Máy lạnh inverter có ngắt khi đủ nhiệt?

pokakhoaitay
11/7/2020 16:51Phản hồi: 18
Chào các bác, số là e có mua 1 máy lạnh pansonic inverter, có 1 điều e k hiểu là mọi người đều nói inverter thì cục nóng k ngắt hẳn khi đủ nhiệt mà sẽ giảm dần rồi chạy ở chế độ tiết kiệm điện nhất, nhưng sao e thấy máy lạnh của e khi đủ nhiệt cục nóng ngắt hẳn, quạt ngừng quay, sau đó khoảng chưa đầy 5p thì quay lại, lúc này nó quay ở chế độ theo e thấy hình như xấp xỉ max công suất vì thấy nó quay khá nhanh và kêu khá to, rồi giảm dần trong khoảng 1 2p thì dừng hẳn và cứ thế lặp lại. Cụ thể e cài đặt máy lạnh thường trong khoảng 27 - 28 độ, nhiệt độ môi trường những ngày này ở chỗ e khoảng từ 28 độ, thường e hiếm khi để máy lạnh <26 độ, 27 là lạnh run rồi. E có gọi bảo hành panasonic họ bảo nếu nhiệt độ trong phòng nhỏ hơn nhiệt độ bên ngoài dưới 1.5 độ, tức (nhiệt độ ngoài - trong phòng)=chênh không quá 1.5 thì cảm biến máy lạnh sẽ ngắt như e nói, Hiện tượng này xảy ra nhiều hơn vào ban đêm, ban ngày thì nếu e giảm nhiệt độ phòng xuống thêm vài độ hiện tượng cũng có xảy ra nhưng với tần suất ít hơn.

Vậy theo các bác cơ chế hoạt động như thế của máy lạnh inverter có ổn k? vì theo e thấy nếu như thế có khác gì loại non-inverter đâu? nên nếu như đúng như bảo hành họ nói thế là đúng kỹ thuật thì chả nhẽ e phải giảm nhiệt trong phòng chịu cóng để cho máy lạnh hoạt động đúng nghĩa inverter để tiết kiệm điện hay sao?

Các bác thông não e phát, bảo hành giải thích e chưa hài lòng lắm
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

virus912
TÍCH CỰC
4 năm
Nhà bạn dùng model gì, mình cũng mới mua con panasonic mà chạy êm với tuyến tính, tăng đều và giảm đều không giật cục như bạn tả. Model máy CU-YZ9WKH-8
pokakhoaitay
ĐẠI BÀNG
4 năm
@virus912 E xài model này bác: CU/CS-XU12UKH-8, 15tr chứ ít gì
Thế máy bác cục nóng chưa bao giờ ngừng trong lúc hoạt động kể cả nhiệt độ phòng chênh trong khoảng <1.5 độ so với bên ngoài hả bác?
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@pokakhoaitay Hên xui nhỉ, nhà mình 4 cái panasonic với một cái Mitsubishi đều êm ru, để gió auto mà ban đêm gần như không thấy tiếng. Bạn kiểm tra cục nóng chưa, cục nóng để chỗ nắng quá + bí gió thì hiệu quả làm lạnh giảm đáng kể
pokakhoaitay
ĐẠI BÀNG
4 năm
@virus912 Cục nóng e để chỗ mát thông thoáng lắm bác, về việc làm lạnh thì k có gì để nói, máy làm lạnh nhanh và sâu lắm, mỗi tội e thấy nó ngắt nhiều quá, ban đêm e để auto là ngắt nhiều. Bác cho e nhờ cái, ban đêm bác để auto rồi xem cục nóng có lúc nào nó ngắt k bác? Với lại bác thử để nhiệt độ phòng đừng chênh quá nhiều so với bên ngoài xem có "bị" như trường hợp của e k
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@pokakhoaitay Máy mình nó êm lắm, cục nóng treo cao không nghe thấy tiếng gì với khó nhìn nên không biết. Nhưng mình lắp thử công tơ điện tử thì thấy khi tăng giảm nhiệt độ thì công suất nó tăng giảm đều lắm không bị kiểu như bạn tả
Nbahan12
ĐẠI BÀNG
4 năm
@pokakhoaitay Lsau đổi qua daikin ok nhất cùng tầm giá đó
tainguyen111
ĐẠI BÀNG
4 năm
Inverter khi đủ nhiệt dàn nóng vẫn sẽ ngắt .. điểm khác giữa inverter và non- inverter là 1 loại luôn chạy hết công suất khi đủ nhiệt thì ngắt . 1 loại lúc đầu chạy hết công suất khi nhiệt độ gần bằng cài đặt thì giảm công suất chạy giữ nhiệt độ ổn định nếu bằng nhiệt cài đặt thì nó sẽ ngắt .
pokakhoaitay
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tainguyen111 Nếu v đối với máy lạnh inverter sau khi nó ngắt rồi chạy lại để chêm nhiệt rồi ngắt khi đủ rồi chạy lại... như v có tốn điện như loại non-inverter k bác? tại vì ban đêm máy e chu trình ngắt-chạy diễn ra nhiều lần lắm
tainguyen111
ĐẠI BÀNG
4 năm
@pokakhoaitay Nó chạy với công suất thấp sẽ tiết kiệm hơn máy lạnh thường .. ban đêm ngắt mở nhiều là do nhiệt độ ban đêm thấp hơn ban ngày ..
tungxu
ĐẠI BÀNG
4 năm
máy nào cũng vậy mà, vì bạn set cao quá nó cũng sẽ ngắt hoàn toàn khi đủ độ lạnh. Máy mình LG ban đêm set 29 độ là thỉnh thoảng nó cũng tự ngắt, còn trời bên ngoài mà lạnh thì set thấp hơn nó cũng tự ngắt thôi
mlphan87
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình đã vật lộn khá lâu với 2 cái máy lạnh Panasonic và Mitsubitshi thì đã rút ra được nguyên nhân dẫn đến nhiệt độ phòng không ổn định, là do vị trí đặt cảm biến nhiệt độ của máy (các bác xem hình nhé)

