IFA 2024

IFA 2024

Lý do mua Robot hút bụi và lời khuyên về "BỤI" cho GĐ có em bé

williamcuong282
12/8/2024 8:37Phản hồi: 36
Lý do mua Robot hút bụi và lời khuyên về "BỤI" cho GĐ có em bé
Xin chào tất cả anh chị em đồng môn nhé!
Có thể chúng ta có lạ - có quen nhưng cơ bản chúng ta ở đây có chung niềm đam mê là dọn dẹp nhà bằng Robot, hay lớn hơn là chăm sóc ngôi nhà bằng công nghệ. Từ Camera, chống trộm, tưới cây, dọn rác, hút bụi,... ở mỗi thời điểm chúng ta lại có những cách tiếp cận, cách làm khác nhau tuỳ tình hình tài chính, không gian và sự phát triển công nghệ tới đâu. Hôm nay, mình sẽ chia sẻ lý do mua và sử dụng Robot hút bụi cũng đã cách đây nhiều năm. Bên cạnh đó, mình cũng sẽ có những chia sẻ thêm về góc nhìn liên quan đến "bụi" và 1 số lời khuyên nho nhỏ, hy vọng sẽ đáng để mọi người tham khảo!
Screenshot 2024-08-12 151602.png

Phần 1 - Bước chân vào nghề

Lúc mới cưới vợ, mình mua con Robot hút bụi Xiaomi Mijia Smart Vacuum Gen 1 (bản nội địa Trung - bản quốc tế hình như là Roborock S5) giá đâu đó 7tr với ý định phụ vợ gánh vác việc nhà. Vì lâu lâu Vợ cứ hỏi là "Chồng có phụ em không?", băn khoăn, ngập ngừng "Anh sẽ không phụ Vợ , nhưng... cần phải trả giá"😁. Thời điểm 2020 mẫu này rất hot cùng với đồ Xiaomi đi kèm tính năng cơ bản của một con Robot hút bụi:

• 1 Chổi quét vơ rác lớn
• 1 Họng hút rác bụi nhỏ
• Khay rác tháo rời
• Cảm biến Radar 360 lập bản đồ

• Tính năng tránh vật cản, va chạm,…
• App Mi Home lên lịch dọn dẹp, chọn vùng các kiểu
Screenshot 2024-08-12 152211.png
Thực sự lúc đó thấy như vậy là quá đỉnh, kiểu như thấy loài người sao mà làm ra con bot hay thiệt. Mà như mình hay nhiều anh em chắc chắn sẽ chọn Xiaomi để bắt đầu nghịch ngợm SmartHome, nên lẽ đương nhiên sẽ chọn ngay Mi Robot hút bụi. Thời gian đó, nói chung mình khá thích thú và một phần nhà cửa đang còn trống trải nên hiệu quả thực sự. Đặc biệt, những lúc đi về quê ăn Tết vừa check CAM vừa ra lệnh cho nó dọn nhà hằng ngày như là một việc không thể thiếu. Link Youtube đầy đủ cho anh em

Phần 2 - Lý do mua

Những lý do dưới đây sẽ là nguyên nhân chính đáng nhất, nhưng mình sẽ nói thẳng luôn có 1 nguyên nhân chung hay "lừa Vợ" mua đồ công nghệ: đam mê. (chấm hết). Bởi vì đàn ông giống như đứa trẻ trong bộ môn này.

Bệnh nghề nghiệp: lười làm thủ công lặp đi lặp lại một việc

Bản thân mình là Kỹ sư R&D Điện tử nhúng, thiết kế và lập trình biết bao nhiêu là máy móc, hệ thống đồ thông minh. Những cái gì hiện hữu xung quanh cuộc sống nếu mà phải lặp lại thì nên tự động hoá nó. Nó thôi thúc mình cần chấm dứt việc cầm cây chổi mỗi ngày.

Hệ sinh thái Mi Home: rẻ phổ cập, đa dạng

Như mình đã nói ngay ở phần đầu, hệ sinh thái Smart Home đến từ Xiaomi là cách tiếp cận nhanh nhất, đa dạng nhất mà đến bây giờ nó vẫn là cái gì đó chưa hề sai. Bản thân mình đã mua và setup cho nhà Ngoại dưới quê, rồi trên này cũng vài món IoT. Ở năm 2020, Mijia Smart Vacuum Gen 1 cũng thuộc "có điều kiện mới chơi", nhưng tuổi trẻ chưa trải sự đời nên cũng có những sai lầm (sẽ nói phần sau).

