[Lightroom] Khử màu hình chỉ giữ lại một màu ( hiệu ứng trắng đen có giữ lại 1 màu nào đó )

mr.think
11/4/2013 14:20Phản hồi: 4
[Lightroom] Khử màu hình chỉ giữ lại một màu ( hiệu ứng trắng đen có giữ lại 1 màu nào đó )
Trong hình minh họa này, tất cả các màu đã bị khử chỉ giữ lại màu vàng tim đường.​
Đây là hiệu ứng rất phổ biến ngày nay, giúp nhấn mạnh vào một đối tượng nào đó trên hình. Chúng ta bắt tay vào làm nhé, bạn có thể download ảnh gốc trong bài để làm theo cho tiện.

B1: Mở tấm hình bạn muốn edit.

B2: vào phần HSL -> chọn tab Saturation -> kéo tất cả màu không muốn giữ lại về 0, chỉ để lại màu mà bạn muốn giữ. Ở đây mình giữ màu vàng, còn tất cả kéo hết về bên trái (-100)

Sau khi hạ màu, bạn thấy chỉ còn mỗi màu vàng trên hình, tuy nhiên màu vàng này chưa được rực rỡ nổi bật lắm. Bạn có thể kéo màu vàng về bên phải để tăng thêm.

B3: vào phần Basic để căn chỉnh thông số cơ bản như Temp, Tint, độ sáng, độ tương phản.... trong hình minh họa này, mình sẽ tăng Clarity lên +52, Vibrance + 100, Exposure + 0.3, Contrast + 18.

Khi chỉnh phần này, một số màu không mong muốn giữ sẽ hiện lên chút ít, bạn không cần lo lắng, tí qua B4 sẽ xử lý sau, cứ căn chỉnh cho tổng thể tấm hình như ý đã. Trong hình, bụi cỏ ven đường và đám mây bị hiện lại màu, cứ mặc nó, quan trọng là màu vàng của tim đường đã rực rỡ nổi bật hơn rồi.

B4: vào phần Adjustment Brush ( nhấn nút K ), để New, kéo Saturation về -100, sau đó rê chuột vào những vùng muốn khử màu để xóa những màu mà ban nãy trong B3 nó hiện lên lại.

Hoàn Tất. Đẹp & độc ko các bạn.

4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanks man
sao mình làm bước 4 không được?
của mình có khử, nhưng không khử được hẳn
luckyan
TÍCH CỰC
10 năm
IEM làm đơn giản hơn nhiều . IEm dùng Radial Bóp hẹp lại và kéo Saturation về 0 đẻ khử màu vùng xung quanh,sau dó dùng Bush cũng kéo Saturation về 0 để xóa màu ở giữa 2 vạch màu là OK

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019