Lại là vấn đề phóng viên.

HyH
12/11/2007 3:2Phản hồi: 27
xem xong đoạn này thì thật sự bất ngờ về kiến thức của phóng viên ngày nay, mà ác nổi là phóng viên của Echip mới ác.

Đây là trích đoạn phỏng vấn giữa phóng viên Echip với ca sỹ Mai Khôi:

Thế chiếc điện thoại mơ ước của Khôi phải có những tính năng gì?

Phải chụp hình đẹp, có từ điển Anh – Việt, nhỏ gọn, và xem được TV. Lần trước có anh bạn cho xem qua iPhone, nhìn giao diện, thiết kế đẹp lắm, kết nối Internet cũng tốt nữa. Chắc lúc nào đó Khôi phải tậu một “chú” iPhone mới được.

Nhưng iPhone thì không xem được TV và chưa có phần mềm từ điển Anh – Việt đâu, Khôi ạ!

Khôi cũng biết là không xem được TV nên Khôi đã “thủ” sẵn chiếc điện thoại Trung Quốc này rồi, nhưng mà không cài được từ điển thì tiếc quá. Khôi cũng đang cố gắng luyện tập tiếng Anh thật tốt để không bị thế giới… bỏ rơi (cười). Thú thật là Khôi bị chinh phục ngay từ lần đầu tiên nhìn thấy iPhone. Sau khi cầm sơ qua và tham khảo tính năng thì Khôi lại càng mong muốn được sở hữu hơn nữa.

Nguồn
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nike.1
ĐẠI BÀNG
17 năm
Lại thêm 1 pác nối tiếp bước H.P đây mà 😆
Chẳng biết thông tin j về IP mà chém gió ko đỡ nổi
Anh ca sĩ thì ko nói làm j` , còn đây là pác phóng viên tương cho 1 câu mém ngất ! Dm , đỡ ko đc
sieutocnet
ĐẠI BÀNG
17 năm
mà sao hay thế các bác hả? ko có học làm báo mà làm dc nhỉ? chắc tên này mua chức (nhà báo) đây, ko có thông tin chính xác mà dám nói lung tung....botay
Cập nhật thông tin chậm ấy mà 😃 trách sao được vì nhà báo đó ko có iphone nên vậy mà 😃
Cập nhật thông tin chậm thật 😁 tội cho eChip :D

@tru0ngphi: có iphone chắc gì đã hiểu về iphone, nhưng viết báo mà thế thì... chết thật :D
-----

Ừ mà bài này cho vào "quán cafe" có vẻ hợp hơn là sống ở xóm iPhone các mod nhẫy ;)
Các bác xem VTC5 mục iphone của thứ 6 tuần rồi, nghe họ chê IP của mình nghe mà đứt ruột (mình nghĩ trong đầu mấy cha PV chẳng chịu thèm vô phố rùm Tinhtế.com đọc đã nỗ linh tinh. Nghe mà nổi sãi.
😁 Có iphone thì sẽ phải tìm hiểu mà bạn :D !Nên sớm hay muộn cũng sẽ biết :D !
Còn mấy anh nhà báo có lẽ hội iphone quyên góp rồi mua tặng các bác ấy 1 cái iphone tàu cho các bác ấy đánh giá rồi tự viết review ;)) !
Một vài anh thui Bác ạ, không phải tất cả :D!

thân!
kojirovn
ĐẠI BÀNG
17 năm
Bao giờ mới có một con "iphone Việt" cho các bác ấy đánh giá nhỉ...gì mà cứ phải phang "iphone Tàu" ra thế ko biết...Nhưng thế mới biết bọn "Tàu" nó giỏi
Chắc mấy chú phóng viên cũng cầm qua cái Iphone ấy mà. Có phải như a e mình vọc tới vọc lui đâu mà thấy đc cái hay của nó
SOrry bác Huy.TQ 😁 Em ko nói tất cả nhà báo :D ! Chân thành xin lỗi bác :D !
Trên sohoa cũng cóa bài viết về 5 điện thoại truy cập đỉnh nhất đó thôi 😔 !

Có phải bài 5 điện thoại truy cập Wi-Fi đỉnh không Bác.

Vấn đề là thế này: Đó là một bài dịch, tư liệu lấy của Cnet. Sohoa lấy nguyên bản bình chọn của họ và dẫn nguồn nữa. Do vậy không thể nói đó là bình chọn chủ quan của Sohoa.
Ngoài ra, Cnet không bình chọn iPhone bởi một cách chính thức thì SP này chưa có mặt tại châu Á.

