Little Snitch -Kiểm soát kết nối internet

vuhai6
17/8/2008 14:45Phản hồi: 47
Little Snitch -Kiểm soát kết nối internet

Little Snitch - cái tên không nói lên điều gì .
Đây là phần mềm có chức năng chính là theo dõi và quản lý các kết nối ra ngoài internet cuả các phần mềm trong máy.

Nói thế cũng hơi khó hiểu. Em có thể ví dụ thế này:
Các bác có TranslateIt! (Từ điển dành cho MacOS). Phần mềm này thì chắc ai cũng biết.
Mỗi lần cài đặt là phải đăng ký, đăng ký xong, TranslateIt sẽ tự động kết nối internet để check số đăng ký cuả các bác, và thường là nó sẽ phát hiện ra ... và nó không cho dùng TranslateIt nữa.

Nhưng nếu dùng Little Snitch chặn không cho TranslateIt kết nối lên internet nữa thì tèn ten ten ten

Đấy nôm na thì Little Snitch có chức năng như thế
Website: http://www.obdev.at/products/littlesnitch/index.html
Link down: http://www.obdev.at/downloads/LittleSnitch/LittleSnitch.2.1.4.dmg
===========================================
HƯỚNG DẪN CÀI ĐẶT VÀ SỬ DỤNG​

1./ Chạy file LittleSnitch_2_0_4.dmg để tiến hành cài đặt, sau đó chạy tiếp Little Snitch Installer. Cứ làm theo hướng dẫn, đến bước yêu cầu Restart lại máy thì chọn Restart.

2./ Sau khi restart thì Little Snitch sẽ tự động chạy .

Kich vào Mũi tên ở góc trên bên phải chọn Preferences (hoặc nhấn Command + ,)

Chọn tiếp Register... để đăng kí, License Key...coi ở link gốc, forum mình ko cho psot lên đây 😃... Nhấn ok, sau đó tắt Preferences đi.

Quảng cáo

3./ Little Snitch có nhiệm vụ quản lý tất cả các kết nối ra internet, do đó trong quá trình dùng máy, khi có bất cứ phần mềm nào kết nối ra ngoài internet nó cũng sẽ báo ta. Nếu không muốn nó làm vậy thì trước tiên ta làm: Chọn New -> thiết lập giống như trong hình sau

4./ Chặn một phần mềm cụ thể. Cũng chọn New

47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kimpossible
ĐẠI BÀNG
16 năm
Checked. Thanks bác. Good working. áp dụng cho các vụ khác cũng tương tực thế thì phải. hoho :cools:
Cách sử dụng Little Snitch

Bước 1: Little Snitch có nhiệm vụ quản lý tất cả các kết nối ra internet, do đó trong quá trình dùng máy, khi có bất cứ phần mềm nào kết nối ra ngoài internet nó cũng sẽ báo ta. Nếu không muốn nó làm vậy thì trước tiên ta làm: Chọn New -> thiết lập giống như trong hình sau

(Chấp nhận tất cả các kết nối ra internet của tất cả các phần mềm)

Bước 2:: Chặn một phần mềm cụ thể. Cũng chọn New
2 pix bi error ko xem duoc, a post lai duoc ko? Thanks.

Co ai co *** cua Lil Snitch cho em xin voi? Thanks.
Bác đã giúp thì giúp cho trót. Em Little Snitch này sau 4 giờ lại ốm liệt luôn, không dùng được nữa. Bác có thuốc thang cho em xin với. Tks.
MacForever
ĐẠI BÀNG
16 năm
Bác làm y chang như bác làm với TranslateIt là ok mà, gậy ông đập lưng ông xem sao.
Gậy ông đập lưng ông thì lưng ai bị sưng????
Thực ra Little Snitch 2 sau khi điền "Cây" vào xài vô tư, chưa bao giờ phải dùng gậy của mình đập lưng mình cả 😁. Khi nó nhảy ra cái bảng báo thì nó hỏi cho thằng khác chứ không phải của nó. Port nào mà chặn rồi thì lần sau không hỏi nữa. Trường hợp phần mềm nào mà mình muốn chặn vĩnh viễn thì cứ Any Port...Forever....Deny
E đang dùng bản 2.0.4 demo , bác nào có ..... cho e xin với , thank các bác trước .
Key đây dùng cho bàn 2.0.4 nhé
-PM nhé-
MacForever
ĐẠI BÀNG
16 năm
cách làm của bác vuhai rất hay rùi, mình đã cho chinh Little Snitch chan ngay ket noi internet cua chinh no, hieu qua tức thì luôn. Thỉng thoảng nó sẽ hiện chế độ kích hoạt, chỉ cần bấm nút START trong phần mềm là được ngay thôi.
anhlt
CAO CẤP
16 năm
Mình đang dùng soft này nhưng mỗi lần mở 1 chương trình thì nó cứ hiện lên cái bảng thông báo hỏi về conect bác nào biết chỉ giúp với!
Không biết bác đã làm cái bước số 1 ở trên chưa ?
anhlt
CAO CẤP
16 năm
bác cho em hỏi em đã điền key vào rồi dùng ngon rồi mà thỉnh thoảng nó vẫn hiện ra bảng đã hết hạn là thế nào bác nhỉ? bro chỉ cho mình với thanks!
Hôm nay sửa lại chút cho các bác dễ coi 😃 .
ờ, sao làm theo như hướng dẫn của bác Vũ Hải rồi mà vẫn bị cái lỗi 3h là stop thế? Em cũng tự chặn little snitch rồi nhé.

Không biết phải làm sao để chạy mượt cái chương trình này nhỉ :shocked7fl:
phần mềm này hay quá,thanks bác nhìu ha
Tôi không thể vào một số trang Web (ngay cả YahooMail), có phải sau khi cài Little Snitch không? Các bác giúp mình với, vì nhiều khi vào mạng không được cứ như bị chặn, tức quá! Mặc dù đã bóc nó đi rồi mà vẫn còn cái dấu chấm than ở thanh taskbar! Cảm ơn các bác!
Bác đã làm cái bước này chưa ?
Cảnh báo những bác nào muốn update lên bản 2.0.5 nhé. Tốt nhất là không update lên vì bản 2.0.5 muốn xxx rất là khó và lung tung. Tốt nhất là cứ dùng bản 2.0.4 là được rồi.
Bạn Vuhai và các bạn ơi, mình caì Little Snitch, và bây giờ mình gỡ bỏ nó bằng cách dùng appzapper rồi, nhưng sao nó vẫn còn biểu tượng hoạt động trên thanh menu? Moị người chỉ mình với nhé. Thanks
junpeiken
TÍCH CỰC
14 năm
bạn dùng file cài đặt của nó, click vào nó hiện lên 2 lựa chọn uninstal và reinstall, bạn chọn uninstall là xóa sạch sẽ, cái này giống parallels ý mà :giggle:
Đúng như bạn Junpeiken đã chỉ mình đã làm xong nó uninstall không còn gì hết.
Em tải cái bản 2.04 của bác về ko xài được bác ạ. link báo lỗi luôn.bác có cách nà xử lí lại không vậy. Mà cái Translett của em bi phát hiện rùi không xài được nữa. Phải cài bản mới thui.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019