Máy Mitsu đặt cảm biến ở khá thấp, và riêng 1 chỗ ở bên cạnh ngoài của dàn lạnh, đây là vị trí khá lý tưởng vì cảm biến không bị ảnh hưởng bởi nhiệt độ dàn lạnh, và máy điều chỉnh ngắt khá chuẩn theo nhiệt độ phòng.

Máy Pana thì ngu hơn, nó đặt cảm biến ở ngay sát dàn nhôm của cục lạnh. Nên khi trời nóng thì máy chạy nhiều, dàn lạnh bị lạnh thì nó ngắt sớm, làm cho ta bị nóng. Còn ban đêm trời mát, máy chạy ít, nó lại ngắt muộn, làm cho ta bị rét. Dùng khá bực.
mlphan87
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sau đó mình đã mod lại con pana, tháo hẳn cảm biến nhiệt độ ra gắn riêng ra giống thằng Mitsu, thế là ngon luôn, nhiệt độ chuẩn hẳn
1 ngày mình mở 10 tiếng.. Lúc chưa có máy lạnh nhà xài 1 tháng 330k.. Giờ mở cả tháng tăng lên là 550k
@VominhTam122 Bạn xài loại nào bạn tiết kiệm thế
Mình đang bị trường hợp giàn nóng inverter tự ngắt như bạn, khó chịu vô cùng vì nó dừng là phòng nóng lên, hôm trước hãng pana nó xử lý thế nào vậy bạn, mình dùng beko
Vẫn ngắt bình thường mà. Khi đạt nhiệt độ cài đặt, máy chạy công suất min mà nhiệt độ phòng vẫn hạ thì máy sẽ ngắt. Điều hòa pana hơi chán ở chỗ khi ngắt lốc thì quạt giàn lạnh cũng ngắt luôn. Một số hãng khác thì khi ngắt lốc quạt giàn lạnh vẫn chạy nên khi máy đống lốc lại thì ko cảm nhận đc máy khởi động.
Điều hòa bạn nên để chế độ quạt auto ấy, máy sẽ tự điều chỉnh công suất phù hợp khi đóng lốc trở lại.
Máy nhà bạn còn bị tình trạng vậy không?
mình đã dùng qua 2 con pana và 2 con daikin thì thấy pana nó có ngắt còn daikin thì không

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019