IFA 2024

IFA 2024

Mình Đã Mua Gì Ở Ba Tháng Cuối Năm 2023

henryduc96
10/12/2023 23:24Phản hồi: 181
Mình Đã Mua Gì Ở Ba Tháng Cuối Năm 2023
Như tiêu đề thì đây sẽ là bài nhìn lại những món đã mua ở ba tháng cuối năm 2023.
Tại sao lại là 3 tháng mà không phải là cả năm?
Lý do: Vì mấy món mua từ 9 tháng đầu năm 2023 mình đã bóc tem ra xài rồi nên nếu chụp sẽ không còn lung linh nữa vả lại không có thời gian vì chỉ có 3 tháng mà mình đã shopping sơ sơ gần 1 tỏi rồi nếu mà thêm 9 tháng kia chắc sẽ là vài tỏi. Mình cũng là người có nhiều bài đầu tiên tại tinhte
1/ iPhone 15 Pro max 1TB
Mua là phải mua x2 như vậy. Tự hào vì là người đầu tiên nhận máy ở ngày bán đầu tiên và cũng là người review đầu tiên
Mà quên nữa là năm 2024 mình sẽ đổi lên iphone 16 pro max 1TB hay con iphone 16 nào Đắt Nhất To Nhất nên mua case 3-4 củ chỉ để cho ngầu thôi bởi qua năm bộ đôi CASETiFY Bounce/Ultra Bounce và iPhone 15 Pro Max 1TB sẽ được mình bỏ vô Storage Box (không biết dịch sát nghĩa là như thế nào nhưng hộp này sẽ có nắp đậy và có bánh xe do là size XXL được bỏ ở trong garage) Bởi đồ công nghệ như ipad, iphone mà ra món mới là món cũ mua từ 1 năm sẽ được mình bỏ vô đó. Mình cũng không có ý định trade-in gì cả vì đâu có thiếu $$$ đâu 😁

Mình đã từng là Samfan từ hồi ở vn lâu lắm từ thời s3 s4 s5 s6 note 5 các kiểu rồi nhưng sau khi qua bên USA thì đã chuyển từ samfan sang ifan. Lý do: Apple Support hơi bị xịn ở USA từ app, software tới cần gì cứ chat ngay trên iphone với “Apple Support” Với lại Apple tốt cho công việc hơn như group chat giữa iphone với nhau vẫn mướt hơn là hàng samsung

2/ SSD Gắn Trong và Gắn Ngoài
Như tiêu chí xài tiền không cần nhìn thì sau khi ra cửa hàng thì cái xe của mình cũng đã đầy
Lý do mua: Chỉ để thay thế em samsung T7 Shield sau 1 năm xài đã chán nên mình mua hết tất cả những em SSD gắn trong và gắn ngoài vì tiền nhiều quá để làm gì

3/ Case Iphone 15 Pro Max
Như tiêu chí chẳng có gì ngoài điều kiện nên khi chọn case cho iphone 15 Pro Max mình cũng đã mua 1 lúc hai em CASETiFY Bounce(giá hơn 2.5 củ vnd tại vn) và CASETiFY Ultra Bounce (giá 3.5 củ vnd tại vn)
Những món mà mình ghi giá tại VN tức là đã tham khảo mấy shop tại vn rồi chứ còn giá bên USA thì rẻ hơn ít nhất 25-50% :D
View attachment 7738862
4/ Pin Magsafe
Khi mua lúc nào mình cũng mua hết những món trong cùng phân khúc
Pin dự phòng Magsafe cũng thế
Làm 1 lúc 6 em mà chỉ xài có 2 em. 4 em kia bỏ ngăn bàn làm cục chặn giấy.
5/ Đèn Pin

