Không còn bán Mac Intel, có thể Apple cũng sẽ sớm dừng cập nhật macOS cho các dòng máy này

10/6/2023 0:43Phản hồi: 185
Không còn bán Mac Intel, có thể Apple cũng sẽ sớm dừng cập nhật macOS cho các dòng máy này
Cuối cùng thì chiếc máy Mac Pro thế hệ mới chạy chip Apple Silicon cũng đã được giới thiệu. Như vậy, Apple đã hoàn tất quá trình chuyển đổi từ nền tảng xử lý Intel sang các dòng chip M, line-up máy Mac của họ giờ không còn thiết bị nào sử dụng vi xử lý của “đội xanh” nữa. Điều này cũng đồng nghĩa với việc sớm thôi, Apple sẽ ngừng cập nhật phần mềm cho các máy này.

Năm 2005, Apple đã chuyển từ bộ vi xử lý PowerPC sang Intel, nhờ vào tốc độ và hiệu suất cao hơn. Quá trình chuyển đổi diễn ra từ tháng 6 năm 2006 đến cuối năm 2007, và Mac Pro đầu tiên sử dụng chip Intel đã được công bố vào tháng 1 năm 2006. Sau đó, Apple tiếp tục hỗ trợ máy Mac PowerPC trong 3 năm trước khi ngừng hỗ trợ với Mac OS X Snow Leopard năm 2009.

Nhiều năm trôi qua, Apple lại một lần nữa cảm thấy chiếc máy của họ cần phải có những bộ vi xử lý mạnh mẽ hơn và họ quyết định hiện thực hoá thay đổi này vào năm 2020, khi công ty thông báo chuyển từ chip Intel sang Apple Silicon cho máy Mac. Các máy Mac Apple Silicon đầu tiên được giới thiệu vào tháng 11 năm 2020 với chip M1, và dự kiến quá trình chuyển đổi sẽ hoàn tất vào năm 2022.

Hai năm có vẻ là một deadline hơi gấp mà Apple tự đặt cho cho họ, bởi việc hoàn thiện Mac Pro 2019 với chip Apple Silicon mất nhiều thời gian hơn dự kiến. Song, hiện tại Apple đã chuyển toàn bộ dòng máy Mac sang chip Apple Silicon và không còn bán Mac Pro 2019 với chip Intel. Việc phát hành các bản cập nhật macOS cho máy Mac Intel được dự đoán sẽ tiếp tục trong một khoảng thời gian nhất định, nhưng không có thông tin cụ thể về thời hạn.

Ngoài việc giới thiệu Mac Pro mới, Apple cũng đã công bố bản cập nhật macOS Sonoma tại WWDC 2023. Bản cập nhật này không có nhiều thay đổi đáng kể và không hỗ trợ một số máy Mac Intel, chẳng hạn như MacBook 12 inch và MacBook Pro 2017. Thậm chí các máy Mac Intel dù có nằm trong diện được cập nhật thì cũng sẽ bị hạn chế khá nhiều tính năng so với máy Mac Apple Silicon.

Dù các máy Mac Intel có thể sẽ không nhận được phiên bản macOS mới trong tương lai gần, Apple dự kiến sẽ tiếp tục cung cấp các bản vá bảo mật trong ít nhất hai năm và duy trì một mức hỗ trợ cơ bản về phần mềm. Điều này cho phép Apple tập trung phát triển tính năng mới trên kiến trúc Apple Silicon. Do đó, mình nghĩ ở thời điểm hiện tại, anh em đừng nên mua máy Mac Intel nữa. Không chỉ gặp bất lợi về vấn đề cập nhật, rõ ràng các con chip M đang thể hiện tốt vượt trội so với những gì mà chip Intel mang lại.
185 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chiase83
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Khổ thân In-tèo! 😭
@MoonBreathing Quạt của Windows laptops thì kô rú to đến nỗi mọi người quay đầu đâu. Mà Mac user rú lên vì tự sướng nên mọi người quay đầu xem phải thằng khùng Moon nặng mụn không
@MinhHy Nguyen đừng có chém, nguyên cái quán cafe để ng ta học vs làm im phăng phắc, kéo hơn 5k vòng mà bảo k nghe chắc đi khám tai luôn đi, anti k dùng mà chém mượt mà thế😃

