Lần đầu trải nghiệm hơn 6300m trail tại Đà Lạt cùng người yêu

TuanDanh95
20/4/2024 16:26Phản hồi: 69
Lần đầu trải nghiệm hơn 6300m trail tại Đà Lạt cùng người yêu
Trail running là một hoạt động chạy bộ trên các đường mòn tự nhiên hoặc địa hình không bằng phẳng, thường là trên đồi núi, trong rừng rậm, hoặc qua các cảnh quan hoang sơ.
Đà Lạt Ultra Trail chắc chắn là một giải chạy trail quen thuộc với dân chạy bộ (runner) gần xa. Thông thường runner sẽ kết hợp đi chạy giải và nghỉ dưỡng vài hôm để hoà mình vào không khí tháng 3 của Đà Lạt.
Đà Lạt Ultra Trail năm 2024 có 6 cự ly: 5, 15, 25, 55, 75 và 100km. Đây là công bố ban đầu và sau đó nhiều cự ly có cập nhật từ BTC, trong đó cự ly được nhiều anh chị em bàn tán nhất là 100km, BTC nâng cấp hẳn lên 112km, gây nhiều hoang mang cho vận động viên tham gia.
Bạn đồng hành cũng là người yêu của mình, trước đó bạn chưa đi trail bao giờ, sau nhiều lần thuyết phục thì bạn đã tham gia “hái hoa bắt bướm” ở cự ly 5km. Xem như một trải nghiệm thú vị hoà mình vào thiên nhiên kết hợp rèn luyện sức khoẻ.

Chuẩn bị

Mình từng tham gia nhiều giải chạy marathon và trail, nên phần mình thì sẽ không bàn chi tiết nhiều. Bạn mình lần đầu tham gia trail, nên sẽ cần chuẩn bị một chút

Đầu tiên là giày, mình dẫn bạn ra cửa hàng Decathlon ở Chi nhánh Vạn Hạnh mall trải nghiệm thực tế, cuối cùng bạn chọn đôi Run Active Grip cho nữ. Cảm giác ôm và êm chân, nhẹ nhàng nên mình thấy khá ổn cho lần đầu.

CleanShot 2024-04-20 at 18.14.20@2x.png
Găng cánh tay chống nắng cũng là một cái không thể thiếu. Cự lý 5km xuất phát lúc 7h sáng, khá trễ so với các cự ly khác và cũng là lúc mặt trời đã lên. Nắng ở Đà Lạt tháng 3 gắt lắm, thêm nữa thời điểm này sáng lạnh teo, đến lúc mặt trời lên là nắng muốn bể đầu. Hôm mình đi thời tiết nóng lên đến 37 độ.
CleanShot 2024-04-20 at 23.12.31@2x.png
Áo chạy. Như đề cập thì mình đã từng tham gia nhiều giải chạy, kinh nghiệm để có nhiều ảnh đẹp đó là sự khác biệt và ấn tượng trên đường chạy. Thời trang thể thao chính là điểm mình muốn đề cập. Vì thế mình quyết định tìm 2 chiếc áo bắt mắt với đánh giá cá nhân màu sắc này khi lên ảnh sẽ đẹp, đặc biệt là ở không gian trong rừng.
Trước khi tham gia giải chạy thì mình được chị mình giới thiệu gian hàng GymWolf để trang bị nội dung này. Mấy anh em bên team GymWolf dễ thương lắm, tư vấn nhiệt tình. Ưu điểm ở đây là các anh cũng tham gia nhiều giải chạy nên khi mình đặt vấn đề tham gia giải DLUT là được vấn sản phẩm theo yêu cầu ngay. Mình mua xong về nhà thì phát sinh tí vấn đề, mình nhắn fanpage để đổi, bạn hỗ trợ nhiệt tình cực kỳ và mình chỉ tốn phí ship thôi, xử lý trong ngày cho mình luôn.

Ngày nhận racekit - Vật phẩm đường đua

Đà Lạt Ultra Trail đặt điểm phát racekit, điểm xuất phát và về đích đều ở thung lũng tình yêu. Không biết trước đó thì sao nhưng từ khi mình biết giải từ năm 2023 đến nay thì đều ở đây.