Quảng cáo

Chỉ cần 1 cái mà cũng phải mua lần 3 cái mới chịu :D
Cái to có độ sáng là 3000 Lm đến từ hiệu Feit chỉ bán chính thức tại USA cầm rất nặng tay nhưng rất sáng
Còn hai em nhỏ hơn đến từ nhà Anker chỉ có độ sáng bằng ~50% em to xác kia
tất cả đèn pin đều làm bằng kim loại hợp kim nhôm nên cầm mát lạnh cho dù xài 2-3 tiếng vẫn mát.
6/ Alienware x16 i9 vga 4080 Full Option màn qhd+ siêu nét và Đồng Bọn LV. Gọi là đồng bọn LV vì mình khi mua LV chỉ mua chục món LV ở cửa hàng LV mà thôi :D
Buồn buồn thì đi mua hàng thôi. Nếu số giày LV, Yeezy, Balenciaga, Jordan, Gucci mà mình mang mỗi ngày 1 đôi thì trong 1 năm sẽ không có đôi nào bị trùng. Ngoài ra nếu tính luôn tất cả số giày sneaker mà mình có như Nike, Adidas, Hoka, New Balance, Puma…. thì mỗi ngày mang 1 đôi trong ít nhất 3 năm sẽ không sợ bị trùng vì mình không có thời gian đếm chính xác vì có tổng cộng bao nhiêu đôi sneakers những đôi Nike hay adidas hay Puma, New Balance mình mua về cả năm mà còn chưa xài lần nào vẫn bỏ trong tủ để nhìn cho đẹp. Ngoài ra có những thứ mình cũng đã có nhiều và rất nhiều nhưng không tiện đưa lên đây ví dụ USD, Rolex, Hublot, Vàng, Diamond (Kim cương)….. vì nhiêu đây là dư sức cho anh em mở mang tầm mắt rồi.
Nếu các bạn nói anh em mua LV, Gucci, Hermes, Balenciaga, Chanel, Rolex, Hublot, Patek như cơm bữa thì mong anh em tinhte cho mình chiêm ngưỡng bộ sưu tập LV, Gucci, Hermes, Balenciaga, Chanel, Rolex, Hublot, Patek, Cartier để mở mang tầm mắt chứ dạo quanh tinhte chẳng thấy anh em nào làm bài review trên tay về LV dù chi là 1 bài (không tính mấy bài dịch lại từ nước ngoài). Sự thật mất lòng.
PS: Xin lỗi không cần phải là Minh Nhựa hay Cường Dollar hay Ngọc Trinh mới có thể sắp hàng hiệu vài tỏi vì ở USA ai ai cũng có tiêu chuẩn như mình chỉ khác là nếu bạn làm culi như phụ hồ, xây dựng hay công nhân vệ sinh thì sẽ chỉ kiếm được $50k/năm(1.2 tỏi/năm) và 1 tuần dư sức mua 1 đôi LV còn nếu bạn làm chủ tiệm nhỏ thì lương x10 x20 là bình thường nên 1 tuần mua được 10-20 đôi LV. Tỷ phú hay dân thường thì đều có vài cái thẻ “đen USA” như American express platinum hay Chase Sapphire Reserve hay Capital One Venture X chứ nói gì mấy cái thẻ đen dỏm như vcb hay techcom gì đó ở vn có cho cũng không xài vì mình đã có American Express Platinum($695/năm phí thẻ) và Chase Sapphire Reserve($550/năm phí thẻ) và Apple Card và Bank of America Diamond Tier VIP Prefer Rewards( phải có số dư ít nhất 1 củ usd( cái này la usd nhé chứ không phải vnd nói kiểu bình dân cho vui 😆 ) mới được làm khách hàng diamond của Bank of america) và Citi AAdvantage Executive World Elite Mastercard ($695/năm phí thẻ)

Bên USA nếu các bạn làm culi như phụ hồ công nhân vệ sinh thì lương là 1.2 tỏi/năm($50k/năm)

Quảng cáo

Chi phí sinh hoạt là ~$1250/tháng/người/căn hộ 1 phòng ngủ ở texas nếu mướn căn hộ hoặc nếu share phòng nhà vn thì chỉ có ~$850/tháng/người
Cụ thể:
Mướn căn hộ: $700-$800/tháng/căn hộ 1 phòng ngủ 1 phòng khách 1 bếp đã có đầy đủ đồ nội thất. Nếu share phòng nhà vn thì chỉ có $500-$600/tháng
Xăng: $100-$150/tháng/người(giá xăng ở tx hiện nay là $2.33/gal ~ 14k vnd/lít)
Điện nước internet gas sưởi: $200-$250 là tối đa/tháng (nếu share phòng thì sẽ không có chi phí này)
Tiền ăn: $250-$300/tháng (nếu share phòng nhà vn thì sẽ rẻ hơn)
Tổng:
Mướn căn hộ: ~$1250/tháng
Share phòng: ~ $850/tháng

