Máy cấu hình thấp có nên cài Linux ?

asimor
15/3/2008 15:14Phản hồi: 37
Em có con máy laptop chạy chip 600, ram 128, HDD 40GB thì có nên cài Linux không các bác và cài phiên bản nào thì phù hợp ạ? Mục đích của em cũng là lướt web và các ứng dụng văn phòng thôi ạ.
Giúp em với các bác nhé, em cám ơn nhiều ạ!
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tamock
TÍCH CỰC
16 năm
Máy cấu hình thấp thì mới nên cài Linux 😃
lamlequang
ĐẠI BÀNG
16 năm
Theo như lời bác nói thì bác lên cài HACAO LINUX, cái đó dễ sử dụng lắm.
bác tham khảo thêm thông tin ở trang Hacao.com nhé 😃
Nếu ở Hải Phòng thì liên lạc với tôi lấy đĩa cài Hacao 2.16Pro nhé ( miễn phí )
Lâm 0936.52.8868
asimor
ĐẠI BÀNG
16 năm
Em cám ơn bác, rất tiếc em lại ở HN nên không có cơ hội nhận đĩa bác tặng rồi!
lamlequang
ĐẠI BÀNG
16 năm
Nếu bác ở Hà Nội thì có thể đăng kí nhận đĩa ở đây
http://forum.vnoss.org/viewtopic.php?id=2172
Have fun!
thanh_tan
ĐẠI BÀNG
16 năm
Mình cũng có con máy chip tươgn tự Crusoe 600MHz, RAM 128MB ,... đang cần 1 HDH hợp lý, có các ứng dụng Internet như web, chat là đủ. Mà làm sao lại đỡ tốn điện nhất thì tốt.

Theo các bạn thì HACAO là hợp lý nhưng làm sao load và lấy đĩa cài được đây các bác?
thế đăng ký nhận đĩa mất bao nhiêu $ và có mấy cái đĩa linux?
hakuna_kt
TÍCH CỰC
15 năm
nếu ổ cứng dư dả xíu có thể cài song song Linux và windown, tại nhiều ứng dụng giải trí và học tập, làm việc không chịu chơi với "chim cánh cụt" mới đau chứ, không thì em del "cờ 4 màu" lâu rùi
megaman0312
ĐẠI BÀNG
15 năm
Theo mình thì bác cài linux chỉ vọc tạm cho biết thui. Chứ LINUX rất khó xài... He he nếu máy bác yếu thì có thể dùng HACAO linux cho nó nhẹ và cách dùng cũng như windows. Nhưng ứng dụng cài cho nó không nhiều.