Điểm nhận racekit cực rộng, các bạn đến nhận không cần phải chen lấn mà cứ từ từ vào xếp hàng nhận vật phẩm thôi. Mỗi cự ly được sắp xếp riêng và sẽ có ít nhất 3 lane để nhận, không lo “kẹt xe” nha. Một điểm lưu ý là có thể nhận giúp, chỉ cần có ảnh chụp CMND/CCCD là bạn có thể nhận giúp người thân rồi.
Racekit 5km của mình có nhiều vật phẩm lắm, như ảnh bên dưới nha. Mình thích mấy giải có nhiều quà như thế này.

Quảng cáo

Ngày chạy

Cự ly 5km xuất phát lúc 7 giờ sáng nên khá thoải mái. Mình cảm giác được sự vui vẻ hào hứng của tất cả vận động viên tham gia giải chạy.

Số lượng vận động viên tham gia giải chạy này trông rất kiểu thưởng thức đường chạy, nhẹ nhàng đi bộ ngay từ lúc xuất phát, một phần do quá đông, một phần đường đi cùng nhỏ. Có gia đình cùng chạy cùng con, có anh chị dẫn cún chạy cùng, có nhiều anh chị cosplay thành những nhân vật hoạt hình. Những điều này làm giải trở nên vui vẻ hơn.
Bước qua đoạn đường đá đầu tiên quẹo vào rừng, cảm thấy sự nắng và bụi ập tới.
Tiếp theo là có một “nút thắt cổ chai”, đoạn này mỗi lần đi qua chỉ có 1 người nên hơi ùn tắt một chút. Dù là “giao thông” hơi căng thẳng nhưng thấy tinh thần mọi người vẫn vui vẻ lắm, có người còn bảo phải biết trước là mang theo khô mực với vài chai bia trong lúc chờ đợi.

Quảng cáo

Qua nút giao thông hơi kẹ xe là đến nội dung leo đồi. Lên được đỉnh đồi là không khí mát mẻ liền. Cảm giác vừa leo lên đỉnh xong gió ù ù, trong lành và mát mẻ cực kỳ.
Vừa qua con đồi này là đến điểm tiếp lương thực (checkpoint) của BTC, được lắp trong một chiếc lều cắm trại nhỏ xinh, chắc hẳn các bạn đã chuẩn bị ở đây từ rất sớm. Đối với cự ly 5km, mình thấy có dưa hấu vừa chuối

Điểm đặt biệt ở cung đường “hái hoa bắt bướm” này là Ban tổ chức có chuẩn bị chú hề, bơm bong bóng và tạo hình ở giữa đoạn chạy, tầm km thứ 2,5. Vận động viên nào đi qua muốn xin là 2 chú thổi và làm cho liền, không phân biệt người lớn hay mấy em nhỏ. Mình thấy 2 chú làm không kịp nên cũng bay vô bơm bóng phụ 2 chú một hồi, thấy dãn dãn rồi mới tiếp tục đường chạy. Vui lắm.
Trước khi về đích BTC bắt leo một con dốc cao thẳng đứng chót vót nữa. Dốc này mọi người hay gọi là dốc “đờ mờ” vì ai leo lên cũng phải thốt ra 2 từ đó cả. Như kiểu đã chạy hết quãng đường 25km hay 15km và còn phải leo cái dốc đó mới về được đích. Đoạn này có quay clip nhưng mình quên chụp hình luôn.

Về đích ấn tượng nhất cái cái cổng, BTC chuẩn bị siêu đẹp luôn nha.

BTC cũng chu đáo không kém những năm trước. Tất cả vận động viên khi về đích có thể ghé ngay qua quầy tiếp đồ ăn để ăn nui thịt bằm. Không giới hạn ăn bao nhiêu tô, miễn bạn có sức ăn là mấy cô nấu bếp múc cho bạn ăn tẹt ga luôn. Chỗ này thì mình nhớ mỗi năm mỗi khác, năm rồi thì BTC cho ăn mì ý, nhưng hơi tiếc là năm 2023 mình chưa biết có nội dung này nên không có tìm luôn.

