Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

MacBook Pro với màn hình độ phân giải siêu cao xuất hiện giữa năm sau

Didu
14/12/2011 10:18Phản hồi: 128
MacBook Pro với màn hình độ phân giải siêu cao xuất hiện giữa năm sau

Có vẻ như cuộc đua màn hình độ phân giải siêu cao đang lan sang thị trường máy tính xách tay khi mới đây có tin cho rằng thế hệ tiếp theo của [TAG]MacBook Pro[/TAG] sẽ có màn hình độ phân giải lên tới 2880 x 1800 điểm ảnh, lớn hơn rất nhiều lần so với độ phân giải 1920 x 1200 điểm ảnh mà các bạn tìm thấy trên model MacBook Pro 17" hiện tại. Digitimes dẫn lời một số đối tác cung cấp của [TAG]Apple[/TAG] cho rằng thế hệ Macbook Pro với màn hình [TAG]Retina Display[/TAG] này sẽ được trình làng vào quý thứ 2 của năm sau. Đây không phải là lần đầu tiên Apple nâng độ phân giải lên gấp nhiều lần so với mức hiện tại trên sản phẩm của mình, trước đó với [TAG]iPhone[/TAG], nhà sản xuất có trụ sở tại Cupertino này cũng đã ra mắt [TAG]iPhone 4[/TAG] với độ phân giải gấp bốn lần so với [TAG]iPhone 3GS[/TAG]. Việc Apple trang bị màn hình độ phân giải siêu cao cho dòng MacBook Pro của mình cũng dễ hiểu và hợp lý khi mà con chip đồ họa tích hợp trong BXL [TAG]Ivy Bridge[/TAG] của Intel trong tương lai sẽ hỗ trợ 4096 x 4096 điểm ảnh còn [TAG]Lion[/TAG] đã hiển thị tốt hình nền với độ phân giải 3200 x 2000 điểm ảnh. Nếu như quả thực MacBook Pro có độ phân giải 2880 x 1800 điểm ảnh thì mật độ điểm ảnh/inch ([TAG]ppi[/TAG]) cho model 13" sẽ là 261ppi, 15" là 226ppi và 17" là 200ppi. Để cho dễ hình dung thì iPhone 4 là 326ppi.

Nguồn: 9to5Mac
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

linkpro
ĐẠI BÀNG
12 năm
Phải chờ đến giữa năm sau thôi
khủng khiếp quá,liệu có cần đến độ phân giải siêu cao như vậy kg?
aslan_zara
ĐẠI BÀNG
12 năm
Về chỉnh lại máy bạn độ phân giải 640 480 đi :bounce::bounce:
người nghèo có cần kh?người dùng bình dân có cần kh?bạn là giới thượng lưu?
vphuc161
TÍCH CỰC
12 năm
Một sự so sánh quá khập khễng
kietbull
TÍCH CỰC
12 năm
Càng cao càng moi thêm tiền. =D
replay767
TÍCH CỰC
12 năm
Giá sẽ ko đổi hoặc rẻ hơn theo xu hướng phát triển của công nghệ. Và không biết rằng Apple có thay đổi thiết kế của dòng MacBook Pro không mới là điều mình quan tâm.
Nghe hấp dẫn phết cơ mà không biết đợt nâng cấp này có tăng giá không. 😃
cao thế này đồng nghĩa với $$$ mà không biết có thêm dung lượng bim không nhỉ