Còn thuế thì là 0% hoặc rất ít do mức này dưới mức nghèo là $75k/năm(1.7 tỏi vnd/năm) nên dù có đóng thì cuối năm cũng sẽ có tax refund. Mà nếu ở Texas thì sẽ không có thế thu nhập cá nhân nên nếu làm ra thì chỉ phải đóng thuế cho biden mà nếu thu nhập dưới chuẩn 1.7 tỏi vnd/năm thì sẽ có tax refund (hoàn lại thuế)
Còn tui lương đã hơn x10 x20 từ mức đó rồi mà cũng làm nhàn hơn
BONUS: Nhân tiện giá Xăng tại VN giảm còn 20k/lít thì phải thì bên mình xăng chỉ có $2.28/gal~13k vnd/lít xăng
còn giá điện thì chỉ có trung bình 8 cents/kwh ~1700 vnd/kí điện dù xài 1 kí điện cũng giá đó hay 10 triệu kí điện thì cũng giá 8 cents. Mình gọi là trung bình tùy vào công ty điện lực mà mình ký hợp đồng nên giá sẽ có xê dịch nên chẳng hề có điện bậc thang gì cả vì hơi bị thừa điện mong có ai đó qua xài phụ lol
BONUS 2: Giá Xe tại USA
Toyota Camry chỉ có 650 củ vnd cho FULL OPTION
mà cho dù bản cởi chuồng LE thì cũng có đầy đủ toyota sense 2.5 cảm biến trước sau đầy đủ chẳng qua ngoại hình bản cao hơn nhìn khác bề ngoài thôi
View attachment 7742452
Mẹc G Class làm các bé đường điên đảo thì bên USA chỉ có từ $139,900 ~ 3 tỏi vnd
còn G 63 thì là dưới 4 tỏi vnd
và dĩ nhiên là FULL OPTION và Made in Germany
Xe mẹc bên này Made in USA, Germany, Mexico, Korea…. chứ làm gì có hàng made in vn đâu (trừ Vinfast chỉ được bán ở Cali nhưng do luật freedom nên xách xe chạy đi đâu cũng được mà khổ 1 điều xe vinfast chỉ dc Elon mở khóa 5% trạm sạc Tesla nên vẫn loanh quanh ở cali là chính hoặc là thuê xe truck tới kéo tới bang muốn chạy khi chạy xong rồi thì thuê xe kéo về cali để charge haha) nên bảo đảm là sẽ tránh hiện tượng thùng tôn thùng thiếc và dĩ nhiên túi khí là để bung nên chẳng có hãng nào làm túi khí siêu bền cả :D
Mình thì chỉ thích Elon và Tesla mà thôi
Đây là xe Tesla Model 3 cũng chỉ bằng giá Camry 2024 mà thôi chưa tới 600 củ vnd cho bản RWD
Do giá Tesla này chưa tính tới tiền Chính Phủ cho $7500(200 củ) để khuyến khích xe điện nên giá thực sẽ loanh quanh 400 củ hơn xíu mà thôi 😃
Ủng Hộ Tinhte Bình chọn
Nhắc khéo là tinhte nên cho thêm xe Tesla vào danh mục xe nhé đặc biệt là phải có Cybertruck vì là con hàng cứng nhất hiện nay 90% vỏ làm bằng Kim Loại Ít Nhựa như tiêu chí Cuhiep và dĩ nhiên Cybertruck là Độc là Bình Dương ngay cả Phạm Nhật Vượng, Minh Nhựa 2-3 năm nữa cũng sẽ không có Cybertruck mà đi vì
1/ Quá nặng: ~ 4 tấn
2/ Hao điện: tốn 1 tháng 2000 kí điện chỉ để đi từ sài gòn lên đà lạt 10 lần( do kẹt xe nên sẽ hao hơn) quả là phí mà 😃)
Anh em vietnam bên USA xài Tesla khá nhiều

Tinh tế bình chọn đã khép lại với những sản phẩm công nghệ xịn, xuất sắc, yêu thích nhất bởi toàn thể anh em Tinhte. Anh em quan tâm tới smartphone, laptop, máy tính, xe, đồ gia dụng,... nào thì vào đây tham khảo nhé.
Xem kết quả và các sản phẩm đáng cân nhắc tại Tinhte.vn/ttbc
#tinhtelookback2023
#tinhtelookback

