mấy anh ơi em đang định mua một bộ PC, nhu cầu của em cũng không quá hardcore, em thường học tập...
SoudShy
2 thángBình luận: 87
mấy anh ơi em đang định mua một bộ PC, nhu cầu của em cũng không quá hardcore, em thường học tập...
mấy anh ơi em đang định mua một bộ PC, nhu cầu của em cũng không quá hardcore, em thường học tập và sử dụng các phầm mềm CAD, revit, ETAP, adobe premiere, adobe photoshop. Thì hiện tại giữa 2 dòng chip R7 5700G và i7 11700 + ( 1030 chống cháy hết tiền ) thì nên chọn chip nào ạ? hay là có combo nào ổn áp hơn thì mong các anh giúp em. em cảm ơn :>
87 bình luận
Mr_Thao_TG
ĐẠI BÀNG
2 tháng
I7
hquangvn
TÍCH CỰC
2 tháng
Nghe CAD, Revit là thấy mệt rồi, haha. Nhu cầu này 100% là phải xài gpu rời nhe.
Bạn tham khảo
Ryzen 5 3600 hoặc i5-10400F cho kinh tế, hoặc tốt hơn thì lấy Ryzen 7 3700X giá xách tay hiện tại đang khá ngon, tầm 6tr5
Quadro P420/P620
@hquangvn Ryzen 7 3700X tôi nhớ hơn 8 triệu 😁 xách tay là chỗ nào thế ông
@hquangvn Uh giá này là thơm rồi. Hôm tôi phải mua I5 11400F giá cũng 5tr2 rồi :3
Thêm 1 triệu con này thì ngon hơn hẳn 2 nhân nữa. chứ còn 8 triệu thì nhiều con khác ngon hơn.
nếu bạn là dân thiết kế kiến trúc thì nên dồn lực vào card đồ họa tới đỉnh, ram tới nóc còn về chip thì 2 con này ngang nhau..( nói về đồ họa..)
Chơi hệ xậy dựng thì quan tâm con GPU hơn đi bạn ơi.
@zz jj zz jj Chắc muốn build GPU sau vi giờ đang chát 😆
@bomduc Nhưng không biết đến khi nào hết chát ông ạ 😁
@DearGodVN Tôi đợt cạc trâu rẻ mua phát 4 con toàn 900k -1,2 tr, lúc lên bán được 3,5 triệu 😆 con chết cũng 2 triệu. Giữ lại 1 con dùng.
5700G nó có cái GPU ngon đét ăn đứt cả 1030 rồi thì cần gì phải chống cháy nữa bạn?
DJI21
ĐẠI BÀNG
2 tháng
11700 ngon phết
open0
CAO CẤP
2 tháng
(I7 hay Ryzen7) + Quadro P620
Chuẩn bị tập đoàn gian thương vào tư vấn Tèo vì nó “ổn định, ít lỗi vặt”. Còn AMD thì “không ổn định, nhiều lỗi vặt, tương thích kém” ^^
@dualshoсk Chip intel nó vẫn mạnh. Đợt này lại rẻ hơn, dễ mua hơn.
Giờ cấu hình ngang nhau, AMD đắt hơn vài củ, mà lại khan hàng. Cứ xui người ta mua AMD cho kì được là sao 😕
@Ice Never Dies Mạnh nếu nguồn, main, tản nhiệt đủ mạnh theo, combo amd rẻ hơn ở 3 thứ đó.
@dualshoсk Vấn đề của AMD k phải là hiệu năng hay gì ? Mà là hơi kén phần cứng , người hiểu mới dám dùng AMD . AMD còn 3 thứ tồn tại , Kén Ram và Nhiệt độ cao vì vậy cần thêm tản nhiệt tốt nhất là dòng 5000 series . Dẫn đến giá tiền cũng bị cao theo
@Nguyễn Anh Sĩ Chuẩn giọng chuẩn bài rồi bạn ơi ^^
Tham khảo con card quadro t600 nhé.
@thanh nghi vu đồ họa mình chưa bao h thích dòng quadro...sketchup,3ds max, pts, illus, corel, cad, premiere, after effect....
