Microsoft Edge có thanh sidebar mới để truy cập nhanh tính năng ngay trong cửa sổ duyệt web

vn_ninja
22/8/2022 15:14Phản hồi: 54
Microsoft Edge có thanh sidebar mới để truy cập nhanh tính năng ngay trong cửa sổ duyệt web
Bản cập nhật Microsoft Edge 104.0.1293.63 mới nhất đã bổ sung một thanh công cụ mới gọi là sidebar nằm ở cạnh bên của trình duyệt. Sidebar sẽ bao gồm các shortcut cho các tính năng phổ biến của trình duyệt bao gồm Search, Discover, Tools, Games, Microsoft Office và Outlook.

Ý tưởng của sidebar là cho phép người dùng truy cập nhanh các tính năng của Edge song song với cửa sổ duyệt web hiện tại. Để kích hoạt thì anh em vào menu 3 chấm ở góc phải, chọn Show sidebar hoặc nhấn tổ hợp phím Ctrl + Shift + / thì thanh sidebar sẽ hiện ở cạnh bên phải của trình duyệt với 6 shortcut có sẵn. Trong đó:
  • Search: cho phép tìm kiếm nhanh mà không cần mở tab khác, đáng tiếc là chỉ hỗ trợ Bing

• Discover: hiện các nội dung có liên quan đến trang web đang duyệt bao gồm các trang có liên quan, giới thiệu về trang web và thông tin phân tích traffic. Mình duyệt Tinhte.vn thì thấy phần About the source giới thiệu là “Diễn đàn Tinhte thường dành cho những người quan tâm đến các thiết bị liên quan đến công nghệ viễn thông, công nghệ thông tin”. Phần Analytics hiển thị thông tin traffic hàng tháng và các nguồn truy cập Tinh tế bao gồm 43% từ Search engine và 57% từ Other websites – trong đó 3 trang đóng góp nhiều nhất là Facebook (11%), Youtube (6%) và VnExpress (2%)

• Tools: cho phép truy cập nhanh các công cụ như Máy tính, Đổi đơn vị, Internet speed test, World clock, Từ điển và trình dịch văn bản

• Games: chơi game miễn phí. Nhưng mình chưa chơi được, nhấp vào game cứ nhảy qua trang MSN.com

• Microsoft Office: mở ra bộ Office Online bao gồm Word, Excel, Powerpoint, Outlook, OneDrive, Teams, OneNote cùng với các file tài liệu của người dùng

• Outlook: check mail nhanh thông qua Outlook nền web

Hiện tại mình thấy chỉ có 6 shortcut này, chưa rõ Microsoft có bổ sung thêm trong tương lai hay không? Microsoft cho biết đang triển khai các tính năng một cách từ từ, anh em check thử xem có chưa nhé.

Với mình thì thanh sidebar này sẽ hữu ích nhất khi search nhanh thông tin và check mail, tuy nhiên search lại bằng Bing nên hơi chán. Anh em thấy tính năng này hữu ích không?

