MIT trình diễn robot origami có thể tự gấp lại, di chuyển và tháo ra khi không dùng nữa

ND Minh Đức
29/5/2015 5:15Phản hồi: 66
MIT trình diễn robot origami có thể tự gấp lại, di chuyển và tháo ra khi không dùng nữa

Tại hội nghị robot và công nghệ tự động hóa ICRA 2015, các nhà nghiên cứu đến từ Viện công nghệ Massachusett (MIT) đã trình diễn robot origami tí hon, có thể tự gấp lại thành robot khi nhận được nhiệt lượng, sau đó đi lại, bơi lội và cuối cùng là tự tháo ra để trở lại hình dạng một tờ giấy bình thường.

Video trình diễn khả năng của robot origami

Ban đầu, robot origami chỉ là một tấm giấy rất mỏng được tạo thành từ một màng nâm châm mỏng được kẹp giữa 2 mảnh giấy (hoặc polystyrene) với trọng lượng chỉ 0,31 gram và dài 1,7 cm. Trong cấu trúc của mảnh giấy rạch sẵn những đường rãnh bằng laser. Khi đặt mảnh giấy ban đầu vào hệ thống sưởi, tờ giấy sẽ được gấp lại theo các đường rãnh tạo sẵn nhằm hình thành nên hình dạng robot chỉ trong vòng vài giây. Khi đó, con robot siêu nhỏ có thể chạy trên cạn hoặc bơi dưới nước với tốc độ 4 cm/s nhờ sự điều khiển của từ trường. Sau đó, chỉ cần cho robot tiếp xúc với dung dịch axeton thì ngay lập tức nó sẽ tự tháo ra thành tờ giấy ban đầu. Đây là lần đầu tiên một con robot có thể biểu diễn toàn bộ vòng đời của nó một cách tự động, từ lúc "sinh ra", "đang sống" cho tới lúc "nghỉ ngơi".

Làm thế nào một mảnh giấy có thể chạy nhảy như vậy? Thật ra, động cơ của nó bao gồm 2 thành phần chính: 1 màng nam châm vĩnh cửu Neodium được tích hợp bên trong robot và 1 tập hợp 4 nam châm điện đặt bên dưới bề mặt di chuyển của robot. Hệ thống bên dưới sẽ liên tục thay đổi lực từ hữu hướng với tần số khoảng 15 Hz, làm cho robot liên tục dao động. Khi đó, các chân trước và sau của robot sẽ luân phiên đạp lên mặt đất, trọng tâm của cơ thể sẽ luân phiên thay đổi giúp nó di chuyển theo ý muốn người điều khiển.

Tuy nhiên, thành công của robot origami không chỉ là chạy nhảy hay bơi lội mà nó còn có thể thực hiện các nhiệm vụ như khuân vác đồ hoặc đào bới. Nhóm phát triển tại MIT cho biết rằng khả năng của robot không chỉ dừng lại ở đó mà còn có thể tiếp tục mở rộng ra tùy thuộc vào nhiệm vụ mà người ta muốn nó làm. Sau khi hoàn tất vai trò robot, bạn chỉ cần điều khiển nó chạy vào bể chứa axeton và tự tháo ra thành tờ giấy ban đầu. Nhóm hy vọng công nghệ này có thể tiếp tục được hoàn thiện, hứa hẹn sẽ thực hiện các nhiệm vụ sửa chữa, điều khiển robot lớn hoặc thậm chí trong y học, có thể tạo ra một đội quân tự nghiên cứu, điều tra trong cơ thể người.