Dọn gầm giường: có lý nhất, chui kẹt là thế mạnh

Nghe có vẻ như là vô lý, mà lại rất có lý nha. Mà công nhận từ lúc đó có nó giúp mình dọn gầm giường đã thật. Không phải lúi lúi chui vô lau lau. Bản thân mình người miền ngoài nên luôn thích giường, lại mới cưới nữa - giường chiếu lúc nào cũng phải sạch sẽ.

Vườn không, nhà trống: Thêm nó vui cửa, vui nhà

Lúc mới cưới nhau thì vợ chồng mình chỉ có mỗi cái tủ lạnh với cái giường chứ mấy. Căn phòng chung cư 50m2 coi bộ mà dư và trống trải, có nó mỗi chiều làm về bấm chạy nghịch nghịch cũng vui. Đó cũng là lần đầu tiên mình ra lệnh cho 1 thứ gì đó chạy theo ý bằng khẩu lệnh, từ xa. Lúc đó, quả thật mình xem nó như 1 thành viên. Còn bản thân đã lập trình quá nhiều thứ tự động rồi nên hiểu rõ bản chất nên không quá bất ngờ.

Quảng cáo

Phần 3 - Những điều chưa ưng ý

Vì là dòng giá dễ tiếp cận, đương nhiên cũng khá nhiều hạn chế chứ:

• Độ ồn rất lớn, khi mở tăng tốc là nhức hết cả đầu
• Hay bị kẹt nếu gặp ổ gà, đồ dây điện hoặc thảm chùi chân (loại có râu)
• Cảm biến chống rơi không có tác dụng khi lỡ tuột xuống nền thấp hơn 2-3 cm là nó bị giam ở nền thấp hơn, không trèo lên được. Cái này thì cần mua thêm băng keo từ (rào ảo) là xong, nhưng mà dán xong đen thui xấu nhà lắm.
• Không thể tìm được đường về trạm sạc nếu bị chắn vật cản (siêu âm 360 trên đầu quét không thấy), nó sẽ cố đi vòng vòng rất lâu và báo lỗi. Cái này đúng là rất ngu, nhiều lần rõ ràng có đường về mà nó không biết tìm.
• Hay báo lỗi phụ kiện (chổi quét, lọc,…) mặc dù thấy còn tốt, mình mua thay vài lần cũng cứ báo lỗi ảo tào lao.
• App MI Home load hơi chậm, đôi khi là mất luôn bản đồ đã lưu trước đó.
Screenshot 2024-08-12 153137.png

Phần 4 - Hiện tại, tương lai và lời khuyên về "bụi"

Bây giờ nên mua Mijia Vancuum nữa không ?

Vậy nên mình KHÔNG KHUYẾN KHÍCH anh em MUA Mijia Vancuum nữa nha (đặc biệt bản nội địa), đó đã là quá khứ rồi. Nó như thể giờ Camera thì cứ Imou thẳng tiến còn Robot hút bụi xịn giá ổn thì cứ Ecovacs / Roborock, vì các ae cũng biết đấy: thằng nào tập trung cái gì thì cái đó sẽ ngon, trong đó thuật toán thông minh + app ngon, nhanh và ổn định mới là ưu tiên hàng đầu. Mijia Vancuum là phân khúc giá rẻ mà Mi nhờ Roborock làm. Theo như mình biết thì Roborock cũng khá lớn (hợp tác với Xiaomi) nhưng ra sau rất lâu so với Ecovacs (2014 so với 1998) bên China.

Screenshot 2024-08-12 154330.png

Quảng cáo

Cuộc sống cứ tiếp diễn, nhà mình lần lượt chào đón các baby, đồ đạc ngày càng mua sắm nhiều. Và thế là ôi là trời cái nhà coi như là một chiến trường cho tụi nhỏ. Không phải là con Bot nó đã vô dụng, mà vì mình không thể dọn đường cho nó nữa. Có lẽ một phần do ở chung cư hơi nhỏ, thôi thì đây cũng là động lực để vợ chồng mình cố gắng xây một ngôi nhà lớn hơn cho riêng mình. Vậy nên mình khuyên anh em nếu nhà chật và có trẻ nhỏ thì nên cân nhắc tính hiệu quả của Robot. Mình đã phải mua thêm 1 cây hút bụi cầm tay (cắm điện) để hút những ngóc ngách đồ đạc và bụi dính đồ ở trên cao (TV, loa…). Thú thật từ ngày baby biết bò là mình đã phải tắt hẳn Robot phần nhiều vì sợ nguy hiểm cho bé, phần nữa là nó sẽ làm mình phải đi phục vụ nó.

