Mình đã tự sửa Apple HomePod với giá 80k

htevn
9/11/2022 13:36Phản hồi: 84
Mình đã tự sửa Apple HomePod với giá 80k
Tình cờ bạn mình có một con HomePod bị lỗi, mình xin mua xác lại ban đầu tính đem về nghiên cứu làm Bridge cho hệ thống HomeKit ở nhà thôi. Nhưng sau khi đem về kiểm tra lỗi và nghiên cứu lục lọi tất cả diễn đàn nước ngoài thì mình thấy lỗi của cái loa này đang gặp phải thuộc một trong những lỗi phổ biến nhất của dòng Apple HomePod đời đầu. Vì vậy sau khi khắc phục lỗi thành công, mình quyết định chia sẻ kinh nghiệm cho anh em có HomePod bị lỗi tương tự có thể tự làm ở nhà với chi phí chưa đến 100k.

Tình trạng lỗi của HomePod của mình đang gặp phải như sau:

• Gọi Siri phát ra tiếng nổ cái *bụp* nhỏ
  • Phát nhạc, phát âm thanh liên tục trong 10 phút sẽ nghe tiếng *tụttttttt* dài rồi loa tự khởi động lại như video bên dưới.

Nguyên nhân lỗi này thuộc về tuổi thọ linh kiện, cụ thể là 4 tụ gốm làm nhiệm vụ lọc nguồn cho amp loa Subwoofer bị lỗi, dẫn đến xuất hiện một điện áp rò ra loa subwoofer.

Ở trạng thái stanby, mạch amp không được cấp điện, lỗi không xuất hiện. Nhưng khi loa cần phát ra âm thanh (tiếng trả lời của Siri, nhạc...) thì mạch amp sẽ đc cấp điện tạo ra điện áp rò trên loa sub làm phát ra tiếng *bụp*. Điện áp này sẽ tăng dần dần từ khoản 200mV lên đến khoản hơn 2V khi 4 tụ gốm này bị nóng lên. Sau khoản 10ph thì điện áp rò đã lên đến gần 3V, mạch điều khiển của loa phát hiện ra bất thường nên sẽ tiến hành restart lại với hi vọng đưa loa về trạng thái bình thường, tạo ra tiếng *tụtttttt* dài mà bạn nghe ở cuối clip trên.

Lỗi này làm cho cuộn dây trong loa subwoofer lúc nào cũng bị treo trên 1 điện áp lớn hơn 50mV. Mức điện áp dưới 50mV là bình thường, do đó khi bị treo trên hàng trăm mV đến 3V có thể sẽ làm cho cuộn dây bị nóng lên và cháy. Tệ hại hơn là có thể làm cháy cả mạch điều khiển.

Sau khi tìm được nguyên nhân lỗi, mình tiến hành tìm linh kiện thay thế. Mình thử lên Shopee thì thấy ở đây có bán Tụ gốm 10uF 16V X7R 1206 với giá chỉ 72k/20 cái, phù hợp để thay cho 4 con tụ bị lỗi trên mạch HomePod.

Dụng cụ tháo và sửa chữa HomePod cần có gồm:

• 4 con [Tụ gốm 10uF 16V X7R 1206](https://shope.ee/9zNaQklLbE)
  • Một [miếng thép mỏng chuyên dụng](https://shope.ee/8UYmfA66ls), hoặc con dao thái lan nhỏ để cạy mặt cảm ứng.
  • Một con vít 6 cạnh để tháo các con ốc bên trong. Mình sử dụng bộ [Vít Xiaomi Wiha](https://shope.ee/89vwGf4Y8O)
  • Một cây [vít đầu dẹp cán dài](https://shope.ee/3KqgW5JfsG) dung để cạy chụp nhựa đen bên trong của Homepod. Đây là phần khó nhất trong toàn bộ quá trình tháo HomePod, và mình thấy cách dùng con vít đầu dẹp để cạy từ bên trong là cách dễ nhất.
  • Máy hàn hoặc [máy khò](https://shope.ee/4V2duOXT1N) để thay thế 4 tụ gốm bị hư trên main. Nếu không có hoặc không biết sử dụng, bạn có thể đem ra cửa hàng sửa chữa điện tử hoặc điện thoại bất kỳ.

Trong khi chờ linh kiện được ship về, mình tiếp tục lên Youtube tìm những hướng dẫn để mở chiếc HomePod này ra một cách an toàn nhất. Mình thấy hướng dẫn này là dễ thực hiện nhất, gây hư hại ít nhất cho chiếc HomePod của mình.

Với dây nguồn, bạn chỉ cần giật thật mạnh là có thể tháo ra được. Lúc trước mình cũng không nghĩ cọng dây này có thể tháo ra dễ dàng như vậy. Các bạn có thể lợi dụng cách tháo dây này để có thể setup vị trí đặt HomePod và đi dây nguồn gọn gàn hơn 😁

Quảng cáo

Phần khó nhất trong việc tháo HomePod có lẽ là ở bước tháo cái khung bằng nhựa này. Bạn phải dùng vít dẹp cán dài để cạy khung nhựa bung khỏi lớp keo từng chút một. Việc này có thể để lại hư hại nhỏ trên thành loa subwoofer và trên khung nhựa, tuy nhiên do nó nằm khuất bên trong nên sẽ không ảnh hưởng nhiều đến ngoại quan của loa.

Đây là 4 con tụ gốm mình cần phải thay. Nếu không tự khò để thay thế 4 con tụ gốm đó, bạn có thể đem ra cửa hàng điện thoại bất kỳ để nhờ họ thực hiện. Việc thay thế nay đối với những người thợ sửa điện thoại là một việc vô cùng đơn giản.

