Microsoft đặt dấu chấm hết cho ứng dụng miễn phí giao diện desktop trên Windows 8?

uhraman
25/5/2012 9:45Phản hồi: 187
Microsoft đặt dấu chấm hết cho ứng dụng miễn phí giao diện desktop trên Windows 8?
Thời điểm ra mắt Windows 8 không còn bao xa nữa, rõ ràng hơn lúc nào hết Microsoft mong muốn các lập trình viên sẽ tập trung viết các ứng dụng phong cách Metro và thân thiện với cảm ứng cho hệ điều hành này. Và để phục vụ cho điều này không chỉ qua lời nói, mới đây Microsoft cho biết phiên bản miễn phí của bộ IDE MS Visual Studio (MVS) 11 là MVS 11 Express sẽ chỉ cho phép tạo các ứng dụng phong cách Metro. Đây có thể được coi là bước đi đầu tiên đặt dấu chấm hết cho các ứng dụng miễn phí với giao diện truyền thống trên Windows 8.​
Tuy nhiên, đối với các lập trình viên vẫn muốn phát triển ứng dụng desktop tương thích hoàn toàn với Windows 8, Microsoft cho họ hai sự lựa chọn. Ở lựa chọn thứ nhất, lập trình viên sẽ phải trả tiền cho bản MVS 11 Professional với mức giá khoảng 400-500$. Trong lựa chọn thứ hai, họ có thể ở lại với sản phẩm Visual C++ 2010 Express và Visual C# 2010 Express nhưng sẽ phải chịu nhiều thiệt thòi khi MVS 11 có nhiều cải tiến lớn so với MVS 2010. Rõ ràng, điều này sẽ tạo ra một rào cản tương đối lớn khi phần lớn các ứng dụng miễn phí là do các cá nhân/nhóm nhỏ tạo ra.​
Không chỉ thế, để bảo đảm là không ai “dám” tạo ra các ứng dụng desktop mà không phải trả tiền cho mình, Microsoft đã đi một bước xa hơn khi sẽ loại bỏ chuỗi công cụ biên dịch (compiler toolchain) ra khỏi bộ công cụ phát triển phần mềm cho Windows (Windows SDK). Điều này có nghĩa là các nhà phát triển sẽ không thể tạo các ứng dụng desktop nếu không sử dụng bộ Visual Studio của Microsoft.​
Nếu nhìn một cách tích cực, các động thái này từ Microsoft sẽ giúp thúc đẩy các lập trình viên và kéo theo người dùng nhanh chóng làm quen hơn với giao diện Metro hiện đại, đẩy nhanh quá trình chuyển đổi từ cái cũ sang cái mới. Tuy nhiên, theo hướng tiêu cực, có thể thấy Microsoft đã hạn chế sự tự do của giới lập trình và dưới góc độ người dùng Win XP và Win 7, điều này sẽ khiến họ thiệt thòi khi số lượng ứng dụng miễn phí giao diện desktop giảm hẳn.​
187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vietcuongs
ĐẠI BÀNG
12 năm
như vậy là hết dc sử dụng những ứng dụng free nữa ak? chuẩn bị qua hđh android😔
@vietcuongs Cái này win 8 chứ có wp8 đâu bác 😁
bina4404
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chiu này của MS quả lợi hại!
Lại phải lựa chọn 😆 Win 7 và các ứng dụng dần ít dc cập nhật
Win 8 đổi mới và thay đổi thói wen 😁
haizz giờ cái gì cũng tiền 😕
@kidmainboard không có tiền cạp đất mà ăn à
minhbk90
ĐẠI BÀNG
12 năm
@levu136 Like câu này đấy 😁
Ghét kiểu chơi bóp chẹt người khác này của MS.
ko biết win8 lộng lẫy cỡ nào mà chèn dữ thế
leoxuu
TÍCH CỰC
12 năm
Thít thế này khó ăn rồi
MS đang tập trung phát triển cho bọn lập trình giàu còn nghèo thì bị hạn chế . Nhỡ đâu trong cái đống nghèo ấy có nhiều thằng pro nhưng lại chả có điều kiện phát triển . Được lắm , các anh lập trình nghèo này sẽ chẳng chịu thua đâu . Thế nào cũng phải tìm cách làm cho nó free 😁 . Không dễ chơi đâu nhá :D
@wonderful_things_238 đúng, mấy bác lập trình nghèo sẽ tạo bản ....., potable, anh em đừng lo
@wonderful_things_238 Đừng tự hào mình tuy nghèo nhưng lập trình pro, hãy tự hỏi tại sao mình lập trình pro nhưng vẫn nghèo
@chickenhead Ý em nói là những ai có năng khiếu về lập trình bị win 8 hạn chế và không thể phát triển khi họ đnag quá nghèo . Còn lập trình pro rồi hả , chơi tới macbook pro còn ko ngán , lương trunh bình của họ là 1000$ chứ ít , hoàn thành dự án vài trăm hoặc vài tỉ , giỏi nưa thì khả năng ra nc ngoài là 99,9% 😁
chuyentt
TÍCH CỰC
12 năm
@wonderful_things_238 Nếu bạn có khả năng hay năng khiếu lập trình thì bạn thử thay đổi suy nghĩ xem sao. MS làm thế là có lợi cho lập trình viên mà. Mình nghĩ lập trình viên phải là top giàu trong xã hội hiện đại. 😃 chém tí cho vui thôi.