Điều đó cũng đặt ra một vấn đề, các trang web công nghệ cần sự tư vấn của các chuyên gia, người chơi. Đó cũng là điều sohoa đang cần, rất mong sự quan tâm, chia sẻ, nhặt sạn của anh em.
Bên cạnh đó, sohoa cũng mong muốn nhận được nhiều hơn nữa các bài viết, cộng tác có chất lượng, khách quan, chính xác của anh em.
Thân!
Sao không nghĩ chiều ngược lại, đâu phải ai là phóng viên cũng rành tất cả mọi thứ đâu, kiến thức con người có giới hạn, có thể lỗi ở anh phóng viên là chưa cập nhật kiến thức( cũng có thể bài báo thời điểm phỏng vấn và đăng khác xa nhau). Vả lại những bài về công nghệ thì nó phát triển nhanh hơn thời gian đăng báo là chắc chắn.
Dường như chúng ta hơi thành kiến với phóng viên nhà báo thì phải, chỉ cần một lỗi sai là các bác chỉ trích này nọ, họ cũng là con người thì cũng có chút nhầm lẫn vậy.
Thế mà bài viết về tinhte hay hình thành thành viên xuất hiện trên Dantri các bác nhảy mừng bàn này bàn nọ. Chán thế đấy
Chúng tôi chỉ trích và chê trách là vì Người viết ko chịu tìm hiểu kĩ 😃 Hầu hết đều ngồi bàn giấy ! khi có yêu cầu viết bài để đăng bài thì chỉ ra ngoài tìm 1 vài người quen hỏi qua loa qua quít rồi về viết bài và đăng ! 😃 Cái đáng nói : Là cái tâm của người làm báo 😃 Viết bài qua quít gặp lỗi thì lại đính chính 😃 ! Gặp nhiều rồi nên chúng tôi mới nói và chỉ trích như vậy bạn maybach ạ !
Cho hỏi bác có thể thống kê tỉ lệ viết sai không, mình nghĩ là một con số rất nhỏ và có thể chấp nhận được, chẳng qua chúng ta hay thích chỉ trích những cái sai của người khác thôi. Ông bà ta nói " tiếng lành đồn gần, tiếng dữ đồn xa" mà.
Em không xài Iphone, nhưng cho em hỏi là từ điển Anh việt xuất hiện lần đầu tiên trên Iphone là khi nào? Và có ai biết chính xác bài phỏng vấn trên diễn ra vào ngày nào không vậy?
Tôi đề nghị mỗi thành viên tinh tế góp mỗi người 1 ngàn(tuỳ lòng hảo tâm, ít nhất là 500tr đồng) mua cho pác nhà báo ấy 1 con Iphone để viết cho chính xác & trung thực hơn
Các bác khắt khe quá. Thử hỏi bao nhiêu bác cầm trong tay iphone đã hiểu hết tính năng cái mình cầm trên tay.
@Huy: hôm nào có trận lượt về hhvn - vne nhỉ?
@kojiro : Đến thời điểm này bạn đã thấy cái điện thoại di động nào của Việt Nam riêng chưa ! 😃 ! Tớ đang phải lôi đt của bác Trung quốc vào đây là có lí do 😃
@maybach : Nếu cậu là người của Apple thì cậu sẽ nghĩ sao về hậu quả của bài viết trên ? Dù Apple chưa có nhà phân phối ở vn nhưng hậu quả sẽ để lại bởi các bài báo như vậy là cực kì lớn với các nhà kinh doanh 😃 !
Bút Sa Là Gà Chết đó cậu 😃 Đính chính lại thì cũng đã muộn !
Mình củng có coi Thế giới mobile trên VTC5 vừa rồi.Mới đầu họ có đính chính là không phải có ý nói sấu Iphone!Rồi ngồi coi xong thấy chả có gì!Họ gôm hết tất cả khuyết điểm của Iphone nói lại thêm một lần nửa nào là sửa chửa khó khăn,giá cao,nghe gọi hơi nhỏ,camera không quay phim không zoom,là sản phẩm không chính thức...Kể cả nhửng đoạn video mô phỏng củng tử vài tháng trước cùng với một đoạn video mỉa mai "Ibeef".
Trong chương trình mình tâm đắc nhất câu:"nếu không có enternet thì iphone vô dụng y như 1110i".Chắc họ nghỉ tại VN N95-P1-O2 flamr....lên mạng được?!
Agassi
ĐẠI BÀNG
17 năm
Thực ra có gì ghê đâu, ngay cả tổng thống cũng có lúc nói... bậy huống hồ nhà báo 😁
Tuy nhiên, đáng mừng là nhờ những forum như Tinhte, HHVN, PPCVN.... nên việc trao đổi kinh nghiệm cũng như thông tin trở nên rất nhanh, chính xác và ở chừng mực nào đó mảng thông tin này có thể nói là "Pro" hơn rất nhiều tờ báo đang phát triển trang thông tin về những thiết bị này 😃
Còn về các bài đánh giá về thiết bị thì cũng nên thông cảm cho các tác giả trên báo vì mỗi tác giả có một góc độ nhận xét khác nhau thành ra có thể rằng họ đánh giá chưa chuẩn xác lắm hoặc là có sai xót về thông tin đăng tải, đồng thời các tác giả chưa chắc gì họ được "phân công" chuyên việc review các thiết bị này, thành ra việc thiếu chính xác và thiếu "pro" càng khó tránh khỏi.
các bác phàn nàn mấy ông phóng tin.. viên làm gì cho mệt ra, mấy ông đó có khi nào nói đúng đâu,
Các bác nói đi thì cũng phải nói lại. Nhiều bác biết tới tinhte và trở thành member tinhte là qua các bài báo đấy thôi.