haha....bác này sai từ độc 😁
Cao thế ngon rồi, duyệt và sửa ảnh sẽ rất tuyệt đây. Nhưng em vẫn mơ ước cạnh màn hình nhỏ lại cho máy nhỏ gọn thêm tí nữa .
Cạnh màn hình mà nhỏ lại thì cái bàn phím sao giữ nguyên đc bác.
Hi vọng độ phân giải màn hình Macbook Air thế hệ tiếp theo cũng tăng!
độ phân giải cao nhìn càng nét, càng thích, hì
đã có muc tiêu để dành tiền và cb tống em MBP cũ lên đường 😃 hehe
Bạn này trưng nhiều đồ Apple quá, bạn thật giàu quá.....mình thật rất hâm mộ bạn.....lol
Em có kế hoạc giống bác này
alokaka91
ĐẠI BÀNG
12 năm
nghe mà phát thèm :rolleyes:
Các bác thích siêu mẫu Hà Anh thì mua MacBook, còn ai thích Phạm Văn Mách thì mua Fujitsu!
Mình có 1 thắc mắc thế này, trước khi trình bày em xin phép mod là không cố tình gây tranh cãi mà xóa bài của em ạ.
Đó là, bác chủ thớt có nhầm giữa dpi và ppi không ạ ?(Ai muốn biết sự khác nhau của dpi và ppi thì chịu khó tìm trên google nhé). Em kiểm tra trên máy tính của em thì nó hiển thị là dpi, chứ không phải ppi, và 1 dẫn chứng khác là 1 số bài vê IP hay SS trên diễn đàn công nghệ họ cũng đều ghi là dpi cả.
Xin mọi người giải thích hộ em với ạ.
Em hỏi câu này cũng dựa trên tinh thần học hỏi, mong các bác nhẹ nhàng giải đáp ạ. Chứ em sợ mấy bác lắm ạ.
Đúng là dpi với ppi có sự khác biệt, nhưng trong thực tế chúng lại bị dùng lẫn lộn với nhau. Dùng từ như chủ topic trong trường hợp này là chính xác.
raptor983
TÍCH CỰC
12 năm
Mình hiểu đến đâu trình bày đến đó thôi nhé. Đúng sai mời các Pro đóng góp chỉ giúp.
PPI dùng với màn hình LCD/Led còn DPI chủ yếu dùng khi in ấn với ảnh hoặc bản in.
Để biết được DPI phải biết 2 thông số Kích thước thực của màn hình (không phải cái nhà sản xuất công bố để quảng cáo vì họ thường làm tròn số) và độ phân giải. Dưạ vào tỷ lệ màn hình 4:3 hay 16/9 hay 15/9 ta tính ra đường chéo/chiều dọc/ngang của màn hình. Sau đó lấy hoặc :
1.Số điểm ảnh theo chiều dọc hoặc ngang chia cho giá trị chiều dọc hoặc ngang tính theo Inch.
2.Cũng có thể lấy số điểm ảnh theo đường chéo chia cho giá trị đường chéo màn hình.

Quan điểm của mình: đối với màn hình LCD/Led nên gọi đúng là PPI-Pixel Per Inch là số điểm ảnh có trên một Inch cả dọc và ngang. Ví dụ iphone 4/4s có đường chéo 3.5" 960x640 tức là số điểm ảnh trên đường chéo là 1153,7=1154 pixel và có chiều dọc 2.91217 inch, chiều ngang là 1.94145.
Vậy PPI của iphone 4/4s =1154/3.5=960/2.91217=640/1.94145=329 PPI
Sai số sau dấu phẩy là do mình làm ròn số. Nếu bạn dùng exel tính sẽ không còn nữa.
Tại sao lại là 329 so với apple công bố là 326. Là bởi biến số ban đầu 3.5" là do Apple công bố và không phải kích thước thật của màn hình iphone 4/4s, thực tế nó nhỏ hơn 3.5 tý ti nhưng apple cũng như tất cả các hãng khác đã làm tròn. Ta có thể dựa vào PPI 326 và 960x640 để tính lại kích thước thật. Hay đơn giản là lấy 3.5/(329/326)=3.468"

Quên mất: trên đây là mình coi mỗi pixel là riêng rẽ như một điểm ảnh (không tính tới sub-pixel nhé, vì thực tế khoảng cách gĩưa hai pixel theo chiều dọc hay chiều ngang đều bằng nhau. Cho dù mỗi Pixel đc tạo bởi 3 sub-pixel xếp theo chiều ngang)
Sửa lại nhé, gấp 4 chứ không phải gấp đôi.

(960x640)/(480x320) = 4 chứ không phải 960/480 = 640/320 = 2
Có vẻ người dùng ngày càng hụt hơi khi cố đuổi theo các sản phẩm công nghệ cao thế này...
Như vậy chỉ để thu nhỏ hình ảnh trong 1 không gian không thay đổi...khuyến cáo cho các bác cận dùng Mac nhé.
Nghe là biết chưa dùng mac bao giờ rồi, trên mac độ phân giải bao nhiêu đi chăng nữa thì kích thước icon, font chữ vẫn như cũ không thay đổi, dễ thấy nhất là 3gs với iphone4 vẫn y hệt, chỉ có nét hay không nét mà thôi. Khác hoàn toàn với chú windows và android nhé.
Hix càng ngày công nghệ càng phát triển nhanh thế này thì chết túi tiền mất thôi. Bao lâu nay e làm ăn được bao nhiêu lăn hết vào công nghệ rồi giờ nghiện mất rồi
Cu_Phuc
ĐẠI BÀNG
12 năm
ôi cao quá vậy, coi phim *** chắc sướng lắm nè hê hê
iLeo
CAO CẤP
12 năm
Độ phân giải cao như thế chắc chắn tốn thêm pin chứ nhỉ, cái gì cũng có 2 mặt của nó, haizzz
Không lấy làm lạ lắm khi mà mấy hãng trùm sỏ về màn hình bây giờ cũng đã nhen nhóm thông tin về màn hình độ phân giải cao cho thiết bị di động. Cái đó đặt vào MTB mới gọi là khủng hoảng 😁, TV cũng lên 4K hết đến nơi rồi...
hamyty
CAO CẤP
12 năm
ghê ghớm quá, tôi yêu apple :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019