Lens Tamron 17-50 F2.8 non VC, nên mua hay không

caotunhan
26/5/2013 16:36Phản hồi: 46
Xin chào các bác!
Em đang định mua máy Nikon D7000 và lens 17-50 f2.8, phân vân giữa sigma và tamron, nhưng nói thật em đuối tài chính, nên ko theo nổi con sigma
em muốn xin ý kiến các bác là có nên mua con tamron không vì em nghe mọi người phản hồi là xài sẽ bị ám vàng. Em lo khoảng này lắm.
mong các bác tư vấn giúp em. Em xin cảm ơn
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đúng là tamron thường ngả xanh nhưng cũng chỉ là "tông màu" của mỗi ống kính thôi, còn sigma thì ngả màu xanh => Tamron chụp cảnh người (màu da của người gần giống với tông màu của tamron), chụp cảnh hoàn hôn hoặc bình minh, chụp hoa lá có màu sắc dịu nhẹ ; Còn sigma thường ngả xanh nên chụp phong cảnh, chụp bãi biển hoặc cũng có thể chụp chân dung để rõ hơn.
  • Về phần độ nét thì TAMRON hơn hẳn, ít bị nhiễu hạt.
  • Tự động lấy nét thì TAMRON thường kêu to (cái này không quan trọng), có trường hợp lấy nét sai, nếu không kỹ rất dễ bị "đứng máy". SIGMA lấy nét nhanh hơn, êm hơn nhưng chính xác (SIGMA có kinh nghiệm trong nghành ống kính này mà).
Nhưng nói cho cùng thì nếu bác không đủ kinh tế thì chơi TAMRON cũng được.
@tamvetam mình lại nghe nói tamrom hơi ngả màu vàng :-/
caotunhan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em camvởn bác, nếu em ráng thì có ghể mua dc sigma, nhưng chênh lệch 4tr thì có đáng ko bác 😃
@caotunhan Nếu bác có đủ khả năng thì mua SIGMA< nếu không đủ thì Tảmon đủ chơi rồi bác, nếu bác giữ gìn kỹ thìTAMRON vẫn xài ok thôi.
@caotunhan chênh 4tr không đáng bác ạ, 4tr làm thêm con lens fix chụp bao nhiêu là thứ rồi ( mạng em load hơi chậm giờ mới gửi được bình luận này )
dracula00
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ống kính Tamron cũng rất tốt nhé. Về vấn đề ám vàng, thường ống tamron cho ra bức ảnh với khoảng 200 độ K cao hơn so với các ống khác (vd chụp ống kit mà ảnh ra 4000 độ K thì chụp với tamron là khoảng 4200. Cái này e đã dùng và đã test). Cách đơn giản là mở phần chỉnh raw trong pts lên (khi đó mở ảnh jpge lên thì vẫn chỉnh được các thông số như Nhiệt độ màu, độ sáng, độ nét .... y như mở 1 file raw), sau đó kéo nhiệt độ màu lùi về 1 chút cho ưng ý là xong.
Nếu tài chính có hạn thì nên tập trung học chụp và pts để có những bức ảnh đẹp hơn (tiết kiệm được khối tiền). Chỉ riêng cái body hay lens không tự nhiên sinh ra ảnh đẹp đâu bác chủ à.
Ảnh đẹp thì từ thời máy phim đã có rồi, vậy nên bác cứ tự tin mà mua Tamron về chụp đi ạ, chúc bác có nhiều ảnh đẹp 😃
ám xanh ám vàng đều kô quan trọng, quan trọng là máy ảnh có khả năng chỉnh độ K hay WB Shift thì màu nào cũng chơi

mình xài tamron non vc hoăn năm rồi ảnh vẫn rất đẹp màu
caotunhan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@venom_guilty Cảm ơn cả bác luôn 😃
caotunhan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em cảm ơn bác nhiều lắm.
caotunhan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em quyết định sẽ mua tamron, không lăn tăn nữa 😃
nếu bạn ko cần góc độ wide thì tam 28-75 f2.8 cũng ok lắm đấy, có thể sư dụng trên máy FF nếu nâng cấp sau này. giá cả cũng vậy
Thế ống kính có thể hay thế luôn ống kit+50mm f1.8 của d3100 k vậy các bác?