Quảng cáo

Đây là thành quả sau khi thay xong

Mình xem sơ một vòng main của HomePod thì phát hiện vài linh kiện khác cũng có tỉ lệ hư hỏng lớn. Ví dụ như con [Diode S560] này bị hư hỏng sẽ gây ra tình trạng mất nguồn, hoặc con điện trở [10R0] này sẽ làm loa bị mất bass.

Bạn có thể xem thêm 7 cụm amply dùng để điều khiển 7 loa vệ tinh nhỏ bên trong loa.

Việc tháo Homepod với những công cụ nghiệp dư luôn để lại một hậu quả nhất định. Khi cạy nắp chụp nhựa bằng vít nó sẽ để lại những vết thẹo không thể khắc phục được. May mắn là những vết này nằm bên trong nên không thể thấy bằng mắt thường. Tiếp theo là lớp lưới đặt biệt bao bọc xung quanh HomePod sẽ bị giãn ra, khi gắn lại nó sẽ không còn "căng" như ban đầu nữa. Những HomePod màu trắng thì trong quá trình thực hiện, nếu không chú ý vệ sinh tay thì sẽ để lại những vết đen dính lên lớp lưới.

Ngoài ra nếu không cẩn thận trong lúc tháo thì có thể biến chiếc HomePod thành một cục nhựa phế liệu đem bán ve chai luôn.

Mình thích tìm tòi khám phá, sửa chữa mọi thứ nên việc tự sửa chữa những thiết bị điện tử trong gia đình đêm tới cho mình một niềm vui nho nhỏ. Và thích hơn cả là chỉ với một số tiền khá ít mình đã có thể "phục hồi" lại một chiếc loa xém bị bỏ đi, giảm bớt đươc lượng rác thải điện tử ra môi trường.

Chúc bạn nào bị lỗi giống mình có thể tự sử chữa thành công 😁
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chỉ người chuyên nghiệp mới sửa dc, dân tay ngang là thua. Hay
Quanqlee
ĐẠI BÀNG
một năm
Chuẩn luôn. Gặp mình chắc sửa bằng link này 😔
https://shopee.vn/Apple-Homepod-i.73699856.1644158339
Mình cũng thích tự sửa như thế này lắm 😁
Này phải có kiến thức, kinh nghiệm và trải nghiệm mới sửa đc. Chứ ng dùng bth chắc đem ra tiệm 😁
Tự sửa tại nhà được như này thì dân chuyên nghiệp mất nghề kiếm cơm hết.
Anh này giỏi vậy.
Đã có công tháo ra thì độ lại cho nó thành trợ lý ảo tiếng Việt luôn đỡ phải nói tiếng Anh
@Smarthome Khởi Nghiệp Thêm tính năng AI, nhận diện khuôn mặt, vân tay, retina, rồi dần dần nâng cấp thành Smart Home, rồi Ultron, rồi Skynet.
Tinhte vẫn còn nhiều mem chất vãi. Không bù cho đám min mod chả biết cái gì toàn lên bài xàm xàm gây war kiếm view
@tuan208 Bản thân admin còn vậy thì mod đã làm gì ..

Suốt ngày lên bài câu view gây war thôi
Cái này đưa ra thợ chưa chắc sửa được vì họ ít làm nên không biết band bệnh, bác đã góp phần giản rác thải điện tử cho trái đất 😆
Quá tuyệt vời. Chúc mừng bác nha, em cũng đang tính mua con homepod mini dùng nghe nhạc
con điện trở 10R0 kia nhìn chắc size 3216, cty e làm con này bác nào cần e cho, 1.25W đàng hoàng 😆)
hay quá b ơi. homepod của m cũng bị lỗi tương tự, b ở hà nội ko m nhờ b sửa dùm 😁
@htevn H. Bình Đại - Bến Tre chào đồng môn ^^
@Didu Coi chừng ko thấy cái homepod quay lại 😆))))
@Didu ông này chưa gửi trả homepod cho bạn à?
@basen_nguyen đúng thật là nó đã ko quay lại haha
Đồ Apple là xịn, mà sao Mod tháo ra toàn đồ dỏm và mau hư vậy!!
Táo cũng nhiều táo sâu nên các fan bớt cuồng nha
Vấn đề là thay cả đống linh kiện Tàu như thế kia liệu có ổn không nhỉ? Mình thấy mấy anh thợ xịn thường mua xác máy để lấy linh kiện zin về thay chứ ít khi mua linh kiện Tàu lắm.
@maidng Đồ zin nó bị hư đó bạn. Đống linh kiện SMD cũng toàn xuất thân từ TQ thôi bạn 😁
@maidng so với linh kiện đã hỏng thì vẫn tốt chán, rành nữa thì tìm linh kiện ngon cũng ko đắt đâu, chủ yếu là biết mua hay ko
Con này k còn bán nữa
Hic, nhà mình có một con bị lỗi update xong tịch luôn, mà kiếm ko có chỗ sửa
azaibh
ĐẠI BÀNG
một năm
@Hoang DK PQC Có vào điện ko bạn
phải ng chuyên nghiệp sửa chữa những đồ điện tử này mới biết đc chứ ng thường khác gì nhìn bức vách đâu bác
@응웬반캉 Nguyễn Khang Lỗi này là 1 trong những lỗi phổ thông của HomePod đó bạn. Những chiếc loa HomePod khác bị lỗi tương tự thì chỉ cần thay 4 con tụ gốm như trong bài viết đảm bảo thành công 100%
@htevn Hi e cảm ơn bác đã chia sẻ thông tin ạ
@htevn bác học điện -điện tử onln trên kênh nào vậy bác,hic?
hay quá
nv_t_vn
ĐẠI BÀNG
một năm
chắc bạn cũng phải có nghề, chứ amatơ như nhiều anh em thì khuyên nên mua mới 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119