Không dùng Windows nữa, mình cài Chrome OS cho máy tính của bọn nhỏ ở nhà

Hassler
31/10/2023 3:48Phản hồi: 154
Không dùng Windows nữa, mình cài Chrome OS cho máy tính của bọn nhỏ ở nhà
Lý do chính của việc này đó là: Family Safety quá chán! Các chức năng trên lý thuyết có thể giới hạn được tốt nhưng thực tế thì lại rất phập phù và hoạt động không ổn định. Riêng việc bắt buộc phải tạo 1 tài khoản Outlook cho bọn nhỏ để được sử dụng đã thấy chán vì thực tế tài khoản đó bọn nó cũng chả dùng bao giờ. Giờ đây mỗi đứa đều có tài khoản Gmail để dùng Android hết cả rồi.

Việc mình cho bọn nhỏ dùng Android cũng là 1 lý do để cài Chrome OS. Đó là vì Family Link giúp quản lý rất rõ ràng và thuận tiện, không bị chập chờn hay không rõ ràng như kiểu Family Safety hay Screen Time. Giờ mình cài luôn trên laptop để tiếp tục quản lý thấy ổn hơn rất nhiều.

Nhu cầu của bọn nhỏ theo như mình đánh giá vào thời điểm hiện tại vẫn chỉ là lên mạng search hình ảnh, làm slide, viết văn trên word là chính. Vậy nên cài luôn ChromeOS trên con máy cũ của mình là phù hợp nhất 😃 Bản Chrome mình cài là FydeOS, theo đánh giá cá nhân của mình là ổn nhất so với 1 số phiên bản Chrome OS khác mình được biết.

Việc cài cũng rất đơn giản, anh em vô trang chủ của FydeOS tải bản OS tương ứng với đời máy của mình, burn vào 1 cái USB 8GB rồi khởi động lại máy cần cài bằng USB đó rồi làm theo các bước. Mình mất tầm 15 phút là cài xong xuôi rồi 😃 Con máy Dell i7 gen 8 của mình chạy mượt mà luôn.

Download - FydeOS

Anh em có con đang ở độ tuổi cấp 2 cấp 3 muốn quản lý cách bọn nhỏ dùng máy tính thì sử dụng cách nào? Nếu có gì hay thì share nhé 😃
154 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

senvang88
ĐẠI BÀNG
7 tháng
mình cũng đang dùng thử chỉnh bản này luôn
@NguyễnXuânBằng Nó là android mà. Có playstore luôn.
kero2005
TÍCH CỰC
6 tháng
@Dr.Son ủa,cài để play qua máy ảo chi? trong khi có thể cài dualboot native android luôn
xuanlamsl
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@senvang88 Bác cho em hỏi chút đc ko
Riêng việc bắt buộc phải tạo 1 tài khoản Outlook cho bọn nhỏ để được sử dụng đã thấy chán vì thực tế tài khoản đó bọn nó cũng chả dùng bao giờ. Giờ đây mỗi đứa đều có tài khoản Gmail để dùng Android hết cả rồi.
Mình thấy ngay đầu tiên đã sao sao ấy :/
dccuong
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Còn nhớ lắm Chuẩn nha, mình cài Windows nó có bắt phải có tài khoản Outlook đâu nhỉ
@dccuong K có tài khoản thì không dùng được Family Safety. Còn dùng thì dùng thoải mái
dccuong
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@o0tobite0o Cảm ơn bác đã thông tin
@Còn nhớ lắm bạn ấy ko dùng outlook nhưng lại dùng gmail 😆 nói tránh nói giảm thành ra anti 😃)
stevedat
TÍCH CỰC
6 tháng
@Hassler Thuốc là sao b. Có donate team chưa bạn. Ủng hộ team dev họ. Công sức cho bản Os tốt như vậy.
@Blitzwaffen Cài con này có dùng dc camera không bạn?
@qng171 mình kb :v
@Blitzwaffen hehe, công ti mua 1 rổ tablet window dạng nồi đồng cối đá đắt vl mà nó vừa chậm vừa lag.
Mà chỉ để là report dưới xưởng vs Chrome và camera.
Nên e muốn cài cái này mà k rõ có chạy dc camera k 😁
ít năm nữa mới thử được anh 😆)
Thương mấy đứa nhỏ phải dùng bộ Google Suite... Trong khi bộ Microsoft Office Online ngon hơn 69 lần.
@Quy Le Anh Mình thì thấy MS office online ko ngon tí nào. Nó vẫn phức tạp và mang nặng hơi thở của bản offline.
Làm doc nên focus vào nội dung thay vì dùng quá nhiều format phức tạp.
tminhdn
TÍCH CỰC
6 tháng
@Huong-Dung Đây tụi nhỏ dùng chứ đại học nào cha
bingo02
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Quy Le Anh Dùng gmail đăng nhập Office 365 dc bạn nhé!
@BlackMan00x Vâng, giả dụ MS làm theo lời bạn, thì người dùng khác (bạn) cũng có thể nói là:
- MS bảo là với bộ cloud thì có thể sử dụng mọi nơi với trình duyệt mà không cần cài đặt bất kỳ cái gì, nhưng nó lại quá đơn giản và thiếu tính năng cần thiết cho việc soạn văn bản chính quy. Còn viết text thì tôi viết vào notepad cũng được.

