Lenovo sẽ tách thành hai bộ phận vào tháng 4 để cạnh tranh tốt hơn ở phân khúc cao cấp

Duy Luân
6/1/2013 6:9Phản hồi: 94
Lenovo sẽ tách thành hai bộ phận vào tháng 4 để cạnh tranh tốt hơn ở phân khúc cao cấp

Theo một bức thư nội bộ của Lenovo được đăng tải bởi trang Sina Tech, Lenovo sẽ tiến hành tái cấu trúc lại việc hoạt động của mình thành hai nhóm khác nhau. Bắt đầu từ ngày 1/4 năm nay, nhóm Lenovo Business Group sẽ chịu trách nhiệm về những sản phẩm tầm thấp và trung, bao gồm máy tính để bàn, máy tính xách tay, máy tính bảng, các loại thiết bị Internet di động cũng như Smart TV. Nhóm thứ hai, Think Business Group, sẽ đảm nhiệm những sản phẩm tiêu dùng cao cấp cũng như các thiết bị, máy móc và giải pháp cho doanh nghiệp. Trong thư, CEO Yang Yuanqing nói rằng nhóm Think được định vị để cạnh tranh với Apple trên thị trường sản phẩm high-end.

Yang Yuanqing nói thêm rằng mặc dù Lenovo đã có những bước tăng trưởng tốt trong năm nay, tuy nhiên điều đó là chưa đủ. "Chúng ta phải có một thương hiệu mạnh và rõ ràng. Cái tên Lenovo đã được nhiều người biết đến, tuy nhiên chúng ta vẫn chưa tận dụng được hết thương hiệu này để biến nó thành một lợi thế cạnh tranh mạnh". Hiện tại, "Lenovo chỉ có những kết quả tốt ở phân khúc thấp và trung cấp." Còn trong thị trường cao cấp," Think sẽ là một cái tên tốt nhất của chúng ta và nó sẽ cạnh tranh với Apple". Hãng sẽ làm rõ và đơn giản hóa chiến lược thương hiệu "để hai cái tên Lenovo và Think được thị trường hiểu một cách rõ ràng, từ đó phục vụ tốt hơn cho công cuộc mở rộng việc kinh doanh".

Cũng liên quan đến Lenovo, tin đồn từ DigiTimes cho biết nhà sản xuất Trung Quốc này dự tính sẽ di chuyển 100% việc sản xuất máy tính xách tay về những nhà máy ở Trung Quốc trong khoảng 3 đến 5 năm, một động thái có thể giúp hãng làm ra những phần cứng cao cấp tốt hơn. Nguồn tin nói rằng vào năm 2012, Lenovo có 20% số laptop được sản xuất trên quê nhà và hãng mong muốn con số này sẽ tăng thành 50% trong năm 2013. Lý do của quyết định nói trên là vì Lenovo muốn "cắt giảm chi phí" và "hỗ trợ các công ty làm linh kiện Trung Quốc". Nguồn tin nhận định việc Lenovo di chuyển về Trung Quốc sẽ gây ảnh hưởng tiêu cực đến các hãng ODM và những công ty làm linh kiện laptop ở Đài Loan.

