Mình không cho con gái mình xem YouTube, YouTube Kids mà xem mấy thứ khác...

Mình không cho con gái mình xem YouTube, YouTube Kids mà xem mấy thứ khác...

YOUTUBE KHÔNG PHÙ HỢP VỚI TRẺ NHỎ

YouTube là một mạng xã hội về video nên nội dung không được kiểm duyệt trước.

Ai cũng có thể đăng nội dung lên trên YouTube. Có những nội dung phù hợp, có rất nhiều nội dung không phù hợp. Tại sao chúng ta không tìm các nguồn nội dung khác mà mức độ phù hợp nó nhiều hơn, rủi ro xem phải nội dung không phù hợp nó ít hơn… đơn giản chỉ là bài toán chọn sao cho phù hợp. YouTube chỉ là một lựa chọn trong hàng ngàn lựa chọn khác.

Mình ví việc cho con lên YouTube coi nội dung giống như đi ra đường chơi. Nó có nhiều cái hay ho nhưng nó cũng có quá nhiều rủi ro. Trong khi các nguồn nội dung cho trẻ con từ các ứng dụng hay các dịch vụ stream nội dung khác vốn được kiểm soát từ đầu vào nên nó giống như là các công viên hay các khu giải trí giành cho trẻ.

YouTube, kể cả YouTube Kids là mạng xã hội: Nội dung được HẬU KIỂM hoặc KHÔNG ĐƯỢC KIỂM

Ai cũng được có thể dễ dàng quay và đăng tải nội dung lên. Không ai kiểm soát và không kiểm soát được nội dung ở trên YouTube. Có rất nhiều nội dung trên YouTube phù hợp và không phù hợp với con mình. Mình không thể nào đi theo dõi mọi thứ con mình coi rồi đi can thiệp vào từng cái con mình coi nên cơ bản mình đã loại Youtube/Youtube Kids ra khỏi nguồn nội dung cho con mình.

YouTube không thực sự quan tâm đến nội dung đó có phù hợp cho con trẻ hay không.

Một lý do nữa khiến mình càng muốn cho con mình tránh xa YouTube đó là YouTube gần như chẳng thèm quan tâm đến nội dung video có phù hợp với trẻ hay không. Mình thấy có quá nhiều video không phù hợp vẫn tồn tại trên nền tảng. Rồi các quảng cáo bán thuốc, chữa bệnh lừa đảo được phản ánh rất nhiều nhưng không bị chặn… nói chung mình cảm giác như Youtube không quan tâm lắm việc kiểm soát nội dùng phù hợp.

Google cũng không tạo điều kiện để chúng ta tạo các tài khoản con trẻ con.

Mình cũng từng cố gắng tạo một tài khoản trẻ con (ít hơn 13 tuổi) cho con mình để khi nó xem YouTube thì nội dung sẽ được giới hạn hơn về số tuổi. Nhưng đã không thành công, Google gần như không muốn điều này xảy ra, họ tạo ra rất nhiều khó khăn đến nỗi mình không thể nào tạo được tài khoản đúng tuổi cho con mình trong khi với Apple thì vài bước là xong.

Bản chất YouTube là mạng xã hội, ai cũng đưa được video lên rồi Youtube thì lại chẳng quan tâm hay quan tâm chưa đủ về chất lượng nội dung. Con cái chúng ta thì quá nhỏ để có thể xác định được nội dung đúng sai, phù hợp hay không phù hợp… nên thả con cái lên Youtube có khi còn hại hơn thả nó ra đường.

Con cái nghiện xài đồ công nghệ là điều bình thường, thay vì cản trở thì hãy biến cái nghiện đó thành công cụ bằng cách cho coi đúng nội dung.

CÓ RẤT NHIỀU NGUỒN NỘI DUNG KHÁC CÓ CHỌN LỌC PHÙ HỢP CHO TRẺ HƠN

Mình ví việc cho con lên YouTube coi nội dung giống như đi ra đường chơi. Nó có nhiều cái hay ho nhưng nó cũng có quá nhiều rủi ro. Trong khi các nguồn nội dung cho trẻ con từ các ứng dụng hay các dịch vụ stream nội dung khác vốn được kiểm soát từ đầu vào nên nó giống như là các công viên hay các khu giải trí giành cho trẻ.

Các dịch vụ stream nội dung như Netflix, Apple TV+, Disney+…

Nội dung sẽ được duyệt trước khi nó lên trên dịch vụ nên đảm bảo các nội dung độc hại, không phù hợp với độ tuổi sẽ được giảm thiểu xuất hiện. Các phim trên các dịch vụ này phải gắn tag theo độ tuổi nên con anh em tuổi nào cho coi đúng tuổi đó là đã giảm đi được rất nhiều rủi ro. Ví dụ ở nhà mình khi con mình mở các nội dung trên 13+ thì nó sẽ hỏi pass để mở và nó không biết pass này.