Một bộ office thì dù ở đâu nó vẫn nên đáp ứng mọi chức năng của 1 bộ office, trong phức tạp có thể có đơn giản, chứ làm đơn giản mà muốn action phức tạp thì khó lắm bạn. Focus vào nội dung bạn có thể xài notepad.
Bọn nhỏ lên mạng đọc bài này lại nói nhỏ với nhau là bọn lớn thật là chu đáo 😁
jing
CAO CẤP
6 tháng
@Jeff Bezos các ô bố bảo mày tự kiếm tiền mà mua iphone
@jing đừng giỡn bọn nó giờ kiếm tiền hơi bị ghê tới lúc nó có tiền đòi mua rồi ko cho thì quê 1 cục.
@fffxxx INFO Đúng r bạn. HS cấp 3 chúng nó chụp ảnh mẫu mới cho shop bán quần áo cũng có tiền. Đặc biệt là bọn nổi tiếng 1 chút làm KOL review quán này quán kia kiếm ko thua người lớn đâu.
@fffxxx INFO bạn mình có đứa học lớp 11 tự làm game rồi bán trên roblox kiếm tiền luôn rồi á 😃
Lâu rồi ko update, hồi trước mình cài ChromeOS từ ngoài vào thật ra nó là ChromiumOS (cộng đồng phát triển) chứ ko phải ChromeOS của Google. Trước mình cũng có vọc thử rồi mà mau chán lắm. Giờ Google nó cho cài luôn ChromeOS là ngon rồi.
@#JK Thanks b. Cơ bản là nó dùng nền Web nên thành ra ko tưởng tượng được sử dụng thực tế nó sẽ như thế nào.
@zer0_7 thì bạn cứ mở trình duyệt lên rồi vào web làm gì làm, hoặc cũng có thể lên youtube xem cho biết, rãnh nữa thì lấy 1 cái USB cài bản portable vào trải nghiệm. Nói chung là nó chẳng khác gì khi bạn mở máy tính lướt web đâu 😆
@#JK Giờ có bản ChomeOS Flex chính chủ google nhưng ko chạy Android đc.
Còn bản FydeOS thì chạy đc android ngon lành nhưng nó là của mấy anh Tàu phát triển
@crazyfox ChomeOS gốc khi bạn mua sẽ có sẵn play store cài android, đừng cài flex
Trên Reddit mấy ổng ghét windows se của mic và tôn sùng chromebook lắm. Nghe bảo tỷ lệ lỗi phần mềm, chậm lag rất thấp nên ko cần fai bảo trì
@nhatminhhp1994 thì nó chạy nền web mà có gì đâu lỗi, chẳng qua là nó rẻ, ko cần cấu hình cao nên bên tây họ mua cho học sinh dùng, nhiều trường còn được tài trợ free nữa.
@#JK yep do nó chỉ chạy mỗi cái trình duyệt nên nó chạy mấy con bộ nhớ emmc 32gb với chip celeron cũng ok
@#JK ai bảo ko, chạy được app android nữa chi
Sớm cài lại windows mà thôi 😆
hdo2
TÍCH CỰC
6 tháng
ChromeOS nửa mạc nửa mỡ, đợt mua chromebook pixel thay ipad mà dùng dc 3 tháng thì phải bán lỗ vì support app quá tệ
hdo2
TÍCH CỰC
6 tháng
@Dr.Son Chromebook Pixel, flagship đó bác. Gõ TV cũng ngu nữa, nhưng dùng mượt là có
@hdo2 Gõ tiếng việt bạn phải cài lanban key
@hdo2 điên mà dùng ipad. chrome OS muốn support app tốt thì cài app android vô ông à
halh
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Mình đang dùng Family Safety, chặn tốt và đặc biệt cho phép bố mẹ approve từ xa rất ngon.
