Lịch sử và sơ lược về GPS - Hệ thống định vị toàn cầu

Nam Air
18/3/2009 6:14Phản hồi: 82
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

các bác cho em hỏi chức năng Latitude trên Google Maps có sử dụng được chưa nhỉ?
Cái gì cũng phải có phí, còn miễn phí là do họ có thể chịu được từ nguồn khác hoặc từ khách hàng nào đó thôi. Như trường hợp mới đây, nhiều website phương Tây đang có y định cắt truy cập free ở Châu Á và một số nơi khác vì tốn kém nhiều nhất nhưng thu được ít nhất.
Một khi họ thấy kham không nổi nữa thì sụp thôi.
Mình xài cái BlackBerry 8700, cài gmap, thật không thể tin được, nó chính xác đến từng mét, kể cả khi di chuyển. Lúc qua những con cầu, thấy rất rõ nó di chuyển, đặc biệt ở khu trung tâm. Nhưng lạ 1 chỗ là riêng chỗ làm việc và nơi ở có sai số 700m! Mà nững nơi này vắng, không có nhà cao tầng và không có cơ sở, tổ chức đặc biệt nào chung quanh.
dùng mmap và treckbudddy thì không thể bắt được tín hiệu gps, nên đành xài gmap, tuy tốn gprs một chút.
raptor
TÍCH CỰC
15 năm
8700 không có GPS, gM nó sẽ định vị nhờ vào ID cell BTS ( của mạng di dộng ) sai số từ vài trăm mét ở thành phố lớn và vài cây số ở NT miền núi ít trạm BTS. Nhưng tại sao bạn nói là dùng được GPS nhỉ, bạn dùng external hả, hay là nói liều đây.
Còn GPS thì vẫn free nó sẽ mãi free ( chỉ có những dịch vụ đi kèm là phí nặng như A-GPS đòi hỏi một băng thông truyền dữ liệu khổng lồ ->$$ ), hệ thống vệ tinh GPS hiện tại là của Mẽo, phương Tây chưa có một hệ thống vệ tinh nào, hiện tại chỉ có Nga và Hoa kì là có, vệ tinh của Nga chủ yếu để dùng cho nội địa Nga, TQ hàng xóm của chúng ta cũng đang xd nhưng tạm thời chưa có
Ừ, vậy có thể là nói liều rồi. Thanks đã cho thêm thông tin này. Nhưng có điều khó hiểu, là ngày đầu tiên nới cài đặt, nó báo hơi lộn xộn, tung trong vòng 2 giờ: nó báo mình di chuyển Bình Thạnh, Thủ Đức, Quận 3, ra Quảng Trị, sang 1 tỉnh bên biên giới Lào và ở tuốt ngoài đó nguyên bổi tối....! Rồi hôm sau đến nay, nó báo đúng, ngay cả khi lái xe, nó cũng di chuyển theo.
raptor
TÍCH CỰC
15 năm
Cái này em không biết... nhưng nếu nó không di chuyển thì chắc chắn là bác chưa bắt được GPS. Nếu bác bắt được GPS thì thì sai số chỉ khoảng vài chục mét là cùng. Trong G_map khi có một cái vòng màu xanh lớn bao quanh my_location thì đó mới chỉ là định vị nhờ cell BTS. Nếu bác ở những nơi có ít trạm BTS thì nói chung là bác đi cả huyện, xã.... nó cũng chả nhúc nhích vì sai số tối đa của nó có thể lên tới 15km do mật độ các trạm BTS quá thưa ............... Tín hiệu từ các cell BTS cũng chịu ảnh hưởng nặng của thời tiết và sóng di động từ các trạm BTS cũng bị ảnh hường nhiều bởi vật cản (so với tín hiệu GPS từ vệ tinh ) nên nếu định vị bằng cell BTS có thể có hiẹn tượng nhảy vài chục cây số trong vài giây là chuyện thường. Khi bác di chuyển nó sẽ chính xác hơn..................
Gps

