc các cụ trong này toàn sinh ra trong lâu đài nhung lụa nên mới nói nước mưa không uống được.
Nếu mấy ông xét nghiệm tuyết này mà lấy nước máy hà nội mang đi xét nghiệm họ sẽ khuyên không nên tắm rửa luôn quá.
@tbtvsg Nói như bạn thì chịu. Cái gì mà chả uống được 😆 Đang nói là nó ko đảm bảo cho sức khoẻ, thế người ta mới phải đun nước hoặc lọc nước trước khi uống. Thôi chào bạn nha 😁
Giống như hỏi nước mưa có độc ko.
Chị e phụ nữ thick uống sữa đặt ko đường hơn
Cái này đúng cách nay 2, 3 thế kỉ chứ trước kia cùng lắm là khói núi lữa chứ có như bây giờ đâu. Không khí còn chẳng dám hít chứ lấy gì ăn tuyết với uống nước mưa.
@Mr Thế Vương Nhà mình vẫn ăn uống nước mưa đã qua bình Kangaroo không biết có được không? Cuối tuần mình hay sang nhà bố vợ ăn trực Cùng là một loại gạo do mẹ vợ mua hộ mà mình ăn cơm ở nhà vẫn ngon hơn nhiều lần ăn cơm nhà bố vợ. Mặc dù ai cũng cho rằng ăn trực vẫn thích hơn ăn của nhà!!!! Xin hết
NháyLoneLy
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Thaidovnn bác nói có phần kô đúng rồi th bạn nó bao e đi ăn gà rán đồ chiên vỉa hè các kiểu dù dơ bẩn dầu mỡ có hại nhưng e vẫn thấy ngon hơn là tự mua về nấu do nó là ăn chực hjhj
xem cái thành phần xong không dám đụng lun 😁
namdh7
TÍCH CỰC
8 năm
Tuyết màu vàng là bổ dưỡng nhất!
Cạo tuyết từ tủ lạnh ấy, y chang😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095