Tạo 1 tài khoản outlook để quản lý con cái mà khó khăn đến vậy sao mod. Cài chrome OS cho bọn nhỏ, rồi nó đi học tin học cơ bản ở trường xong về mở máy lên ngắm với xem Youtube à. Hết ý tưởng nên viết đại cho vui hay sao á
Anonymox
TÍCH CỰC
6 tháng
@dtphong1992 Đến lúc chúng nó học môn tin học lại phải cài windows thôi
vìa ngày sau có bài, ko dùng chrome os nữa mình về lại windows 😆
maicasio
TÍCH CỰC
6 tháng
Con cái có điện thoại hết rồi mà bố mẹ còn quản lý máy tính của con cái làm gì. Hahaha. Mắc cừ quá.
"Nhu cầu của bọn nhỏ theo như mình đánh giá vào thời điểm hiện tại vẫn chỉ là lên mạng search hình ảnh, làm slide, viết văn trên word là chính" ---> sao phải đổi OS ? :eek:
đang còn nhỏ nên xài windows để tập làm quen với máy tính , trong tin học có một hiệu ứng lạ là cứ cái gì số đông xài thì thấy tầm thường, chứ xài mấy cái ít ai xài thì thấy thượng đẳng
Cười vô mặt
@nefertem Zalo trước lũ chính phủ và công quyền cũng xài và khuyến khích xài giờ tém tém lại rồi, momo cũng thế. Chẳng có gì là buộc phải xài hết, nghỉ công ty là khỏi phải cài zalo thôi : )
@Methanol nếu nghĩ cty bạn cứ xóa , cty dùng thông báo lịch công việc này kia chẳng lẻ k dùng cũng k được , tôi từng để xuất cty bỏ zalo nhưng họ nói khách hàng cơ quan bên ngoài đều dùng zalo mình k dùng lại khó , nó như xúc tu bám khắp nơi rồi
@nefertem Thể loại này mình công nhận gặp hoài 😂😂😂
auzze
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@zer0_7 Nhưng zalo như shit thì rất đúng. File, ảnh gửi một thời gian sau mò lại tèo mẹ rồi. Backup có như không. Đăng nhập máy cty, về nhà đăng nhập laptop là mấy đoạn hội thoại buổi sáng khỏi xem, phải mở đt ra mới xem được. Quá tệ.
Vấn đề Driver phần cứng thì sao anh? OS nó tự cài hay phải cài thủ công?
@Jimmii Nam dĩ nhiên là nó support sẵn nhiều universal driver rồi bạn
chip i7 gen 8 thừa sức chạy win 10 ltsc mượt mà, sao lại đi chạy chrome os cho nó bí bách trời. 😁
@nnkjsc bạn pải xài ltsc mới biết khổ hay sướng chứ 😂
Anonymox
TÍCH CỰC
6 tháng
@-Mr.S- I5 gen 6 cũng chạy win 11 phà phà, chả việc gì phải dùng cái os mà có mỗi cái trình duyệt chả có gì khác thế này cả
@-Mr.S- 😃 mình xài hết lượt các thể loại, và thấy ltsc chỉ phù hợp cho đối tượng khách hàng của nó: doanh nghiệp.
@nnkjsc mình đang xài win 10 ltsc để lv hàng ngày, thấy nó rất ổn định và nhẹ nhàng.
Sao lại quản lý con mình nhỉ, bảo vệ nó thì đúng hơn. Quan điểm đã sai thì khó mà làm đúng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019