các bác ơi có bác nào có tài liệu về GPS không up lên cho em xin 1 ít.em đang rất cần tài liệu để tìm hiểu về cái nay mà khó tìm quá.
Em xin chân thành cảm ơn ....
bác vào google gõ gps thì nó phi ra nhiều lắm
Ui mình có em O2 Neo cũng có GPS. cài cái dự báo thời tiết ra đợi mãi chẳng thấy kết nối đc gi cả. Ko bít do em nó "yếu" quá rùi hay tại em chưa cài đặt đúng Bác nào bít xin chỉ giúp em với.
Em cảm ơn các Bác trước Cảm ơn cả Diễn Đàn Tinh tế nữa.
Nếu bạn muốn biết về GPS nên bắt đầu với quyển GPS for dummies. Nếu muốn kiếm sách về GPS thì vào Amazon rồi gõ vào GPS sẽ ra list một đống sách. Sau đó lấy tên sách bạn muốn gõ vào Google rồi viết kèm theo sau rapidshare hoặc megaupload gì đó, bạn sẽ kiếm ra link để down.
Bài viết của bác Air rất hay mời các bạn xem thêm ở đây sẽ có thông tin cực kỳ chi tiết và rất hữu ích ...
http://www.phuot.com/forums/showthread.php?t=669
Tôi đang dùng thử cái Eten Glofiish-DX900.Thấy nói là dòng Eten này rất mạnh về GPS nhưng không hiểu sao máy của tôi chỉ fix được vệ tinh vào buổi sáng, còn sang chiều là chịu.Searching mài không được, nó treo máy luôn.
Vậy là sao nhỉ, bro nào đã có kinh nghiệm chuyện này chỉ bảo giúp.

Xin cảm ơn.
chiase83
ĐẠI BÀNG
15 năm
GPS rõ ràng là free. Việc dùng cho dân sự thì các máy dùng C/A code để tính toán vị trí (thường thì cần 3 vệ tinh). Còn quân sự thì dùng P Code. Tính toán tọa độ (hay cả tốc độ) dựa vào tính toán khoảng cách của từng vệ tinh đến vị trí máy thu bằng cách tính thời gian ánh sáng đi từ vệ tinh đến máy thu. Làm sao có dc thời gian này ? Vì trong mỗi thông điệp vệ tinh gửi mà máy thu nhận dc thì có thời gian riêng của vệ tinh đó và thời gian của thông điệp tiếp theo sẽ phát. Căn cứ vào thời gian thu dc và thời gian thông điệp tiếp theo dựa trên tính toán thời gian trì hoãn mà máy thu thu dc tín hiệu để có dc thời gian ánh sáng đi từ vệ tinh tới máy thu. Vì vậy, độ chính xác (trong dân sự) phụ thuộc vào firmware (chương trình xử lý) của nhà chế tạo bộ thu. GPS sẽ ko còn free khi nào vệ tinh sửa C/A code mà thôi.
Mà điều các bác "sợ" dùng GPS sẽ bị lộ vị trí của mình thì hoàn toàn ...tưởng tượng. Đơn giản vì máy thu GPS của các bác chỉ có thu tín hiệu, giải mã để xác định vị trí chứ hoàn toàn ko hề phát tín hiệu lại cho vệ tinh. Còn nếu bị lộ vị trí là do ngoài máy thu GPS, còn có 1 bộ phận nào đó phát ra vị trí của máy thu (như tin nhắn phát qua hệ thống GSM, hay phát ngược lại vệ tinh như các loại điện thoại vệ tinh). Còn dân dụng, gắn mấy bộ phát này mắc tiền lắm nên chẳng lo "lộ-tướng".
Hiện tại về bản đồ số thì VM đang được đánh giá chi tiêt nhất bản đồ 63 tỉnh, thành VN hơn các bản đồ khác, nhưng VM lại không có phần mềm dành cho BB, chia buồn với bác nbqvdp:baffled5wh:

Cái này thực chất là 27 vệ tinh (24 bay vòng trái đất, và 3 vệ tinh dự phòng chứ nhỉ?
tmvbt
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bài viết bổ ích. Cảm ơn bạn nhé!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019