ít ra thì con mb air k có quạt nên vẫn phê pha, máy mát, im lặng đúng chuẩn văn minh😃 chứ ngay từ đầu đặt con mb vs hình quả táo là thấy uy tín rồi, khỏi dòm vì ai cũng biết là có thực lực chứ k phải ất ơ đâu😃
@MoonBreathing Đang sử dụng Macbook Pro và M2 nhưng không khùng và tự cuồng nhu như chú.
@MinhHy Nguyen Dòng Book nào sài intel vậy thí chủ?
Tất nhiên rồi
@╰‿╯ Phần mềm chuyên ngành về IoT, healthcare không có trên mac nhé
@╰‿╯ Đám đó nó xài lẫn lộn nhé bạn, phán như đúng rồi 😂
Và vẫn có cty mua mac cài win.
@╰‿╯ "chả có phần mềm nào mà ko có trên Mac cả" --> comment thế này thì chịu rồi :|
Đến lúc gác lại chương cũ và bước sang chương mới rồi
@Dragao_ct92 Samsung của chú cũng thế thôi.
@Dragao_ct92 Bỏ tiền ra mua sml, h ko mua nữa bảo ăn cháo đá bát dù k ăn free một bữa nào, hãi mấy đứa thờ cúng mê muội😃
@Đức Khánh Nó là hàn nô mà, đầu óc bất bình thường.
yanaro
TÍCH CỰC
10 tháng
@huy.th Khách hàng ảnh hưởng ấy chứ giờ nó ko xài intel nữa, có cập nhật hay ko cũng liên quan gì đến intel đâu.
Đù.Có thể sẽ sớm ngừng hỗ trợ nhưng ông Viết Bài này đang QC free cho Apple đúng không?Nên có chữ QC trước tiêu đề chứ? Tưởng đâu là quyết định được Apple công bố hóa ra ông đoán mò qua qua khứ.
@Nam Air Em thích những bài viết của anh nhé. Em mời anh cafe. Có đi long khánh, vung tàu alo em
@dhnghia Sao bạn nói chuyện kỳ lạ vậy. Mình có nói gì bạn đâu. Sao lại xúc phạm mình. Nếu mình cảm thấy bài viết không có giá trị thông tin hoặc không thích bài viết đó. Mình sẽ không xem. Nếu muốn góp ý mình sẽ góp ý nhẹ nhàng. Bạn đang làm gì vậy? Sao lại dùng ngôn từ nặng lời như vậy.
dhnghia
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@cancel1909 thôi không có gì phải khóc. Tiếng Việt ko rành mà cũng bắt bẻ vớ vẩn, mình tính kệ mẹ bạn rồi, nhưng bạn replay ngay nick mình nên mình phải trả lời. Tính mình toxic quen rồi, ignore mình giúp nhé, không cần rep, không thân.
Hackintosh cũng sắp đến đi đến hồi kết
YoBak
TÍCH CỰC
10 tháng
@HyH ARM cho laptop thấy các hãng làm OS không hào hứng lắm. Nên dự là còn xa. ít phải 2028~2030 mới dùng ngon được.
Giống như M1 ra 2018 nhưng đến 2020~2021 mới nhiều app lên native để xài ngon mượt.
@HyH Ngày trước là ngày nào, mac ngày trước dùng cpu Intel mới lòi ra hackintosh chứ
BoonBay
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@nnkjsc Giá như nào bạn nói mình nghe với
@HyH Chắc dễ ăn của ngoại. Hạ cấp ios bao nhiêu năm còn chưa ai làm đc. Giờ mac nó làm chip riêng đòi cài lên máy ngoài. Người lạc quan
Sút intel ra khỏi mảng MacOs là sự lựa chọn QUÁ sáng suốt của Apple 😆))))
@magicgoblet xài tèo chán lắm bạn, ông bạn mình vác con dell xps 12th vs mình ra cafe chạy có tí lr vs pts mà quạt rú lên rồi. Nói chung ultrabook h mb là chân ái, mát, êm bền, thương hiệu ngon. H chính ra về giá/hiệu năng dòng ultra book thì mb là số 1. Mình mang mb lên cơ quan, về nhà làm việc trên giường, mát mẻ, êm lặng. Nói chung k thể hài lòng hơn dc nữa.
@Sr_9x qc cáo thì cái j chả ngon chả tốt, mình xài con tèo i7 10th chuyển lên m2 khác trời khác vực, bái bai tèo, e về vs nhà táo đây😃
@MoonBreathing chuẩn luôn. mình bữa vác con zenbook đi làm mà nó nóng thôi rồi, thêm quạt chạy vù vù nữa. đã vậy hay bị lỗi wifi connect rất tệ luôn. may mà đổi qua macbook kịp thời, ko thể hài lòng hơn. tưởng macos xài khó ai ngờ thấy cũng dễ xài, cài app thuốc cũng dễ hơn windows nữa