Có một điểm mà mình và không ít runner ngạc nhiên sau khi hoàn thành cự ly. Nhằm tăng trải nghiệm của vận động viên, BTC đã nâng cự ly 5km thành hơn 6,3km. Người thân mình trải nghiệm 15km nhưng cái kết thành 21km. Và những cự ly khác cũng có sự chênh lệch nhiều.

Kết luận

Bạn người yêu mình bình thường khá ít thể thao nhưng sau một thời gian luyện tập cũng đã hoàn tất được cung đường trail đầu tiên.

Mình khuyên các bạn nên thử 1 lần trải nghiệm rời xa thành phố chật chội náo nức, hoà mình vào thiên nhiên hưởng thụ cái không khí trong lành mà cũng rèn luyện sức khoẻ. Người chưa quen thì đi cự ly ngắn, người đã quen thì trải nghiệm cự ly dài hơn. Chắc chắn đi càng sâu, càng xa, thiên nhiên sẽ càng đẹp.
Cùng bảo vệ và rèn luyện sức khoẻ của chính mình nha.
Đây là bài chia sẻ của mình về trải nghiệm vừa qua, anh chị em có chia sẻ thú vị xin mời bình luận bên dưới nhen. Xin cảm ơn mọi người nhiều.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bước 0, tìm người yêu để đi Trail chung thì không thấy hướng dẫn ... Chứ trail mình chạy hơn chục giải rồi thì thấy độ tự kỉ khi vào rừng 1 mình nó càng tăng cao 😁
TuanDanh95
ĐẠI BÀNG
15 ngày
@tin_truc22 Chưa có thì mình tự rèn luyện sức khoẻ trước anh ơi, sau này có người yêu là dẫn trải nghiệm liềnnn
maija
ĐẠI BÀNG
13 ngày
@TuanDanh95 Có người yêu mới cùng rèn luyện sức khoẻ được chứ😁
TuanDanh95
ĐẠI BÀNG
13 ngày
@maija Ái chà 😁 thì mình chưa có thì mình xách giày ra công viên chạy nè, có khi tìm được người yêu cùng đam mê luôn :D
@TuanDanh95 mùa này lên đà lạt tránh nóng chạy bộ không ra mồ hôi luôn
Đà lạt bây giờ nắng quá. Nắng muốn khùng luôn
@Rock and Road Quản lý yếu, canh tác nhà lồng trồng cây dữ quá, bê tông hoá v.v… Đà Lạt dần nát, mưa còn ngập nước vùng cao thì hết cứu
@xecatang Cứu ko nỗi nữa rồi...
ôi pé Trinh cưng quá
TuanDanh95
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@cuhiep Em cảm ơn anh Hiệp 😁
làm sao để có người yêu thì không chia sẽ em ơi
TuanDanh95
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@nguyensinho Haha chắc em phải viết thêm 1 bài, top những cách nhanh có người yêu, top 1 chăm rep story quá anh =))
Chúc 2 bạn hạnh phúc <3
TuanDanh95
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@notlove2402 Mình cảm ơn bạn ạ <3
diyose
ĐẠI BÀNG
14 ngày
Nang kinh thiet!
TuanDanh95
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@diyose Sáng và tối lạnh dữ lắm bạn, sáng tầm 17 độ, tối cũng tầm 15 16, mà trưa thì 3x luôn
tkdang
TÍCH CỰC
14 ngày
Cho hỏi bài viết này mục đích chính là gì vạy
TuanDanh95
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@tkdang Em chia sẻ trải nghiệm chạy bác ơi 😆
@tkdang Chia sẽ người yêu
pinochu
ĐẠI BÀNG
14 ngày
Đúng là tấm chiếu mới, khuyên là nên né trail ra bạn ơi, lậm vào rồi năm nào cũng tăng cự li hết
TuanDanh95
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@pinochu Cảm ơn Bác, thật ra em cũng đã tham gia nhiều cự ly dài rồi, chỉ là đợt này dẫn bạn đi cùng nên em chụp nhiều và share lại hành trình thôi à
Đi có 5km thôi mà chuẩn bị lắm thế. Mình gần như hàng ngày, hôm ít thì 3km, hôm nhiều thì 5km đi ở trail trong xóm nhà mình
TuanDanh95
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@dac Một phần kỹ lưỡng, một phần màu mè nữa Bác 😁
Khô Hồ
ĐẠI BÀNG
13 ngày
@dac Mình làm cafe ngày đi vòng vòng ngoài vườn cũng hơn 20000 bước rồi
Quẳng Cáu hay
TuanDanh95
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@ometa020983 Chia sẻ thiệt Bác ơi 😁
tối về lại không leo được núi thì yếu lắm 😁
TuanDanh95
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@99v9.9999 Ơ kìa =))
https://photo2.tinhte.vn/data/attachment-files/2024/04/8313979_IMG-4898.jpeg