Đối với các ứng dụng chuyên làm cho trẻ con

Thì chúng ta có thể yên tâm hơn vì ứng dụng đó không chỉ được kiểm duyệt từ đầu, sắp xếp theo đúng độ tuổi và kể cả được kiểm duyệt bởi các appstore nữa. Rồi còn có các ứng dụng được dùng trong cả các trường học nên mức độ tin tưởng càng cao hơn.

Các trò chơi mà con em chúng ta thích:

Nhiều trò chơi làm cho trẻ nhỏ nó không chỉ giúp trẻ chơi theo sở thích, khả năng mà còn có tính giáo dục nữa. Chúng ta để ý con cái chúng ta thích cái gì thì cài cho nó. Con gái mình hồi nhỏ thích game nấu ăn, giờ thì thích game trang điểm, làm nhân vật. Con trai thì thích xem máy bay, tàu chiến hạm, chiến tranh… mình chọn các app đó cài cho nó.

Dưới đây là 10 app được làm cho trẻ con mà vợ mình có chia sẻ, anh em coi qua nhé.

Review các app giáo dục cho con coi thay YouTube | Viết bởi hoasen

Với cuộc sống bận rộn hàng ngày, chúng ta ít có được thời gian để chơi với con cái, những chiếc máy tính bảng, hay điện thoại dần dà đi vào cuộc sống của các con như một điều tất yếu. Các con của mình cũng không ngoại lệ…
tinhte.vn

NẾU ANH EM TIN RẰNG CON ANH EM CÓ THỂ TỰ CHỌN ĐƯỢC NỘI DUNG TỐT TRÊN YOUTUBE THÌ HÃY CHO NÓ XEM.

Con trai mình vẫn xem YouTube, mình cho nó xem vì mình biết là nó có thể chọn được nôi dung đúng, phù hợp với nó. Mình quan sát và thấy không cần ràng buộc nó không được xem YouTube, chỉ lâu lâu khuyến khích nó xem thêm các nền tảng khác nhiều hơn. Dĩ nhiên mình cũng cung cấp cho nó các nền tảng khác như Netflix, Disney Plus, Apple TV+, sách, game, tạp chí, bản đồ, quả địa cầu…

Con gái mình từ nhỏ đến giờ không được xem YouTube vì mình biết nó không có khả năng chủ động nội dung mà hay xem các nội dung được gợi ý. Đến 6 tuổi nó biết vào YouTube bằng trình duyệt. Mình đang theo dõi xem nội dung xem thế nào. Vẫn khuyến khích nó xem trên TV to hơn là trên iPad.

HÃY CHỈ CHO CON CÁI PHÙ HỢP, CÁI KHÔNG PHÙ HỢP:

Hạn chế con ngồi coi trong phòng riêng, khuyến khích con coi trên TV, sống chung với con trên một tầng (sàn, kiểu chung cư hay phòng lớn cùng ở chung), khuyến khích mở âm thanh lớn, để ý các câu chuyện con cái nói, chia sẻ, nội dung trao đổi với bạn bè… rồi từ đó điều chỉnh sự đúng sai cho con. Đừng quát hét khi nó xem nội dung không phù hợp, không phải lỗi tại nó.

Mình chỉ cho con mình các phân biệt phim đúng tuổi trên Netflix hay phim chiếu rạp, các dịch vụ khác về cái mác tuổi. Mình vài lần cố ý đi xem phim 13+ và nói với con là nó chưa đủ tuổi coi phim đó nên nó không được đi hoặc đi vào chỗ nào có rạp phim và khu vui chơi thì bố mẹ đi xem phim, nó đi chơi… cố tình làm để nó có ý thức được là phim phải đúng tuổi.

Một lần mình dẫn con mình đi đến nghĩa trang của các trẻ bị giết do bố mẹ phá thai để tăng cường nhận thức về việc làm sai trái.

Deeptalk là dạng bài phân tích sâu, nội dung chất lượng với đồ họa đẹp, coi sướng con mắt. Hình ảnh trong bài Deeptalk được mở rộng ra tối đa để bạn có thể chiêm ngưỡng và đón nhận thông tin theo cách hoàn toàn mới. Hãy pha một ly cà phê thật ngon, vừa nhâm nhi vừa đọc bài Deeptalk nhé, sẽ phê lắm đó!