94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lenovo quyết tâm cạnh tranh với Apple đây!
hồi xưa mua Think thì hợp giờ lại khôi phục
@J_Android Mua Think là việc làm đúng đắn.
Ko mua thằng khác nó mua rồi lại mất công xây dựng thương hiệu.
Giờ đủ mạnh và có nhu cầu xây dựng thương hiệu cao cấp thì tách ra thôi.
Nghe laptop Lenovo sao sang trọng và uy tín bằng HP hay Dell chứ nói chi tới Sony. Nhưng Thinkpad thì ăn đứt về thương hiệu cũng như chất lượng.
Cũng như BMW giành đc Rolls Royce. VW mua đc Bentley
Mercedes ko giành đc em nào đành về xây dựng nên thương hiệu MayBach để cạnh tranh.
Đi ko đúng hướng, thua lỗ khủng khiếp rồi năm 2013 này khai tử thương hiệu MayBach đấy thôi.
hy vọng chất lượng hàng lenovo xuất cho vn sẽ có chất lượng ngang với hàng nội địa China và hàng china xuất ra thế giới
yelliver
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nttsh94 hàng điện tử hên xui bạn ơi
ngày xưa mình mua 3 con lenovo y450 thì con của ông anh vừa hết bảo hành thì hỏng main, con của thằng bạn thì mấy tháng bị liệt phím thay 2 lần@@, riêng con của mình thì 1 lần ko lên màn hình mang lên HN thì lại tự khỏi=)), từ đó trở đi vẫn xài ngon😃)
@ctn100 Hàng xuất cho VN có giảm chất lượng hay ko thì hỏi NPP.
Bên công việc của nhà cháu thì thế này:
2 hãng xe đầu kéo hàng đầu Mỹ là Peterbilt và Kenworth nó lắp động cơ của nhà máy Cummins nhưng nó yêu cầu động cơ loại 1, kết quả giá xe cao hơn nhưng máy rất bền và ít hỏng vặt.
Hãng đầu kéo hạng thấp hơn là International nó cũng lắp động cơ của nhà máy Cummins nhưng là máy loại 2, kết quả giá xe mềm hơn nhưng cùng thời gian và công việc như 2 thằng kia thì đầu kéo International hỏng nhanh hơn và hay hỏng vặt hơn.
Hàng sang VN chất lượng có giảm hay ko thì chỉ NPP mới biết chứ ko rõ ràng minh bạch như bên kia. Còn giá thì cũng mờ mịt tít tăm như chất lượng.
Ko phải tự nhiên mà hàng bên kia về vẫn có chỗ đứng và đứng vững trên thị trường dù đôi kia chả có bảo hành bảo tỏi gì hay chỉ là hàng 2 hand.
@ctn100 cái bác này chưa hiểu thế nào là hàng của "nội địa china" và hàng xuất cho thị trường châu âu rồi.hàng cho vn ta nó sẽ có hàng phù hợp với nhu cầu và túi tiền của người việt ta.vì thế mà bác ko thấy rất nhiều bác có nhu cầu cao và có tiền thích máy mua theo cấu hình của nước ngoài rồi ship về vn đó ah.phải có như thế nào mà họ mới làm như vậy chứ.
@sirhanguyen Thì bác nào có xe 82 cũ của nhật nhiều con vẫn chạy ngon còn xe Honda nhà mình mọi người đều biết rồi đó
Nhãn hiệu lenovo vì cuả trung quốc nên cho cảm giác không được sang trọng cho lắm mặc dù sp của lenovo cũng tương đối bền đẹp

Gửi từ NT - Dép lê của tôi 😃
@phaikodo Ý kiến cá nhân thôi nhưng cứ nghĩ đến nguồn gốc nó là cty của trung quốc là có cảm giác kém sang trọng 😃

Gửi từ NT - Dép lê của tôi 😃
@nguyenchung7 chỉ có cảm giác này với mấy con H K phone,Bipad,novo hay q-mobile...
còn lenovo nó lại khác 😁
@nguyenchung7 Chính xác, trung quốc làm gì cũng thấy quê 1 cục
@lehuyit cảm giác thì vẫn là cảm giác...cảm thấy nó quê nhưng cần nhìn vào thực tế là thằng TQ nó giỏi cực kỳ giỏi cái gì nó cũng làm ra được, trên thế giới có sản phẩm nào mới là ngay lập tức vài tháng sau nó cũng có ngay và giá cả thì cực kỳ cạnh tranh và em chỉ vi dụ nó đẩy cho thị trường vn ta nó đã tính toán từ lúc sản phẩm của nó xuất xưởng đến khoảng tầm nào là sản phẩm đó sẽ hỏng và nó lại tiếp tục tung sản phẩm tiếp theo.nhìn lại hàng tiêu dùng trong nhà xem hầu như là của TQ(bây giờ thì ít hơn rồi)...chiến lược của thằng này nó toàn tính lâu dài chứ chẳng có cái nào ngắn cả.
còn bác nào em thấy nói đi ăn cắp ăn trộm thì theo em nhiều hãng biết nó ăn cắp công nghệ nhưng có làm gì được nó đâu, nó biến cái của người ta thành cái của nó rồi ai mà nói đươc nữa chứ.
và cái ông lenovo này cũng chẳng ngoại lệ.TQ diện tích rộng lớn nguồn nhân công dồi dào các ông lớn thuê các ông TQ gia công chế tạo thế là các bố ăn trộm ăn cắp công nghệ tích tiểu thành đại dần dần nó sẽ đứng lên tạo thương hiệu riêng cho mình.
em được biết có rất nhiều nguồn thông tin đánh giá về dòng IBM thinkpad sau khi bán cho lenove năm 2005 nên em nghĩ ai dùng nó rồi thì sẽ có những đánh giá khách quan về dòng này.bản thân em cũng mới dùng em này 1 thời gian thôi ạ nên cũng chưa có gì để đánh giá nhiều để giành cho các tiền bối và có lẽ lên giành 1 topic chuyên sâu hơn để đánh giá cho dòng này để những ai dùng rồi và chưa dùng cùng tham gia.bác nào đứng lên nhé!
đóng góp ý kiến của riêng em.có gì sai các bác cứ bảo em xem xét lại bản thân ạ.
adonis_vql
ĐẠI BÀNG
11 năm