Phóng viên chỉ là người đưa tin và là nhà bình luận (có thể là) sắc sảo trong lĩnh vực hẹp mà anh ta là chuyên gia. Nhưng xung quanh một bài viết bất kỳ, đón nhận nó như thế nào còn tùy thuộc vào người đọc nữa. Phóng viên giống như nghề làm dâu trăm họ vậy.

Bất kỳ ai, trong công việc gì, cũng có lúc gặp sai sót, hoặc lớn, hoặc nhỏ. Đối với 1 bài báo, nếu phân tích từng câu từng từ thì không bài nào là không sai sót đâu.

Em rất vui khi thấy có những bác như Mayback thông cảm một cách sâu sắc với nghề làm báo, còn những ý kiến đại loại như "mấy ông đó có khi nào nói đúng đâu" thì thôi em xin không bình luận.

Kiến thức là vô cùng. Em nhận ra ở đây (diễn đàn tinhte), những người càng giỏi thì họ càng khiêm tốn. Khi chúng ta quy chụp rằng ai đó là dở, kiến thức kém thì cũng có nhiều cao thủ nhìn vào ta với ánh mắt khinh khi chẳng kém. Có điều, họ có lên tiếng hay không mà thôi.
Bản thân tôi rất cảm thông sâu sắc cho các nhà báo, nhưng bác nhàquê biện minh cho cánh nhà báo là phiến diện, các nhà báo muốn nói gì phải nghỉ đến chử tâm của nghề, phải viết đúng sự thật , trung thực, không phải đổ lỗi cho mình kiến thức hạn hẹp không chuyên sâu mà muốn nói gì cũng được, vì báo dù là giấy hay điện tử cũng là cơ quan ngôn luận cuả nước mình , phản ánh bộ mặt đất nước mà muốn noí sai nói bâỵ là được, ở đây không bàn đến chính trị , nhưng với những bài báo nói láo và sai sự thật như thế phải lên án cực lực, không để mấy con sâu làm rầu nồi canh, và đến lúc nào đó người ta có những ý kiến là các nhà báo nào không bao giờ viết đúng cả, các nhà báo không nên bênh vực lấn nhau và cũng đáng trách cho nhưng ai đồng cảm với các nhà báo chuyên nói laó.
thanga
ĐẠI BÀNG
17 năm
các bác không nghĩ là mấy thằng cha phóng viên Tiền Phong viết bài kia và Phóng viên VTC5 bị cho ăn bả để đả kích iphone hả. phóng sự phân tích gì mà nói chán nói chê rồi cững quay lại cắn iphone môt cái, rõ là ăn phải bả rồi, cì nếu không thì làm sao mà có thể phiến diện một cách lố bịch như vậy với một sản phẩm công nghệ như iphone chứ, có bác nào viết bài đập lại coi.
ko phải nhà báo có lẽ là phóng viên thôi

nhân bất học bất trí lý, anh phóng viên bên echip gì đó chẳng chấp làm gi` tư duy chán ngắt, ít ra thì cũng phải biết thế nào là hãng apple la gì ? tại sao điện thoại Iphone lại nổi tiếng thế, anh phóng viên đó cũng nghĩ hãng apple bốc phét đánh lừa khách hàng như mấy hãng o việt nam, ví như fpt adsl tốc độ 2 mgb/second gì đó. nhưng thực ra ko phải, điện thoại nó ngu hơn mình ấy mà anh phóng viên lại ngu hơn điện thoại hay vi ghanh tị mà lại nói xấu iphone thế hehe.

mình dùng iphone phê lòi cả mắt hahaha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019