@chuyentt Em có nói là trong đám nghèo đó có những người pro lập trình ( ý nói tương lai ) nhưng không có điều kiện phát triển bới win 8 . Chứ khi họ đã pro rồi hả , tiền xài ko hết , chắc bác chưa hiểu ý của em oy` =="
chả hiểu sao mình ko LIKE đc bài ?
Đã không mấy nổi trội rồi lại còn áp đạt..công nhận nhiư vậy là tôt nhưng khi m$ nắm nhìu thị phần thì tốt hơn
Dacan
TÍCH CỰC
12 năm
thằng nào cũng như apple thì chết. thui xài win 7 rồi chạy android 4.0 cho sướng.
Phải công nhận mà nói giao diện metro xấu và khó xài quá chỉ thích hợp trên TAB thôi(mình đã thử test trong Cty của mình khoản 20 tên thì hết 15 tên nói xấu còn những "bà chằn lửa" nói đẹp thôi hihi). Microsoft chơi chiêu gì thì chiêu cũng sẽ bị "lụi" thôi. Người tiêu dùng Việt Nam và Thế mong ngày ra mắt bản chính thức và bản ......ngay sau đó. Thich nhat o win 8 cai IE10 nhanh kinh khung luon.
Kiểu này mấy thằng cha lập trình nó xìa win 7 hết , ngoài cái giao diện metro dành cho table ra ngoài ra chẳng có gì thú vị hơn 😕
@wonderful_things_238 thôi chú câm mồm cho rồi đi...toàn phun ra những lời rẽ tiền quá....
@binhhero rẻ tiền thế nào bác nói xem :oops: Bac' không nói được thì thôi nhé . Người ta trải nghiệm và nhận xét như thế nào thì kệ người ta , liên quan j` đến bác , nói thật với bác chứ vn mình mà như bác chắc chẳng bao giờ phát triển . Để phát win 8 tốt đẹp chỉ có thể là lắng nghe những lời nhận xét từ người dùng rồi gom lại 1 cục tìm cách xử lí tốt nhất , mới có được hệ điều hành hoàn hảo .
@wonderful_things_238 Kêu người đáng tuổi cha, tuổi mẹ mình bằng thằng là cách để phát triển đó hả...MS nó không cần nhận xét của những người như bác đâu. Xem lại mấy cái cm bác viết đi. Hỏi ai xem mà ko bức xúc, bác ko thích nó thì thôi, kệ bác,ai cần bác buông ra những lời xúc phạm thế...hàng trăm hàng người là fan của nó,đam mê nó mong muốn nó phát triển...hóa ra bác ném đá nó là đang ném đá tụi tui àh.Mà có ném đá đi nữa cũng xài từ ngữ cho tinh tế.Nói cái kiểu xúc phạm của bác, cẫn thận bị đập đấy.[/quote]
@binhhero [/quote]
Em là fan của MS từ trước đến giờ đấy nhé , bác tưởng em là anti nó ah`. Nước mỹ tự do ngôn luận , họ thích nhận xét . Còn em dùng từ ngữ ko tinh tế em nhận . Mong muốn nó phát triển , thì bởi thế em mới chửi Ballmer và nhận xét về win 8
Win 8 dù cho cảm giác mượt, nhẹ và nhanh nhưng về phần giao diện thì khô cứng quá, chỉ là sự kết hợp giữa wm 7 với win 7 thôi. Mà cũng công nhận rằng, ko biết do ông Steve Ballmer này xui xẻo nhận CEO Mic lúc suy thoái kinh tế hay là ông ko có thực tài mà từ khi ông này ngồi vào ghế thì Mic cũng bắt đầu suy yếu cho đến nay, dù cho nổ lực tái thiết và những lời hứa về những sp ưu việt, ông càng tuyên bố mạnh miệng bao nhiêu thì Mic càng thảm bại bấy nhiêu, từ 1 thế lực hùng mạnh giừo nhìn lại Mic cũng chỉ còn là 1 công ty phần mềm máy tính ko hơn ko kém.
@shady2501 cài song song là ổn haha :D Sự lựa chọn tốt nhất bây giờ là macbook , hem thèm ultrabook :D
@wonderful_things_238 ừm thì em cũng đang xài macbook mà, phụ vụ rất tốt cho công việc, chỉ có những thằng không sài thì mới bảo xài macbook gò bó thiếu thốn, chứ em xài thì hầu như mac có tất cả những thứ em cần.
@shady2501 nó có thể cài song song win , ubuntu và tất cả các hệ điều hành , còn mấy cái kia thì nó lại thiếu đi mac os x haha 😁 . Macbook chạy tốt nữa lại là đằng khác ,cảm ứng mượt , nói chung mê 8-|
@wonderful_things_238 Cài wwin 7 lên mac rồi chơi game là biết nhau ngay :D:D
chua thay win 8 co j hon win 7 ve mang toc do su ly. khog biet ban chinh thuc the nao ma quang cao thay on 😔dt ko tieng viet)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019