Nói thêm về "bụi"

Vì nhà mình lại mới có Baby (6 tháng) nên thay vì mua một Robot lau nhà mới nhất giờ (có cả trạm giặt) thì mình quyết định mua thêm một máy lọc không khí (đã dùng vài tháng, thấy sạch hơn) + hút nệm diệt khuẩn cầm tay để vệ sinh giường chiếu. Như vậy, tạm thời mình có 3 con hút bụi bán tự động:
1. Máy lọc không khí (luôn để tự động)
2. Máy hút bụi nhà cầm tay (thay cho chổi và đồ phủi lông gà)
3. Máy hút bụi nệm diệt khuẩn UV
Cuộc sống cứ tiếp diễn, và công nghệ cũng vậy. Không chỉ lau / hút mà còn tích hợp trạm giặt, tự thay nước, AI theo dõi, giám sát... Đến thời điểm này, mình vẫn luôn theo dõi những con Robot lau nhà hay ho mà Tinh Tế hay Group Ecovacs review. Bởi vì mình là dân lập trình nhúng nên rất mê mấy con Robot chứ không riêng gì lau nhà. Nhưng chung quy mà nói, tùy theo thời điểm, không gian có sẵn mà chúng ta có những cách sử dụng chúng một cách hiệu quả.
• Một ngôi nhà gọn gàng, rộng rãi, không trẻ em chắc chắn là nơi lý tưởng cho Robot lau nhà làm việc.
• Cũng không nên quá ỉ nại vào Bot, bản thân mình cũng hay lau nhà bằng cây truyền thống kết hợp nước lau để sạch hơn.
• Đừng quên rằng Rác và Vết bẩn dưới nền ta có thể quét lau, còn bụi mịn trong không khí thì đúng là cần phải có máy lọc mới ổn. HÃY ƯU TIÊN MÁY LỌC KHÔNG KHÍ nếu phải cân nhắc ngân sách.
Còn nếu đã thoải mái rồi NÊN ráng mua luôn mấy dòng xịn của Ecovacs hoặc Roborock ý (sài luôn app chính chủ cho ngon), ĐỪNG chơi hàng Mijia (Xiaomi) nữa, chán lắm. Thật chứ, bữa xem review Ecovacs X2 Omni Combo là đã thích lắm rồi. Thề luôn, khi mình có nhà cửa đàng hoàng (chắc các baby cũng đã lớn) là xúc ngay hãng này, không biết đến lúc đó nó ra cái công nghệ gì nữa. Ngày đó cũng không còn xa nữa, giả dụ mà trúng Ecovacs T20e Omni thì chắc chắn sẽ để dành cho ngôi nhà mới, cho những người mình yêu nhất.
***Tips: Mấy ông muốn Vợ cho mua thì có 1 chiêu “anh mua cho con, vì con, bla, bla…” Thế nhé, cảm ơn và hẹn gặp lại!