Tham khảo IEEE
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chongao2k5
TÍCH CỰC
9 năm
Không thể tin được! Thật tuyệt vời!
vnhat
TÍCH CỰC
9 năm
@chongao2k5 nhai tới nhai lui như bò nhai cỏ vậy?
chongao2k5
TÍCH CỰC
9 năm
@vnhat Lần đầu tiên mình comment như vậy! Ko tin bạn cứ coi history của mình! Ko phải học tập ai đó bắt chước anh Quảng!
alonelad
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tuyệt vời, thấy mấy phát minh nghiên cứu của bọn Mỹ thực tế hơn bọn Anh nhiều.
thamlenhu
TÍCH CỰC
9 năm
@alonelad Mình khẳng định là bọn Nhật nó còn kinh khủng hơn bọn Mỹ , và anh China thì ngồi chờ để nhái lại
@Emxinthua.hihi éo bằng VN mình nhé . Bphone đã chứng minh 😁
pro95
ĐẠI BÀNG
9 năm
@alonelad Bạn có nhớ lần trc trên tinh tế có đăng 1 bài về loại cộng cơ có thể đạt vận tốc ánh sáng ko? Phát minh của Anh đấy 😆))
thuandelma
ĐẠI BÀNG
9 năm
Y nhu phim
LocTrance
ĐẠI BÀNG
9 năm
Robot này mà dùng làm gián điệp thì thật là tuyệt vời! Thật ko thể tin nổi, 😃
:eek: trời trời , kinh khủng vl

do thám , phá hoại , đầu độc ... bắt đầu thấy sợ 😕
Không thể tin được!
Kinh dị Mỹ , như 1 con côn trùng. Ko thể tin dc
buiminhnhat
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình đang tự hỏi các bản nói tuyệt vời ở chỗ nào vậy ?

thực chất nó khác gì việc 2 cục nam chấm cách nhau 1 mặt phẳng cục dưới di chuyển thì cục trên di chuyển theo. cái khó là điều khiển lực từ ở phía dưới của các nam châm điện
ứng dụng thực tế của nó chẳng được là bao nhiêu. Thực chất cái vấn đề quan tâm là việc điều khiển dòng từ trường chứ con robot kia chẳng có ý nghĩa gì nhiều cả. chẳng khác gì cục nam châm
Còn sao nó có hình dạng đc như vậy thì bởi vì người ta đã cắt nhẹ các vạch laser khi lực từ của nó không cân đối dẫn đến việc nó bị bẻ theo các vạch đó thôi. Vậy nên hình dạng của con robot này cũng chẳng có gì đặc biệt

Cập nhật:
Một số lượng lớn gạch đá mình đã đc nhận
. Và đây là phần trả lời của mình nhé.
https://www.tinhte.vn/threads/mit-trinh-dien-robot-origami-co-the-tu-gap-lai-di-chuyen-va-thao-ra-khi-khong-dung-nua.2466137/page-2#post-45052466
.Thực ra thì vì mình thấy các bn bình luận theo kiểu a dua nên mình mới comment như vậy mà nhất thời ko nắm bắt kỹ bài viết để nói cho các bn ý kiến của mình thôi. Những bài viết hay thế này, tác giả mất công dịch như này mà cứ nhai đi nhai lại mấy từ kia. Mih thấy các bạn thích châm chọc ng khác nhiều lắm.
Thứ 2 mình đã tranh luận rất nhiều với các bạn nhưng mọi ng ko có tính xây dựng cho lắm. Nếu các bn để ý đa phần mọi ng thường hay gạt phăng nhưng ý kiến phản diện mà ko nhìn nhận nhưng hướng tích cực của nó. Tranh luận nhưng cùng đưa ra hướng tích cực nhé. Mình rất cảm ơn một số bạn đã đóng gọp ý kiến cho mih để mih có cái nhìn khác hơn
Thân
buiminhnhat
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huyphams Mình thích cách bạn sáng tạo và đưa ra ý tưởng. Nhưng bạn đã nghĩ đến tính khả thi của nhưng ý tưởng mà bạn đưa ra hay chưa. Và công dụng của nó ntn nào chứ không phải dùng nó để di chuyển trong nhà chơi cho vui nhé 😃
Việc ứng dụng của nó ra sao hay ưu nhược điểm thế nào mình đã trả lời nhiều ở trang 2 và 3 rồi 😃
Thân
@buiminhnhat thế bạn làm được cái gì rồi cho mình xem . nói bằng cái mồm ko thì cái gì cũng đơn giản .
@buiminhnhat ứng dụng thực tế của nó chẳng được là bao nhiêu <<< dựa vào hiểu biết cá nhân thím ah hihi, vậy nếu muốn đóng góp xây dựng hãy thêm dùm vào cho tròn câu chữ là:
"theo cá nhân tôi ứng dụng thực tế của nó chẳng được là bao nhiêu" nhé
Thân chào đoàn kết xây dựng 😁 hihi về sau cố gắng hơn nhá.
@buiminhnhat Phải đó, trong bài ng ta nói con rô bốt này bao gồm 2 thành phần là cái con bọ kia với 4 nam châm cực mạnh ở dưới. Theo m hiểu thì 4 cái đó sẽ đóng vai trò điều hướng, và được lập trình như một con robot. Việc nó điều khiển con bọ kia được cho là cách thể hiện output của nó thôi =))).. Đấy là m hiểu ý ng ta như vậy trong việc gọi cả hệ thống là 1 con robot, chứ còn tách riêng ra thì con kia đâu có gọi là robot nổi =)).. Klq nhưng hướng phtr tương lai của họ là ghép 2 phần làm 1, do đó họ mới public kq hiện tại luôn để chuyển sang gđ 2 😆..