193 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

garish
TÍCH CỰC
3 năm
Đã like và share. Bài viết hữu ích quá, cám ơn anh
@garish Lần đầu tiên thấy cu Hiệp có bài hay và bổ ích !!!
@khunghoang kinhte 2008 bài viết của 1 người cha luôn bổ ích
@garish M cho bé 4 tuổi xem thoải mái, tối ngày ả ta chỉ xem khủng long & cá mập. Đứa lớn thì chỉ cho xem t7 cn, càng lớn càng xem nhìu clip nhãm, có cả clip Thơ nGuyễn j đó lun... 😔
@khunghoang kinhte 2008 Ngày xưa đầy b nhé. Từ hồi Apple thay thế Nokia lên ngôi thì mới ít.
Cười vô mặt
Mình chủ yếu cho con mình chơi game hoặc đọc truyện giải trí, các cháu có xem YouTube chứ không phải không xem nhưng thường xem trên tivi và thường hay xem các kênh mình đánh giá là ổn, không xem kênh việt nam.

ngocson309
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Air con mình thích đọc sách từ 1 tuổi rưỡi. Thích được ba mẹ đọc cho. Mình cũng muốn hướng con đọc sách nhiều hơn là xem. Nếu xem cũng chỉ xem các kênh khoa học thực tế, Netflix OK (có kiểm duyệt của ba mẹ). Chắc chắn ko cho xài Youtube trước khi bé lên cấp 3
Bố Khánh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Air Câu chốt là ko xem kênh Việt Nam
@Bố Khánh Mấy kênh VN đúng là siêu nhảm. Đơn giản là làm nội dung học thuật thì nó khó, mà bọn trẻ nó cày bài tập ở trường nên có xu hướng xem giải trí để relax. Thế là từ đó clip nhảm tràn lan, toàn là chiêu trò, câu view, quảng cáo trá hình...
Như vụ “Nhà tôi 3 đời làm nghề chữa bệnh...” đến giờ Bộ Y Tế chưa có hành động gì, nên thiệt là loạn!
@ngocson309 Không nên chiều con mà để tre nhỏ với máy tính ở
phòng riêng, nên đặt máy nơi mà mình có thể biết bé đang xem gì?
Nhất là tuổi teen , intergram còn nguy hiểm hơn nhiều... nhìn bạn bè khoe hàng chúng cũng bắt chước vì nghĩ hình up xong bố mẹ không biết ... nhưng hàng xóm biết .. tuổi trẻ giờ lanh lắm, bó mẹ mà mù công nghệ chúng qua mắt cái vèo ... khi biết thì đã muộn..... chưa kể dính với hút sách...
Mình thích việc đưa con đến trực tiếp thực địa những nơi khác nhau trong cuộc sống. Đây chính là cách giáo dục trực quan, sinh động và để lại bài học sâu sắc nhất cho trẻ.
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@Duy Nguyễn 2021 mình cũng cố gắng dành thời gian chơi với con, về nhà là hạn chế làm việc, bản thân trẻ con cũng thích chơi với bố mẹ. Còn nhà nào trẻ con ko thích chơi thì chẳng qua bố mẹ đã bỏ bê con quá lâu rồi nên chúng nó chẳng cần mình nữa.
@Duy Nguyễn 2021 Rất hay , thay đổi không gian , trạng thái cũng là một cách rèn luyện cho trẻ sự nhạy cảm về cuộc sống .
Rất hay. học tập bác một chút
convitlac
ĐẠI BÀNG
3 năm
thanks ad nhé. chia sẻ hay!
Mình nghĩ rằng, là trẻ em sinh ra là đã vận động. Vận động là cơ bản của tuổi thơ, thông qua vận động trẻ em vừa phát triển thể chất, vừa khám phá, học hỏi môi trường xung quanh.
Các bạn có nghe học chay không? Người Việt toàn học chay, ko có thực hành nên chỉ giỏi nói thôi, lúc làm thì thua xa. VD như học các con vật qua máy tính, nó là học chay, ko phải được thấy tận mắt...tương tự các việc khác.
Vì vậy, nên tạo môi trường cho con vận động tối đa.
Youtube tốt đó, nhưng trẻ nhỏ vẫn chưa đủ nhận thức để hiểu tất cả các nội dung. Vi vậy, khi đến tuổi đủ nhận thức hãy cho chúng xem cũng chưa muộn.
em_ut
TÍCH CỰC
3 năm
@N2X Ai cũng biết vậy nhưng thời buổi bây giờ cũng khó để cho con chơi vận động. Nhà mình ở mặt tiền SG, lúc mình còn nhỏ gần 30 năm trở về trước khu nhà mình chẳng nhà ai buôn bán gì cả, vỉa hè rộng rãi tối đến con nit trong xóm tụ tập chơi với nhau, vừa vui vừa vận động. Lúc đó TV thì hiếm mà chương trình cũng chẳng có gì để coi nên tối đến tụ tập chơi giỡn 1 lúc vừa tiêu hao năng lượng vừa giải trí. Bây giờ nhà ai cũng buôn bán hoặc cho thuê để buôn bán, đường xá thì nguy hiểm nên hầu như nhà ai biết nhà nấy, con nhà ai thì ở nhà nấy chứ ít qua nhà hàng xóm chơi. Nhà nào cũng lại ít con. Chưa kể nhà chật thì lấy chỗ đâu mà cho con chơi. Nhà mình may mắn vì 2 vc ở nhà của ba mẹ mình rộng rãi, có nguyên khu sau nhà cho con chơi có sẵn cầu tuột và đồ chơi mua cho nhưng quan trọng là phải có bạn chơi với nó hoặc ít ra cha mẹ phải chơi cùng con. Mà đâu phải lúc nào mình cũng rảnh nên nhiều khi cũng phải để cho nó coi TV.
beend
ĐẠI BÀNG
3 năm
@em_ut Giờ tuổi thơ có mất đi gì đó, mà thế hệ trước mới có được. Nhìn không gian rộng rãi giờ chỉ biết ước, nhìn lại có dưới 100m2 cũng là ước ao bao người...
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@em_ut mình nghĩ trẻ con nó cũng thích bên bố mẹ tầm 5-6 năm đầu đời thôi, rồi sau đi học lớp 1 lại vào cái guồng quay, chưa chắc đã chơi đc. 5-6 năm đủ hình thành 1 nhân cách rồi.
Lolo69
TÍCH CỰC
3 năm
@N2X Thì đâu ai nói là xem tv thì không làm mấy chuyện khác.
Ví dụ lên mạng học vẽ, xem người ta nhảy rồi nhảy theo, bật nhạc lên nghe thông qua loa. Không có gì mâu thuẫn cả.
( Toàn )
TÍCH CỰC
3 năm
Like và Share nha AE
vn_soft
CAO CẤP
3 năm
Chốt lý do: con nhỏ tuổi chưa nhận thức được đúng sai, cũng là một quan điểm.