Còn về linux hic hic, cách thức xử lý RAM của nó không bằng windows. Nếu máy bạn RAM nhìu thì mới nên cài các bản pro của linux như là: REDHAT, FEDORA,...
Bác nói thế nào chứ xử lý bộ nhớ thì chú Bill còn lâu mới theo kịp anh Linus
Meo U
ĐẠI BÀNG
15 năm
Hổng biết bác có thông tin này ở đâu chớ theo hiểu biết nông cạn của em thì máy bàn nhà e RAM có 128 MB mà cài Ubuntu 8.04LT chạy rầm rầm và bác có thể cài Hacao Linux lên máy chỉ có 64MB RAM đó bác.
Vấn đề Linux phức tạp thì cũng đúng thật, nhưng chủ yếu là do nó hoàn toàn khác với Windows nên thấy không quen thôi, "đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng" thì cũng không quá khó đâu.
E thích cái chuyện cài xong hệ điều hành thì đã có sẵn hết các phần mềm tiện ích mà chẳng cẩn thêm gì nữa đối với nhu cầu thông thường (Office, quản lý chỉnh sửa hình ảnh, alo internet...) và mỗi lần update thì cho cả bộ, kể cả phần mềm cài thêm, khỏi lắt nhắt.
Với máy cấu hình thấp thì Linux là giải pháp hợp lý nhất rồi. Bác cài thử Ubuntu hay Xubuntu xem sao (nhẹ hơn Ubuntu). Ubuntu là distro phát triển mạnh và được hỗ trợ rất tốt.
Hãng DELL cũng phải chọn Ubuntu cho laptop của nó đó.
tuan_ake
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cấu hình này bạn chạy thử Puppy, DSL, Hacao... Ngon lành mà
Cài được hết các bạn ạ. Bất kể phiên bản nào cũng cài được và không cứ phiên bản nào cả
Máy của bác có cầu hình thấp thì càng nên cài Linux, Cài Win vừa nặng vừa nhiều ứng dụng máy chạy càng chậm
omoke
ĐẠI BÀNG
15 năm
nhiều người đã quá quen với windows chuyển sang linux họ không hứng thú và cảm thấy gò bó không quen. Mình cũng mới thử dùng linux vì có con 3E701, bắt đầu vọc, mấy ngày nay đang làm quen với các lệnh căn bảng trong console
linux chuyển cài cho mấy cấu hình thấp đó bạn, kể cả pocket hay những máy khác đều cài dc linux het.
puppy linux, hoặc bản do Trường Há Cảo chỉnh sửa từ puppy - HACAO Linux.
tuan_ake
ĐẠI BÀNG
12 năm
DSL chạy ngon 😁
jolicloud đủ để lướt web chát chít rồi
@MrAnhxtanh cái này dùng cũng đc, 2 nền. 1 nền trên mây và 1 nền chạy trên máy, riêng chạy trên máy chưa test
máy cấu hình thấp mới nên cài linux chứ
@kenhcungcap.com ai bảo thế.
@optimus_prime95 máy cấu hình thấp thì bạn cài HĐH nào bây h mà đầy đủ chức năng hiện đại? chỉ có linux thôi. nếu rành về linux biết cài bằng dòng lệnh từng module riêng thì máy 486 586 8-16MB RAM vẫn chạy phà phà, lướt web đánh văn bản đc, trong khi với cấu hình đó hiện h cài đc win j, nếu cài đc thì cũng ko cài đc các phần mềm mới, chẳng lẽ lướt web bằng IE4 IE5
máy cấu hình như vậy chạy linux là hợp lý nhất rồi
mình thấy có máy ram có 64mb mà còn chạy ngon lành 1 bản linux cơ mà
với linux vào thời điểm hiện tại thì bạn không phải lo lắng quá nhiều cho cấu hình như vậy hehe
bạn có thể lựa chọn 1 phiên bản ăn theo ubuntu như xubuntu hay kubuntu cũng được chúng nó biến thể từ ubuntu nhưng sử dụng giao diện đồ họa nhẹ hình như là xfce hay gì đấy mình không nhớ lắm có lần thấy thằng bạn dùng (còn mình hiện tại đang dùng Ubuntu 12.04 gnome 3 x64 nên ko thử mấy version ấy) nói chung bản biến thể vẫn kế thừa được gần như hoàn toàn bản gốc nó có 1 số thay đổi làm cấu hình yêu cầu thấp hơn nhẹ hơn.
@chicken_91 Xubuntu (xfce) thì còn có thể, chứ Kubuntu (giao diện KDE 4) với cấu hình trên ko thể đc, ram 512 chạy còn đang giật tung sàn lên. Ngoài ra Ubuntu còn 1 bản biến thể nữa là Lubuntu (Lxde) cũng rất đáng để thử. Hay nếu ko thích ubuntu thì có thể dùng linux mint, nhiều người đánh giá còn thân thiện với người dùng còn hơn cả ubuntu.
Nếu có kinh nghiệm trong việc sử dụng linux thì có thể cài Arch Linux (Cài thêm giao diện fluxbox hay openbox chẳng hạn, vì arch nó ko có giao diện mặc định mà phải tự cài vào. Còn đừng ham hố Gnome 3 hay KDE4), bản này rút gọn những thứ ko cần thiết tới mức tối đa, cần thứ gì cài vô đấy. => cái này nói vậy thôi chứ mình ko khuyến khích men mới động vào vì hơi khó dùng, mặc dù nó nhẹ thật.
Office thì có libre office tuy ko bằng Microsoft office nhưng vẫn tốt chán, còn thích trên mây thì google doc cho nhanh thấy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019