Buồn ghê...
Mình gian thương nên khuyên bạn AMD nhé. Lát nữa gud thương sẽ vào kêu mua ín tèo. haha
@khunghoang kinhte 2008 Thì mình gian thương nên mới dụ mua AMD nè, vậy mới bán được hàng chớ. Hé hé
@Nguyễn Dương 1610 Thì đúng rồi nhờ gian thương bán đồ dỏm nên vài chục năm nay thị phần lẹt đẹt bằng 1/5 của Intel !!!
@khunghoang kinhte 2008 Khổ nỗi bán bản adm giá lại cao hơn mới ngon chứ. Hehe
haico1992
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mua laptop nhé.
PC mà cấu hình thấp thì thà mua laptop còn ngon bổ rẻ hơn.
@haico1992 2 con trên mà còn thấp nữa sao bác :v
@haico1992 đều kaf chip đời mới nhất còn thấp gì nữa 😂
@-Mr.S- Nhưng mất cân đối vãi. Có con card 1030 chắc đủ lên hình, mua phí tiền. Thà dùng mịa igpu cho nhanh.
Sinh viên thì chưa làm nặng đâu, card on cân tốt.
cryon57
ĐẠI BÀNG
2 tháng
list phần mềm cần cả CPU lẫn GPU mạnh thì biết sao làm sao đây ? 😁 Mà phải nói số tiền bỏ ra đc bao nhiêu, có kèm màn hình ko thì mới tư vấn đc chứ
Mua AMD thì phải theo dõi hãng khuyên nên cài cái gì, không nên cài cái gì. Còn Intel thì vô tư, khỏi suy nghĩ, để thời gian làm việc kiếm tiền. Ví dụ điển hình là AMD nên khuyên không nên cài W11 để anh em AMD thành người tối cổ 😁😁😁
longdevilo
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@khunghoang kinhte 2008 Vậy nên Intel mới đáng vứt hơn AMD, win 11 lỗi tè le mà ko khuyên người dùng đừng up lên, để rồi phải đi la làng khắp các group 😂
longdevilo
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@khunghoang kinhte 2008 Cả 2 thằng lên đều lỗi tè le mà 1 bên còn biết khuyên người dùng đừng lên, còn 1 bên thì im re để người dùng chịu trận, ko biết thằng nào mới đáng vứt 😂
@longdevilo Intel chả lỗi gì cả, có là báo chí đã la làng rồi, chỉ có mấy ông AMD cùi mới bị báo chí bốc phốt thôi, thành thử so kè với Intel cả vài chục năm mà thị phần không bằng 1/5 người ta. Vứt là vừa 😜😜😜
@khunghoang kinhte 2008 Không biết vứt không mà mấy con surface laptop 4 ADM bán đắt hơn intel. Hihi
Methanol
TÍCH CỰC
2 tháng
Ốp tiền vào card rời đê, thấy vụ vẽ vời thiết kế là ngồn card rồi, 2 con cpu này ngang nhau thôi.
AMD hay Intel đều được.
Bạn không cần mua con 1030 vì nó chả hơn gì con gpu on trong 2 con CPU của bạn khi bạn dùng với mấy phần mềm kia. Thay vì mua con 1030 thì bạn có thể lên con CPU cao hơn 1 nấc như con 11700k. AMD cao hơn con 5700G lại ko có con nào có GPU on chip.
@boomboomboomboom cmt này chuẩn nhất này chủ thớt.
Hoặc bạn có thể xài i5 gen 11, dồn tiền cho con GPU ngon hơn.
máy bộ Dell cho lành
anfang
TÍCH CỰC
2 tháng
Nếu xài AMD 5700G thì nên dùng RAM bus cao 3600hz hoặc 4600hz, vì igpu dùng ram ngoài. Bus càng cao thì càng mạnh.
Nguyên cây máy như vậy tầm giá bn các bác
x.dung
TÍCH CỰC
2 tháng
11400 + gt1030. . Ly do: re va on dinh. Amd phai biet mot ti khong loi suot ngay. Mua i7 nong va dung khong het hieu nang dau. Tien chenh sau mua vga hon.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019