máy tính sập nguồn đột ngột??

Xuân Thùy123
25/11/2015 14:26Phản hồi: 32
các bro giúp cái máy của e với.
chuyện là e có cái máy trạm Dell m4600.Từ lúc mua nó cứ bị sập nguồn suốt.
Tình trạng là như này ạ: lúc mới mua về đến nay được khoảng 7 tháng cứ dùng 1 lúc là bị sập nguồn đột ngột.ngay cả khi máy không làm gì.bật lên để không đấy cũng bị sập.mà thời gian sập nó rất loằng ngoằng, lúc lâu có thể 1 tuần nó mới sập hoặc có thể hơn thế nhưng có ngày sập nhiều lần và liên tục.e cũng đã mang đi sửa nhưng vẫn chưa hết bệnh.cũng làm nhiều cách tản nhiệt các kiểu nhưng cũng không ăn thua.giờ sập nhiều quá bật máy lên vừa lâu vừa đơ mà có lúc màn hình đen xì còn k lên cơ.
E chỉ muốn biết bệnh của nó là tại sao lại bị sập nguồn đột ngột như vậy mà k theo 1 time cố định.lên mạng tìm hiểu nhiều rồi làm nhiều cách vẫn chưa hết bệnh.
các bro nào biết thì giúp e với ạ.a chân thành cảm ơn ! help me !!
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có thể lúc sử dụng nhiều máy nóng gây khả năng sập nguồn đó bác, em đã từng bị, cứ mỗi lần chơi video, game nặng là sập. Cách giải quyết là đem vệ sinh lại
@luckyyoung27 cách này mình thử rồi nhưng không phải.không làm gì nó cũng sập cơ
ghost lại máy rồi thử cài bản win mới xem có còn sập không? Nếu vẫn bị thì phần cứng không ổn định rồi
@haipvg cái nhiều win rồi vẫn thế bạn à hic
Nếu máy bạn mới mở lên, chưa chạy gì chưa nóng máy mà bị sập nguồn thì máy bị lỗi trên main rồi bạn ơi
Coi chừng cung cấp không đủ điện rồi
@Why not?????????? là tại sạc hay tại IC nguồn ạ
@Xuân Thùy123 bây giờ bạn kiếm 1 cái dây nguồn khác cắm thử xem, cũng có thể do dây nguồn
@Why not?????????? ý bác là do nguồn cắm điện trực tiếp vào laptop ko đúng lọai của nó ak
Có thể nguồn không đủ cung cấp nên gây ra hiện tường này đó bạn.
@Fptshop.Support.01 bạn nói rõ được không ạ
coc2coc
ĐẠI BÀNG
8 năm
sập nhiều thế khả năng ổ cứng sắp tèo rồi, bạn nên backup hết data đi. Mình đã bị 1 lần và khóc ròng mấy tháng vì mất hết dữ liệu
@coc2coc thế bạn làm thế nào để máy hết sập nguồn
Holyeyed
TÍCH CỰC
8 năm
bạn chụp ảnh các phần BIOS lên xem nào, hôm bạn mình cũng gặp tình trạng tương tự. mình không nhớ phần nào đó trong BIOS nữa. chỉnh lại là hết.
@Holyeyed mình mù lắm không biết làm.hic chỉnh lại như nào ạ
Trong bios thì chỉ cần đưa về dèfault là dùng ổn định rồi.
Mượn bộ xạc của ai đó dùng xem thế nào, nếu vẫn sập thì main có vấn đề.
Bạn nên kiểm tra nguồn của máy trước bạn nha.
Holyeyed
TÍCH CỰC
8 năm
bạn thật, phải tìm cách truy xuất vào BIOS, bạn nhấn khởi động máy và nhấn nhấp phím F12 để truy nhập vào BIOS, sau đó chụp lại từng phần rồi up lên đây.
@Holyeyed
Holyeyed
TÍCH CỰC
8 năm
@Xuân Thùy123 bạn mở cho mình xem từng phần nữa bạn à.
system còniguration, performance, và vỉtualization support
@Holyeyed system còniguration
@Xuân Thùy123 performance
@Xuân Thùy123 vỉtualization support
Holyeyed
TÍCH CỰC
8 năm
bạn đầu tiên bỏ tích dòng này. và thử xem còn không. nhớ save change sau khi sửa
@Holyeyed sửa mỗi cái này à.
Holyeyed
TÍCH CỰC
8 năm
@Xuân Thùy123 đúng. bạn thử xem. mình cũng nghĩ nó liên quan đến process, nhưng mình hơn nhớ là cái này nhiều hơn.
@Holyeyed vẫn bị sập bạn à.có chỉnh cái gì khác nữa không?
@Holyeyed thỉnh thoảng vẫn bị bạn à.có chỉnh cái gì nữa k
@Xuân Thùy123 tình trạng này do máy quá nóng hoặc nguồn main có vấn đề
Trước mình cũng có 1 con WorkStation mua 2nd chưa đến mức sập nguồn nhưng xài chu kỳ 1-2 tiếng lại đơ 1 lúc 10-15 giây, lúc không đơ chạy rất nhanh. Khi đó thử hết mọi cách vẫn không ăn thua nên mình nghĩ lỗi main (có thể máy trước đó đã bị sửa main, mông má, ...), thanh lý luôn.
Trường hợp của thớt thì mình thiên về khả năng lỗi main
Kiểm tra lại main với nguồn đi bạn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019