Dù sao thì sau khi đọc bài gốc m mới thấy việc điều hướng cho con bọ phụ thuộc vào rất nhiều thứ chứ ko chỉ là cứ để 1 đống nam châm rùi điều khiển cục cha ở dưới :'(.. Ng ta thiết kế các nam châm ở các hướng khác nhau và 4 cục ở dưới cũng đổi chiều liên tục để tạo dao động. Ngoài ra con bọ được thêết kế với trọng tâm ko ở giữa nên nó mới di chuyển đc :'(
Truongbv09
TÍCH CỰC
9 năm
không có gì để nói ngoài 2 chữ " tuyệt vời "
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
9 năm
sản phẩm thử nghiệm của Scot Lang trước khi ra mắt mẫu chính thức Ant-man là đây :v
vuongnam40
ĐẠI BÀNG
9 năm
thật Không thể tin được! Thật tuyệt vời!
haiconheo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vuongnam40 Nói như bác y như hùa theo thiên hạ chó cắn theo đàn bác làm ra được cái éo gì như bkav nó làm chưa ít nhất nó cũng hơn fpt là làm bên cẩu gắn mác Việt Nam mà nói thẳng ra Việt Nam làm cái máy tính còn éo được sản xuất con chip 8bit mang xuất khẩu thế mà h làm được cái dt cấu hình so vs hàng cao cấp của mẫy hãng ít cũng có 20năm kinh nghiệm éo hiểu nổi mấy thằng gato như này.
molltrax
ĐẠI BÀNG
9 năm
tui là thấy ông thớt troll lắm nha, tui đặt tên molltrax ý ngược là maxtroll mà troll ko = ổng. Ổng ko viết bài hết, viết sơ sơ gợi ý cho ae chém gió để lộ cái ngờ u. 😕
@molltrax bạn tự đặt tên cho bạn thật là thông minh, thật không thể tin được!
KHABT
TÍCH CỰC
9 năm
Viện công nghệ MIT giỏi thât.
buiminhnhat
ĐẠI BÀNG
9 năm

Cái mình muốn nói ở đây là bạn nghĩ nó tuyết vời ở điểm nào. Hầu như mọi người đều nói về con robot nó tuyệt vời chứ đâu có nghĩ đến phần điều khiển nó như thế nào. nên mình chỉ đưa ra ý kiến cá nhân của mình như vậy
Con robot này không có ứng dụng nhiều. nó chỉ là cái để cho bạn thấy trực quan về bộ điều khiển điện từ bên dưới như thế nào mà thôi