#Ecovacs #GAEcovacsT20eOmni
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn thế !Và mình có lý do ...."không mua máy hút bụi lau nhà" ! vì mình sửa máy hút bụi lau nhà ,và mình ngán thứ nó hút vào nó lau nếu nhà có chó mèo ,nhà mới có bụi sơn nước .Căn hộ trên cao ,nhà độc thân ,thì nên mua còn ngoài ra nhà TP nói thật dày dép nó tha đủ thứ ngoài đường ,máy tháo ra ....thúi chịu hết nổi ,nhiều lúc đem nguyên con ra xịt nước luôn
akitomi
TÍCH CỰC
18 ngày
Khuyên bác mua thêm con máy lau nhà nữa. Cầm tay thích hơn là cho nó chạy tự động vì nhà có rộng lắm đâu
@akitomi Mình tắt nó lâu rồi mà, giờ lau nhà bằng máy chạy bằng cơm trước. Dồn tiền xây nhà riêng rồi tính tiếp.
@williamcuong282 Ở chung cư cũng đã tắt máy lâu rồi, lâu đến mức hình như pin đã hỏng, hic hic. Máy hút bụi cầm tay là chân ái chứ mấy cái này ko ăn thua.
antonior
TÍCH CỰC
18 ngày
Ecovacs cũng có this có that. App nó làm nhiều cái ngoo bỏ mợ ra em đang xài đây 😔
@antonior Vậy ah, có khi nào bạn sài bản nội địa Sever China không nhỉ? Nghe cũng hơi rén. Không biết Roborock có mượt hơn không
antonior
TÍCH CỰC
18 ngày
@williamcuong282 Mình dùng bản quốc tế ấy chứ.
@williamcuong282 lập trình nhúng là học ngôn ngữ java ah bác?
@haobcyqhdvb java là bên lập trình IoT hoặc là mobile á, lập trình nhúng thì C, C++
BA SU BO
ĐẠI BÀNG
18 ngày
Vợ mình mua được con Robot đời 198x, nay hơn 40 rồi mà vẫn chạy được 😃
@BA SU BO Chạy cơm và điều khiển bằng giọng nói à bác 😁
BA SU BO
ĐẠI BÀNG
18 ngày
@thinhbk11 Có điều còn làm thêm được nhiều chức năng khác nữa á 😃
@BA SU BO Có ồn không bác?
phí dịch vụ bảo dưỡng hàng năm đắt không? Mấy chuyến du lịch/năm
😁
Ttar Ng
TÍCH CỰC
18 ngày
Thay vì mua lọc không khí, hút bụi trước. Bác nên mua cái tủ giày kín đỡ được mớ bụi. Chọn lọc đồ, bỏ bớt mấy cái quá cũ, ít dùng rồi mua hộp để vào cho gọn, đỡ công lao dọn. Rồi siêng vệ sinh quạt máy, quá trời bẩn, nó thổi bụi khắp nhà.
thêm nữa phụ nữ và máy hút bụi là kẻ thù của nhau =)))))) tóc phụ nữ là thứ giết chết máy hút bụi nhanh nhất =)))
qthang155
ĐẠI BÀNG
18 ngày
Nhà có lầu có nên dùng mấy con hút lau cầm tay kết hợp k bác? E định mua mà ra emart cf thử con dreamme thấy nặng vãi. Lau cầu thang chắc đuối luôn
@qthang155 Lau cầu thang cũng hơi khoai cho mấy con cầm tay, vì là cầm tay nên sẽ có pin, có cả cái dẻ lau đã nhúng nước, thậm chí là cả 1 ít nước lau trong đó tự động. Vậy nên bác nên lau từ bậc cao xuống thấp cho nhàn, đừng dại gì lau từ dưới lên.
2nd
TÍCH CỰC
18 ngày
Xin tên cái máy lọc ko khí ạ,nhà mình cũng sắp có baby😁
@2nd Mình mua của Xiaomi ở KimLong trên Shopee, nếu bạn mua theo Link đó (copy link) là mời mình 1 ly cafe https://shorten.asia/wwvQc8Wk

Shopee Việt Nam | Mua và Bán Trên Ứng Dụng Di Động Hoặc Website

Mua sắm trực tuyến hàng triệu sản phẩm ở tất cả ngành hàng. Giá tốt & Miễn phí vận chuyển. Mua và bán online trong 30 giây. Voucher Xtra | Freeship Xtra | Shopee Đảm Bảo
fast.accesstrade.com.vn
Screenshot 2024-08-15 084229.jpg
@2nd máy lọc không khí ko rõ có tác dụng thực ko ta, mình có 1 cái, kiểm tra lõi lọc thì đúng là nó hút nhiều bụi thật á, nhưng mà cái điện thoại để trong phòng sáng ngủ dậy vẫn thấy lớp bụi trên màn hình.
@conan12a2 Máy hút bụi có tác dụng hút siêu bụi mịn mà bạn, những hạt bụi to, nặng chưa kịp hút nó đã rớt xuống nền, đồ vật còn đâu mà hút.
Kevil
ĐẠI BÀNG
18 ngày
Nhà e bị bụi đóng ở trên giá kệ và bàn làm việc, phòng kín nên e nghĩ là bụi vải, có cách nào khắc phụ hoàn toàn k nhỉ
@Kevil Bụi vải nó hơi nặng, và có tích điện nữa nên nó có xu hướng rớt hoặc bám những chỗ thấp. Khả năng nhà kín vậy lắp điều hoà làm tươi 2 chiều sẽ ổn (nhưng tốn kém) + Máy lọc không khí + máy hút bụi cầm tay.
Mình thì hiện tại dùng máy hút bụi hộp truyền thống, thêm máy hút nệm vs máy hút cầm tay mini nữa, cũng muốn mua con robot hút bụi kiêm lau nhà nhưng tài chính chưa cho phép nên tạm thời hài lòng vs combo này
cun_nguyen
ĐẠI BÀNG
18 ngày
Mình cũng nghĩ như bác, nhưng nhà nhiều tầng sử dụng robot ko hiệu quả nên mình đầu tư vài em máy lọc không khí hàng Nhật bãi. Thấy dùng khá ok.
Trước dùng con Robot tích hợp cả lau, nhưng sau này thấy không còn phù hợp nên chuyển qua cây hút kết hợp lau dùng pin, vì nhà mình chung cư cũng có 98m2 thôi nên làm vài đường cũng nhanh và cảm giác sạch hơn.