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

181 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Yêu quá bạn ơi. Tiền nhiều sướng thật 😆
@Mr.Whisky Chuyện nhỏ đó mà 😃
hunhun
TÍCH CỰC
9 tháng
@henryduc96 ở nước phát triển mấy cái đồ công nghệ thông thường này chắc ko đáng kể đối với họ, còn tại VN thì nó chắc là thể hiện cái tôi 😂😂😂
@henryduc96 Bạn học ngành gì mà giỏi vậy ?
Các bạn cho mình xem những món Luxury nào mà các bạn đã mua trong 2023 nha 😆
StarqUOC
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@henryduc96 Bác cho em xin review vể sạc dự phòng của Energizer đi ạ
Sơn Kao
TÍCH CỰC
9 tháng
@henryduc96 Mua nhà 😆😆😆
mấy cục pin Magsafe kia, cục nào xài ngon bác
@Nguyên Hardy Mình thấy cục anker có popsocket(5k mah) là xài ổn nhất vừa nhẹ
hôm nọ có lên 1 bài review về sạc magsafe rồi mà không biết trôi đi phương nào rồi
còn nếu bạn muốn cục 10k mah thì mình chấm em anker 633 10k mah
còn cục 5k mah hạng 2 mà mình chấm là cục của belkin nam châm hít rất chắc ( hít chắc nhất trong tất cả những cục magsafe mà mình mua chỉ mỗi tội ko có popsocket nên mình để làm dự phòng cho cục anker có popsocket kia)
@henryduc96 OK bác, mấy cục kia có 1 điểm bất tiện là ko sạc được cho Apple Watch.
@Nguyên Hardy Baseus làm magsafe lởm hơn hai hiệu kia
Baseus vừa to vừa nặng hơn mà nam châm yếu lắc vài cái đã rớt
HD2TillNow
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@henryduc96 Phải nói vậy thôi chứ tối ngày gục mặt ôm chân nên ko có thời gian vui chơi nên chỉ có mỗi cách phá tiền để xả stress
Cách mua đồ của bạn là phá tiền chứ k phải xài tiền 😆
@HD2TillNow Làm chủ mà ôm chân gì pa nội haha
tui chỉ nghe phone, đếm tiền, check quality, rồi đóng mở tiệm rồi mua supply rồi mấy việc vặc khác
norimo
TÍCH CỰC
9 tháng
Culi mẽo còn sương hơn giám đốc, trưởng phòng ở VN nhỉ
@tothanhtuan Thả rắm nói làm gì, nó làm xong quỵt rồi chạy hùng hục, 2,3 đưa ôm cản ko nổi 😆
@hgduong1233 khu tui là Mỹ trắng 100% nhé
khách toàn đi xe xịn như mẹc, bim, g63, audi, tesla, bentley, lexus mà thôi
Mỹ đen mà dám vô làm 1 bộ full set thường móng ngắn không vẽ vời 1 màu duy nhất $75 (~2 củ)
còn muốn móng dài, dũa shape các kiểu hay ombre(hai màu) thì ít nhất cũng $90-$100(2.5 củ) đó
@henryduc96 Mỹ trắng hay mỹ đen thì cũng đều là hửi chân. Mà chân tụi mỹ thúi thôi rồi
Bác thận trọng với cái ổ SanDisk Extreme Pro kia nhé! Cách đây không lâu cộng đồng photographer ở nhiều nơi đều chửi WD um sùm vì tỉ lệ sản phẩm lỗi dẫn đến mất dữ liệu cao đến mức không thể chấp nhận được. WD bị cáo buộc mở đợt sale mạnh cho dòng SSD này để đẩy hết hàng lỗi đi (đợt đó quả thật giá sale sập sàn, rẻ hơn dung lượng tương đương của Samsung).
@Penguin Pingu Mình mua rất nhiều ổ SSD gắn ngoài mà chỉ xài có em Samsung T9 Shield và Crucial x9 pro (nhỏ gọn nhất) mà thôi
số kia mình bỏ làm cục chặn giấy 😁
@Penguin Pingu Mà mình ở USA thì làm gì có chuyện đem con bỏ chợ được bởi vì lơ mơ là bị kiện ra tòa ngay ở đó mà giỡn
@henryduc96 Con kiến kiện củ khoai 😃
vandongvt
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Bạn có bạn trai chưa
có ai mua rau răm ở 3 tháng cuối năm chưa
Cười vô mặt
Ủng hộ những bài viết như thế này. Đã chơi là phải Chất.
Mong những bài viết tiếp theo của bạn.
@kungfupandavn Đồng ý
ngohuyha19
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Thế mới gọi là dân chơi chứ
Đúng là không hiểu nổi cách người giàu tiêu tiền.
Thôi làm review mua cái gì đó khu Manhattan đi 😃
@botti chris Tui ở Texas không ở đó qua đó làm gì haha
@henryduc96 Thì phải lên level chứ heng ;)
@botti chris bên texas phóng 90-100 mph(miles per hour) ~150-160 km/h
bên manhattan kia bò bò rề rề chán lắm không có hong dc xíu gió nào cả
@henryduc96 Phóng nhanh làm gì cho mệt, 120km/h đủ gặp ông bà rồi 😃 xe xịn đi từ từ cho bà con ngắm chứ 😃 Manhattan rùa bò nhưng giá real estate phi mã 😃
ủa tôi thấy cái gì đó kẹp ở giữa những cục pin dự phòng.
@tuan 95 Ông bạn này bên Mẽo mà để lông như VN.
jacubi
TÍCH CỰC
9 tháng
kaka, tiếp tục phát huy về các chủ đề trong cuộc sống hàng ngày từ góc của công dân Mỹ nha ban.
Like,
"Bên USA nếu các bạn làm culi như phụ hồ công nhân vệ sinh thì lương là 1.2 tỏi/năm($50k/năm)"