Sent from my GT-P3100 using Tinhte.vn
chickenII
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mrkaitou1412 Chắc ống của bạn là 50 f1.8g. Chẳng có ống nào tốt hơn ống này trong tầm giá đâu. Ảh trong, nét kinh khủng, bokeh tốt, nhẹ, focus êm, méo cực ít. Nếu bác cảm thấy cần góc rộng thì nên đổi còn ko thì không nên. (Mình vẫn dùng ống này song song với 24-70, trc định bán do trùng tiêu cự nhưng tiếc nên giữ lại dùng)
Cho em được góp thêm 1 thắc mắc riêng của mình để đc các pro tư vấn ạ !! Tình hình là em nghe từ 1 ông anh có dùng ống Tamron 17-50 VC rồi , nét căng rất tốt. Nhưng dùng đc khoảng từ 1 , 2 năm thì đứng từ khoảng cách 5 -10m thì bị out nét . Không biết nhận định thế có đúng k ?? Mong các pro tư vấn !! ( em đang rất máu con này 😁 )
@Trịnh Gia Bảo
Anh ta làm biếng không đi bảo hành, nếu thấy có hiện tượng gì lạ xảy ra.
evilcca
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Trịnh Gia Bảo Kinh nghiệm 3 năm xài ống Tamron là khi chụp vài tấm với khoảng cách chủ thể không xa nhau thì rất dễ xảy ra out nét.
Khắc phục bằng cách bạn đưa nét về điểm gần mình, ví dụ dí xuống chân, sau đó giơ máy lấy nét chủ thể như bình thường là hết. Đặc biệt ống zoom 17-50 hay 28-75 Tamron để ở F2.8 thì lúc nét lúc không, thường xuyên soft nhất ở Zoom max 50 / 75.
Pig_07
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các bác cho em hỏi ké tí

Nếu chỉ xét về chất ảnh thì Tamron 17-200 có hơn ống kit 18-55 của Canon hay Nikon không ak
dinhdoong
ĐẠI BÀNG
10 năm
xin phép đào mộ tí ạ, cho em hỏi nên mua tamron 17-50 non vc hay vc hơn ạ? nhiều ng bảo non vc chụp tối tốt hơn vc , bác nào dùng rồi tư vấn giúp em với
VC nó đắt hơn non VC ở cái VC 😃 Và do đường kính ống lớn hơn, nên filter (nếu bạn lắp) cũng đắt hơn.
Cá nhân em thấy với tiêu cự tối đa có 50 chả cần VC. Em có hơn 1 năm xài Tamron 17-50 non VC rất hài lòng.
dinhdoong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hmontagne không hay bị rung tay nhòe hình chứ bác, em mới tập chụp chỉ sợ k có vc thì run tay thôi
hx100
CAO CẤP
10 năm
@dinhdoong đảm bảo tốc khi chụp là dc mà bác
dinhdoong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hx100 nhưng mà nếu chụp tối nhiều khi không đảm bảo đc bác à
@dinhdoong Chụp tối nếu mở khẩu tối đa rồi mà vẫn lo tốc không đảm bảo thì phải tăng iso lên. Hoặc dùng flash.
Với nhu cầu chụp bình thường, em bảo đảm nó sẽ "đủ dùng" cho đại đa số các tình huống. Còn tối nữa, hoặc nhu cầu của bác cao nữa, thì buộc bác phải đầu tư thêm cho thiết bị thôi. Không thể đòi hỏi ở 1 cái lens zoom bình dân quá nhiều được.
bluesight
TÍCH CỰC
10 năm
@dinhdoong giảm tốc còn 1/40 mà ko đủ thì có VC cũng vậy, 1/40 thì non-VC chụp khéo vẫn ko rung, nhưng nếu kéo lên tới 1/20-1/25 thì VC vẫn ko giúp đc nhiều.

VC đắt hơn ở chỗ thấu kính to hơn, build thực sự hơn nonVC, nhiều trường hợp nonVC xuống cấp sau 1-2 năm sdung nhưng VC thì ít khi nào thấy. ảnh nonVC cũng ko bằng VC (nếu bạn chịu khó crop 200% + kính lúp mà soi, ko thì nhìn ko ra đâu ;))
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
10 năm
ko biết con tamron bây h bao nhiêu, nhưng sigma 17-50 2.8 thì bây h là 8tr. Ngày xưa mới ra thì 12tr và nhiều người đánh giá tốt "nhưng" mắc hơn tamron nhiều. Bây h nó rẻ đi rất nhiều nên ... hiểu rồi ha:p
dinhdoong
ĐẠI BÀNG
10 năm
cảm ơn 2 bác ở trên, 😁
dinhdoong
ĐẠI BÀNG
10 năm
xin phép đào mộ tập 2, em thấy bầy giờ tamron 17-50 non VC cho Canon có nhiều giá quá, không biết nó có mấy loại thế mấy bác? chỗ thì em thấy ghi thêm là DII chỗ thì DIII, không biết là nó có mấy đời nữa
Mình có con Nikon D3200 xin ad tư vấn giúp chọn ống kính cho chụp chân dung, ảnh cưới và đám tiệc thaks!
@duongbinhacoustic Tiền
Minh có khoang 8tr thi mua dc gi?
@duongbinhacoustic Tamron hoặc Sigma 17-50mm
Mua loai non - VC ha a? Zay la canon 70d cung dùng loai do luon phai hok?
@duongbinhacoustic tùy nhu cầu mà mua, có hay không có vc đều được, và máy canon thì mua ống ngàm cho canon

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019