Đang xài 2018 hên chưa ra đảo
@ntnk1984 Mình còn đang pro 15 2015 vẫn chạy phà phà còn ko để ý nó đang ở OS nào luôn 😆
| Sent from Mr.Anderson Using IPHONE 14 PROMAX 1TB |
@Mr.Anderson Nếu chỉ dùng thông thường, không dev iOS thì vẫn chạy ngon lành mấy năm nữa.
@TheShinichi Đời 2015 bàn phím gõ sướng nhất mà nhu cầu chỉ có văn phòng với youtube nên vẫn ngon, mới tinh luôn 😆
| Sent from Mr.Anderson Using IPHONE 14 PROMAX 1TB |
@Mr.Anderson Mình cũng có một máy 2015 mới tinh luôn, win10 chạy cũng phà phà
@Mr.Anderson Đúng rồi bạn, mình dùng để code JS thì quạt nó gào tí 😁 Vẫn chưa hư để có cớ lên đời :D Bàn phím đời 2011-2015 đúng ngon. Cơ mà mình chuyển qua phím cơ rồi. Lúc mang máy ra quán cafe thì gõ nó thiếu hơi tí :D
Nó không hỗ trợ Intel thì kệ xác nó. Tối ngày cứ khoe khoang chip này chip nọ. Thực tế không có phần mềm thì cũng là cục sắt vô dụng. Intel đâu có cần apple bố thí. Thực tế người dùng win với chip Intel vẫn áp đảo việc quái gì phải sợ thằng nhóc apple
@MoonBreathing Hiệu năng thì có thể hơn chỉ là không tiết kiệm điện bằng thôi : ))
taidv1994
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@lamchelseafan ko biết ng dùng win nào, chứ bây giờ ng ta chờ ryzen 7000 series U ra là húp vội. Ai như ông intel bú diện, đồ họa thì kém hơn
Nhìn giá cổ intel, lợi nhuận intel là hiểu họ đang phải cải tổ như thế nào để vượt qua con bão này
taidv1994
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@lamchelseafan dân bạn nói giờ ko nhiều đâu, dân giờ quan tâm đủ cả, ko có lý do gì mà đi chọn con dày, nóng mà lại đang trên đà tụt lùi
@BenGlo HIệu năng thua đứt luôn chứ hơn j bạn. Ông bạn mình dùng dell xps đời 12th chạy pts vs lr là máy ấm, thậm chí quạt vù vù rồi trong khi mb vẫn mượt mà và nhanh hơn hẳn. Mà con mình là air chứ k phải pro đâu nhé. Con chip dòng U k khác j con celeron trá hình core i😔
Mình đang muốn kiếm con mac intel 16 mà không biết chỗ nào bán uy tín
@zz jj zz jj @hoàng hải
Ngày tàn của Intel đã tới 😁
AMD và Nvidia cũng ko dùng đc với Apple M Series
Ngày hackintosh về vườn
Te tò te tí! Máy cũ giá lại thơm cho các e mua show sự sang chảnh choá!
Đó là điều hiển nhiên rồi, AMD bây giờ nó ngon hơn Intel mà Apple nó cũng chả thèm để ý. Hàng nhà trồng lúc nào chả tốt chả tối ưu hơn
16 inch 2019 cũng đc 3 năm rồi, cho 2-3 năm nữa là cùng, tôi đổi qua mac studio.
Máy mình mua cũng chuẩn bị vứt xó rồi. Qua 5 năm thì phiên bản 2018 cũng hỏng main 2 lần, pin thì hơn 200 cycles đã phồng nhẹ và tụt dung lượng, báo lỗi. Cáp màn hình bắt đầu có hiện tượng nhẹ.
boanh86
TÍCH CỰC
10 tháng
Khôn ngoan khi bỏ intel. theo intel giờ máy chạy như rùa quá
Mình chơi hackintosh nên đọc tin này hơi buồn
Thời buổi này 3-4 năm là quá dài với 1 đời máy rồi
Mà thiệt hồi từ con macbook i9 2018 lên m1 max thì cảm nhận đầu tiên của mình là thế quái nào mình xài cái i9 dc hơn 3 năm
@westlifeplaywar ha ha cảm nhận là mất 70% giá trị sau 4 năm
@Cường Vui Vẻ Miễn là nó mang về nhiều hơn là dc thôi
@westlifeplaywar hồi mua con i7 mình cũng thế, so vs dòng m1 đúng thảm luôn😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019