https://photo2.tinhte.vn/data/attachment-files/2024/04/8313991_IMG-5027.jpeg

Các bác với ông chủ thớt nghĩ sao chứ tui nhìn 2 cái hình này là tui thấy trong lành + mát mẻ cực kì rồi á
TuanDanh95
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@lenam098 Tháng 3 vừa rồi nắng gắt lắm Bác, đoạn này còn cây cối nhiều á
@TuanDanh95 Cá nhân tớ thấy Đà Lạt nó lạt hơn trước nhiều lắm. Bỏ phố lên rừng sắp thành bỏ phố lên phường rồi
akitomi
TÍCH CỰC
14 ngày
Bụi lắm. K đi
TuanDanh95
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@akitomi Okay Bác 😁
Nui nấu nát nhừ, nhìn tô đó ko có gì hấp dẫn để ăn. Chuối nhìn ko ngon
TuanDanh95
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@shcodon Okay Bác 😁
nodocoo
ĐẠI BÀNG
14 ngày
Năm 2022 lần đầu mình chạy ở Đà Lạt, 49km. Một bạn nữ dễ thương chạy ngang qua mình ngay giữa trưa, vậy là cảm nắng. Chỉ kịp nhớ mỗi số BIB. Chạy theo đến tối finish vẫn không thấy bạn ấy đâu. Mình và bạn ấy mới cưới cuối năm ngoái 😁
TuanDanh95
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@nodocoo Quá trời dễ thương ạ, em phải xin vía anh ngay thôi :D chúc mừng anh chị nhen, chắc chắn là anh chị có nhiều giải chạy đồng hành cùng nhau sau đó rồi :D
maicasio
TÍCH CỰC
14 ngày
Nên cấm tiệt mấy giải chạy bộ phong trào hình thức ntn. Vừa phá hoại núi rừng, vừa ô nhiễm môi trường. Hồi sáng mới xem giải đua xe đạp cúp truyền hình HTV. Nhìn cảnh quay Đà Lạt từ trên cao mà thấy nản. Nát.
TuanDanh95
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@maicasio Okay Bác 😁
n3v3Rm1nD
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@maicasio Dafuq u say?
amdxxx
TÍCH CỰC
13 ngày
@maicasio Không liên quan lắm giữa giải thể thao và phá hoại núi rừng!
Nhưng comment của bạn làm mình suy nghĩ - chắc phải tạo ra cái giải "marathon trồng cây" - tức là vừa chạy vừa ôm bịch cây giống, dụng cụ - đi tới đâu, trồng cây tới đó", giải chạy tổ chức gần mùa mưa để cây dễ phát triển- khoảng 1000 người tham dự thì trồng được ít nhất cũng 1 vạn cây -> ideas này ổn không bác 😃
Chạy trail mà xả rác dọc đường thì là tội với thiên nhiên. Mồm ba hoa phét lác, vô đạo đức
TuanDanh95
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@Ngoknc Mấy giải này BTC có đội dọn dẹp, sạch sẽ lắm Bác 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019