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

không cho tuỳ chỉnh như Cốc Cốc à, Cốc Cốc iz de bezt 🤞
@CEO Techcombank Never và never xài CC :|
lehongxuan
TÍCH CỰC
2 năm
@CEO Techcombank nhìn cái đống quảng cáo đã thấy rr rồi, bỏ
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@CEO Techcombank Cốc cốc thì nói gì nữa 😁
@CEO Techcombank Cốc Cốc của CEO hết, của Techcombank hết, ko ai dành đống quảng cáo tả bí lù đấy đâu 😆
teppi020387
ĐẠI BÀNG
2 năm
Opera thì tích hợp nhiều thứ, thêm công cụ chat như messenger, telegram, whatapps...
@teppi020387 Nhưng đã bán mình cho TQ từ năm 2016.
Cũng tiện phết, mỗi tội hiện nếu để ngôn ngữ tiếng Việt thì không có sidebar đâu
@nghaimin Hèn j e thử mở mà ko thấy
Hèn gì mấy bữa nay mở máy tính nào nó cũng tự bật cái sidebar đó, phải mất 1 thao tác để tắt đi, vướng víu tay phải
@mig0 Ơ, tắt cái là mất luôn mà b. Có phải tắt lại đâu???
@zer0_7 À, mình xài nhiều máy, từ nhà tới cty á bạn 😁
Này có lâu rồi mà. Chỉ thấy dùng edge tiết kiệm pin hơn chrome tý, chứ xài không thích bằng hàng Google
@Phuongkak hehe qua Edge chắc cũng được khoảng 4 năm rồi ấy, bây giờ dùng lâu rồi quay sang Chrome lại thấy nó tù tù kiểu gì, nhất là nhiều cái của UI nó không trực quan và tiện sử dụng bằng Edge. Hiện tại chưa thấy Chrome nó hơn ở điểm gì
@Duy Luân Thực ra Bing tìm kiếm cũng ổn mà, mình đang dùng Bing nhiều hơn
@j_cage Bing mình tìm kiếm vẫn thấy sai nhiều, không ra đúng cái mình cần như Google, nên mình không xài được
@phuongnam2207 vẫn thua xa firefox bác nhỉ
Không biết mọi người sao chứ giờ mình thấy Edge rối vãi, đang quay về Chrome trên mấy con Win của mình
@Duy Luân Nhìn vscode sẽ biết, nhiều tính năng là đặc thù phong cách sản phẩm của MS rồi =)))
Vấn đề là cần focus vào mục tiêu, nhiều hay ít tính năng không quan trọng, miễn đảm bảo được mục tiêu là được.
Ví dụ Edge replace Chrome vì mỏng nhẹ hơn Chrome, độ tiêu hao tài nguyên thấp hơn nhưng vẫn giữ được thế mạnh là tốc độ (nhờ tính năng sleep tab to save resource),
Ví dụ vscode được tạo ra với mục đích là 1 trình code editor mỏng nhẹ và linh hoạt như sublime và free.
Miễn sao còn giữ được các mục tiêu thì còn giá trị, còn vi phạm các mục tiêu thì chẳng khác gì đối thủ. Rối hay không thì thuộc về giao diện, bây giờ cho custom giao diện nhiều mà, cái nào không xài thì bỏ qua.
@Phạm Ngọc Lực Vs code thì mình vẫn thấy ok

Nhưng cái cách Edge làm thì xấu và rồi nên mình không thích thôi 😁 UI cả thôi
@Phạm Ngọc Lực Cũng là của MS sao bạn không nhìn sang Visual Studio, MS Office, không phải chê nhưng mà 1 mớ tính năng. Cái này không phải đặc trưng của công ty mà là đặc trưng của phần mềm. Bản chất VS code là 1 code edittor nên tất nhiên phải gọn nhẹ còn tính năng thì có thể thêm bớt thông qua extension.

Mà thật ra so với các code editor khác thì cũng không phải quá gọn nhẹ, ít tính năng đâu.

Và mình không đồng ý với bạn với cái phong cách sản phẩm của MS. Windows từ bản Windows 10 trở đi nó đi kèm với một mớ game, app rác. Mình cài Win toàn phải gỡ chúng ra. Giờ cái Edge cũng vậy đó, mấy cái tính năng đó có thực sự cần thiết một webbrowser không ?
@spamspam Mấy cái bạn nói có phần mềm nào đơn giản không ? Vscode lấy idea từ sublime, mình xài nó từ những phiên bản đầu nên rất rõ nó lấy idea từ đâu và độ phình về tính năng của nó tăng trưởng chóng mặt ntn, bây giờ so sánh vscode và sublime sẽ thấy chênh lệch về tính năng là 1 trời 1 vực.
Mình đâu có nói nhiều tính năng là tốt đâu ? Mình nói đó là đặc thù phong cách làm phần mềm của MS. Và mấy cái bạn nêu ra từ visual studio, office, tới cả bản thân windows cũng thế thôi. Còn tốt hay xấu, thích hay ko thì tùy mỗi người có đánh giá chủ quan riêng, mình đâu có phán xét gì. 😆
Ngày thành chrome ver 2 không còn xa
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@MID217 Haha 😃
CpT
TÍCH CỰC
2 năm
Lại sắp phải đổi browser sao?
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@CpT Trải nghiệm xem 😃
CpT
TÍCH CỰC
2 năm
@S.O.J Ý mình đổi từ Edge qua browser khác đó bạn vì gần đây Edge toàn trash upgrade 😁