Youtube nó như con dao thôi, vào tay người này nó là công cụ lao động, kiếm tiền; vào tay người khác nó là vũ khí giết người.

Vấn đề là ở người sử dụng
@timo Nhiều gia đình chửi tục như cơm bữa nên việc xem những video đó có lẽ không bị ảnh hưởng thêm 😆
livingpalm
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mrhuymap1491 comment thú vị, tùy văn hóa mỗi nhà, đã chửi tục thì con cái làm gì cũng không để ý đâu, miệng mình còn chưa kiểm duyệt thì quan trọng gì nữa
@timo Mình cũng từng nhắc mẹ của mấy đứa cháu như vậy nhưng vì người quyết định là mẹ tụi nó nên thôi từ những lần sau thì mình mackeno luôn
Bài viết hữu ích cho các AE có Con tham khảo, cảm ơn Admin nhiều.
Chuẩn quá anh ơi
abc_x3
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cho con xem Ct thiếu nhi mà giữa chừng YT nó QC thuốc Yếu SL, 5s, nói bô bô tắt k đc
Giận
Daotv
ĐẠI BÀNG
3 năm
@abc_x3 Có hôm nó còn đòi bố ơi mua thuốc YSL cho con đi!!!! 😆
beend
ĐẠI BÀNG
3 năm
@abc_x3 1 tháng bỏ ra hơn 80k, mua bản Premium đi bác.
@abc_x3 giờ toàn quảng cáo nhảm, quảng cáo thuốc này nọ không có kiểm chứng, đang xem thì hơi tí lại bà con ai bị... đau hết đầu
@abc_x3 Nó là free mà bác. Free thì nó gắn quảng cáo bằng máy thì ko chuẩn dc. Bác bỏ tiền mua premium đi là hết quảng cáo. 30k/th bao gồm cả YouTube music. Có đắt đâu
Con mình nó hay đọc truyện lúc cuối tuần, không biết có sao không.
Híu Mụp
TÍCH CỰC
3 năm
lâu rồi mới thấy anh Cu Hiệp lên 1 bài hay 😁
Sút lợn
TÍCH CỰC
3 năm
Lâu lâu mới thấu ku Hiệp đăng bài bổ ích 😃
Mình chỉ cài netflix cho đứa cháu, vì netflix k có nội dung 18+
qqqaaaarrrr
ĐẠI BÀNG
3 năm
@NhungTuyet1999 Mình xem mấy phim kiểu viking rồi the last kingdom vẫn có cảnh khỏa thân mà.
@qqqaaaarrrr Netflix nó có giới hạn độ tuổi tuỳ theo settings của profile đó bạn
ecaros
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cho cháu lên Tinhte đọc bài và bình luận cho cháu nó toxic từ bé luôn
@ecaros Xàm
Cười vô mặt

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019