Về chống bụi thì nhà mình bao gồm:
- 3 con lọc không khí kèm bù ẩm Daikin nội địa rải khắp nhà.
- 1 cây hút kết hợp lau Dreame H14
- 1 máy hút bụi nệm cầm tay.
@Raziel Đúng là đồng môn
duongba168
ĐẠI BÀNG
18 ngày
@Raziel Máy hút bụi nệm cầm tay mua hãng nào đó bác?
@duongba168 Mình đang dùng con này, trước dùng con pin mà thấy lực hút chưa sướng. Cơ bản ổ điện thì khắp nhà, dây nó thì tới 5m nên thoải mái dùng điện hút cho nó phê 😁
p/s: con này có cả UV tự bật khi áp xuống mặt nệm, nhấc lên nó tự tắt.
duongba168
ĐẠI BÀNG
17 ngày
@Raziel Oke tks bác nhé!
Ở HN thì ngại bụi thật, mình chuyển vào Đà Nẵng thì đỡ bụi hơn nhiều, nếu có con mình cũng không lo quá về bụi, sạch quá sức đề kháng lại không được rèn luyện, tất nhiên là cũng không được ở bẩn, mình sẽ quan tâm nhiều hơn đến nước thải xung quanh nhà, thùng rác, những nơi nhiều vi khuẩn
@minh sp c Quá tuyệt vời, Đà Nẵng nơi đáng sống đó. Còn HN thì nghĩ đến mấy cái kiểu phòng trọ, chung cư ổ chuột cháy suốt, rồi bụi và nóng nữa. Mà chi phí thì đắt cắt cổ, ngán!
Red_Skin
TÍCH CỰC
17 ngày
Mình đã mua con T5 Hero được 4 năm. Lúc mới mua đúng là chân ái. Nhà mình lúc đó cũng có con mới sinh nên nền nhà hầu như là gọn gàng ko có gì. Robot chi hút bụi và sạn thôi nhưng nói chung là ổn, hài lòng. Từ nhà mặt đất lên chung cư, cảm giác đi lại trong nhà ko bị sạn quả thật rất sướng (nhà cũ ở cùng với ông bà nội thì kết hợp sx của gia đình nữa nên khá bụi).
Thời gian đầu mình setup robot lau hút tự động mỗi ngày 2 lần sáng chiều. Được 2 năm thì hỏng pin, cái này rút ra kinh nhiệm là ngày 1 lần thôi, pin nhanh chai.
Được hơn 2 năm thì bị đóng app do mua bản nội địa. Robot vẫn chạy nhưng ko có bản đồ nên chạy vu vơ và ko còn thông minh nữa, như người mù đi dò đường. Bỏ sót nhiều vị trí và bỏ qua luôn rất nhiều ngóc ngách.
Sau 3 năm thì báo lỗi gì đó, đèn nháy đỏ. Mang đi sửa hết 400k lại chạy bt.
Đến hôm nay thì báo lỗi Cảm biến khoảng cách bị kẹt. Nên ko chạy. Mình quyết định cho nó nghỉ hưu luôn.
Tính ra thì đáng đồng tiền bát gạo. Rất hài lòng. Ae cho hỏi giờ tầm giá 5-6 T thì mua con gì hợp lý?!
@Red_Skin Ráng mua con có tự đổ rác và giặt giẻ ý (chắc >10tr hết) cho nó khoẻ cái thân.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019