Mấy cái tính năng trong cái sidebar này:

❌ Search (Bing): never
❌ Discover: never, đã cố tình set Focus mode on new tab
❌ Tools: ko có gì cần thiết
❌ Games: never
❌ Office: never
❌ Outlook: rất hiếm
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
Có cái search tiện nhất thì lại dùng Bing 😃
dongdo1234
ĐẠI BÀNG
2 năm
@S.O.J Hình như đổi trong setting được nhé
@dongdo1234 mình cũng tìm thử đổi search bing sang google trên slide bar nhưng ko thấy đâu, nên chỉ có cách tắt search đi rồi add trang google vào dùng cung tiện.
Hòa Vn
TÍCH CỰC
2 năm
Cốc Cốc vẫn chuẩn, kể cả xem Youtube không có quảng cáo và tải video nhạc .
Kahny La
TÍCH CỰC
2 năm
@Hòa Vn k quảng cáo youtube nhưng nó quảng cáo ngay newtab là đủ để xóa hẳn ra khỏi máy
Cười vô mặt
@Hòa Vn Xem youtube không quảng cáo thì có adblock rồi, tải video nhạc thì mình lâu nay chả có nhu cầu nên Chrome vẫn là chân ái. Cốc cốc mình cài thử rồi đập vào mắt là mớ quảng cáo, thôi dẹp
edge càng ngày càng ôm đồm nhiều, xong hỗn loạn hơn cả chrome thì người dùng lại quay xe hết thôi
@Pisces.Mist Chắc chưa? Dần sẽ thấy các tính năng mới đi vào thói quen khi nào không biết, trình độ phát triển phần mềm của MS là ở đó đấy 😁
yoyi86
ĐẠI BÀNG
2 năm
@noctunalguy không chắc nhưng khả năng lớn là vậy, coi thị phần trình duyệt là hiểu thôi, Edge còn mút chỉ mới hơn được chrome 😆
@yoyi86 Tiếc quá, mình không phải người phải cứ hùa theo thị phần để dùng cái gì đó. Nhưng MS từng thống trị hơn 14 năm, trong khi Chrome mới 10 năm hơn đổ lại thôi. Và hiện tại Edge đứng thứ 2 thị phần browser desktop và tăng trưởng dần đều =))))))
pdkhanh22
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình đã thấy, và cũng đã ẩn nó đi rồi cho đỡ rối mắt.
Dùng edge vì lý do duy nhất là có tab dọc, thứ mà các trình duyệt khác không có. À thêm 1 điểm cộng là dùng dc addon của chrome
Ảnh chụp Màn hình 2022-08-23 lúc 10.16.43.jpg
nsphim
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kehuydietngo Chính xác, đã qua Edge vài năm trước và ko thể nào trở về Chrome vì ko có tab dọc
Justee
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng thử dùng khi mới update Edge, sau đó là ẩn nó đi vì màn hình 13 inch nên mình ưu tiên hiển thị web hơn, mấy tool này hữu ích cho ae thường xuyên làm việc với Office
traduma
TÍCH CỰC
2 năm
Thấy không cần thiết. Search thì gõ thằng vào thanh địa chỉ trong trình duyệt, và có thể đổi mặc định search thành Google, mail thì lúc nào có nó đã tự push vào app mail rồi, đã thử cố dùng mà không thấy hiệu quả nên tắt.
M r M i n h
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thích tối giản gọn gàng nên tắt hết fav bar, sidebar. Cài momentum vào để khỏi thấy mấy cái tin tức vớ vẩn.
xài Vivaldi đã hơn mấy cái này nhiều: sidebar nó có từ đời nào rồi, thích nhất là thiết kế 2 hàng tab của nó rất tiện lợi, và còn hàng tá tính năng khác mỗi tội nó nặng và chậm quá.
Cứ chrome là chân ái, sống tinh gọn, đơn giản, 1 trình duyệt là đủ với công việc.
Tiện nhưng mà ít khi dùng tới lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019