em thì cứ phải Thinkpad và BB. có điều 1 thằng đang mạnh, còn 1 thằng sắp hồi sinh. hehe.
tách ra là đúng, vì nhìn mấy con idepad ko mấy cảm tình 😔
@adonis_vql 7290😃 bac cao vo ra ah, luc dau mau
@adonis_vql Em cũng vậy. Nhưng phải nói là 1 thằng đang vãi cả mạnh, và 1 thằng sắp vãi cả hồi sinh ms đúng !.:rolleyes:
adonis_vql
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nvthanh1994 😁 đã edit. đúng là sắp hồi sinh bác ạ
Nhỏ giờ sài 4 cái lap mà chưa cái nào của Levono, nhìn cái chữ Levono mà dình trên cái laptop nó chẳng đẹp. Thấy chữ sony hay dell nó đẹp hơn, chí ít thì vẽ quả táo vào mới đẹp. 😁
@maixong777 dell củ bựa đẹp gì mà đẹp
yasha311996
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thôi ko ham
thích thinkpad ko thích lenovo...
hehehee
shvthn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuanhung2008 Các dòng Laptop cao cấp của LNV vẫn có tên ThinkPad, chất lượng vẫn giống của IBM trước đây.
@shvthn mình thích nó đổi tên thành vầy là hay nhất...........
laptop thinkpad===> yêu nhất luôn
laptop lenovo===> hàng tàu ko chơi
(^^!)_ _ _
phải vậy mới cạnh tranh được chứ!
Lenovo đang làm rất đúng khi nâng cao giá tri thương hieu...Nghĩ lại Sony mà buồn khi Vaio ngày xưa đừng mơ sờ vào khi ko bỏ ra ít nhất 20tr...Giờ thì chi 13tr là có được chữ Vaio...Mình đang xài 1 chiếc Z 2010 tuy nhiên thấy chữ Vaio bớt " sang " rồi...!
P/S Vui thôi...
@Xperia_no1 Thà rẻ mà mua nhiều còn hơn mắc mà ít người mua. Thương hiệu thì cần đó. nhưng k có doanh thu thì công nhân và đội ngũ nhân viên sẽ ra sao ? chỉ đợi có vậy thì SONY phá sản lâu rồi bạn à. Ngày xưa và bây giờ là 2 thời điểm khác nhau hoàn toàn.
Chưa bao giờ để ý dòng lenovo vì biết nó của thằng Tàu... bởi vì dù nó tốt hơn đi chăng nữa thì ít nhất cũng có 1 vài thứ bẩn thỉu cài sẵn trong đấy.
hay nhỉ? Mua thinkpad để nhập vào rồi lại chia ra...
vumyduc1992
ĐẠI BÀNG
11 năm
ko có tiền mà mua thickpad chứ dòng đó còn gì phải nghĩ
vumyduc1992
ĐẠI BÀNG
11 năm
có mấy con dòng think rẻ rẻ thì lại chip AMD + màn 11'
chán toàn tập
Nhà mình tư trước tới giờ chua xài lenovo nên cũng ko bit nũa chỉ nghe bạn bè ns thì cũng ok .....
vumyduc1992
ĐẠI BÀNG
11 năm
@khánh đan 92 nói chung dòng giá rẻ mình vân thích asus nhất
còn thì thickpad trâu bò
Không ham xai đồ của thằng cn có trình độ cao về đi cướp.
Lenovo e có nghe danh nhưng chưa xài nên cũng ko bik nói ji. ;)
dungkk93
ĐẠI BÀNG
11 năm
đang tia em s400, lenovo dùngtốt mà 😃
@dungkk93 S400 xài đã thiệt, bi jo đâm ra thix win8 lun, quẹt quẹt trên màn hình thao tác nhanh hơn, con nhỏ em đang tia X202 cho đủ bộ nè.
Thinkpad mới tốt thôi, còn Lenovo thì .... 😕. Có khi nào phân ra vậy thì Think business đi lên còn Lenovo gì gì đó đi xuống ko ta?
dungkk93
ĐẠI BÀNG
11 năm
@henry19545 cuối năm nay e mới đủ tiền mua, bác dùmg rồi cho e cái đánh giá với,thank bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019