Tầm vài tuần nữa là các phụ hồ, công nhân này ngồi đầy ở các nha khoa lớn tại SG 😆
@grozar Tại ở bển chữa răng đắt à 😁
@grozar em làm phu hồ đây, ko biết có cố chịu để làm giàu ko nhỉ hihihi
bidnah003
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@grozar đối với mấy anh đu càng thì y tế mẽo là nhất nhưng đụng chuyện thì chỉ muốn về vn khám chữa bệnh thôi
Cười ra nước mắt
@bidnah003 kể ra mà có cơ hội đu càng được để đi Mỹ thì ngoài vĩ tuyến 17 nó kéo nhau đu hết rồi kkkkkk, đâu phải ngậm đắng nuốt cay vừa mất tiền vừa mất mạng để được chui container đi châu Âu hay vượt biên từ Mexico vô Mỹ đâu haha
Bên Mỹ kinh thế cơ à
phat277
ĐẠI BÀNG
9 tháng
new money
Hâm mộ quá. Cơ mà đúng là thu nhập bên nước ngoài cao mà những đồ này chỉ là đồ lặt vặt nên chả phải là ghê gớm gì. Chỉ với thu nhập VN thì mới là cao thôi, tuy nhiên giờ giới trẻ ở VN cũng nhiều bạn thu nhập cao lắm.
HTP Media
ĐẠI BÀNG
9 tháng
x20 mức thu nhập 75k/năm tức là bạn thuộc nhóm triệu phú. Mà tôi thì chưa thấy triệu phú $ nào đi viết bài tinhte để khoe, tôi cũng chưa thấy triệu phú $ nào dùng iphone mà phải xài ốp cả 😁
@HTP Media Thằng này tính cách hơi trẻ con và khoe của. Nếu giàu có như vậy thì một là bố mẹ giàu, 2 là gặp may mắn chứ không nhờ tài năng.
@tien2tpro =)) ôi dời, tầm này lên mạng chém gió cho xôm chứ =)) quan trọng là nếu muốn khè thì cứ nổ số dư stk ra rồi chửi thằng thớt 😆 còn mình thì đơn giản thôi trên này ông nào muốn chửi bới gì cũng đc, ko quan tâm đâu 😁
climax
TÍCH CỰC
9 tháng
@narutoxboy Nếu cả cái bài trên là bịa thì phét số dư khó gì đâu ? Tào lao thế !
@climax =)) thì thế mình mới nói mấy bài kiểu này vào cmt cho xôm thôi chứ quan tâm làm gì đâu.
Còn mình thì 🙃 chỉ coi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019