Còn bạn bảo mình nổ thì mình nổ ở đâu vậy. Mình đang bàn vấn đề nguyên lý hoạt động của nó và mình không đề cập đến việc mình có làm đc hay không đúng không 😃

Mình không tỏ ra thông minh. Người làm ra cái gọi là "con robot" này cũng chưa chắc thông minh đến mức có thể một mình làm ra đc nó. Mà họ cần cái gọi là đóng gọp tập thể. Bạn đừng nghĩ mình nói vậy thì mình muốn nổi trội và giỏi hơn ai. Mình cũng là một cá thể đóng gọp ý kiến mà thôi 😃

Nếu bạn có điều kiện nghiên cứu như họ. Mình tin người Việt mình cũng làm đc như vậy và con hơn thế nữa cơ 😃
@buiminhnhat bạn nghĩ đơn giản đi, cái mà chưa ai làm được (dù có thể nó dễ) mà họ làm được đã tính là 1 sự phát triển mới, đáng khích lệ rồi.
Về lĩnh vực robot, theo mình đây là tiền đề cho những thế hệ robot biến hình tiếp theo, vì robot dòng này có phần thân đơn giản, chỉ cần môi trường điều khiển rộng, chính xác là ok
buiminhnhat
ĐẠI BÀNG
9 năm
@www.NgonSachRe.com Cảm ơn bạn. Đúng là như vậy. theo mình nghĩ có thể sau này những con robot này sẽ thuộc hệ vi robot cho lĩnh vực y sinh nhưng để đạt đến mức biến hình cho vi robot thì còn hơi xa một xíu. Cái mình thấy thú vị là bộ điều khiển của nó trong bài viết mà thôi. Còn con robot nó lại thuộc một đề tài khác rồi
đang còn xa xa lém :eek:
Thật Không thể tin được!
origami 😁 gấp giấy của nhật
molltrax
ĐẠI BÀNG
9 năm
oh, bạn đọc hết bài nguồn mà ko hiểu 3 ý trong comment đầu tiên của bạn hoàn toàn sai ah ? thứ nhất, người ta không thể chỉ dùng 2 cục nam châm để di chuyển và làm dc những việc như con bọ trong clip làm. thứ 2, họ tạo hình dạng con bọ = nhựa PVC, dựa vào nhiệt độ cao, khoảng hơn 80 độ để làm biến dạng các khớp, tạo chân, giúp con bọ có thể thực hiện dao động và di chuyển. thứ 3, hình dạng ban đầu có thể thay đổi thêm tùy ý và có thể biến đổi theo nhiều mức nhiệt độ khác nhau, họ có thể tích hợp bộ giúp con bọ tự biến đổi vào chung và con bọ có thể tan trong nước. Con bọ có thể làm việc trong cơ thể 1 cách an toàn trong tương lai.
buiminhnhat
ĐẠI BÀNG
9 năm
@molltrax Ồ vậy ah. vậy thì mình đã phán đoán sai về việc tạo hình cho "cái vật thế ấy" (mình không muốn gọi nó là robot :v ) rồi. Cảm ơn bạn đã nói giúp cho mình

Đương nhiên nó không phải là 2 cục nam châm rồi. Mình đang ví mà. Vì con bọ kia nó chạy theo chiều của lực từ được tạo ra bởi những nam châm điện điều khiển có hệ thống ở bên dưới

Bạn thuộc lĩnh vực hóa sinh (mình vừa google dịch xong :v ) thì chắc bạn biết ngoại vật xâm nhập vào cơ thể mà không gây sát thương có kích thước cỡ đơn vị nano mét. Với đặc tính biến đổi hình dạng theo nhiệt độ như vậy liệu nó có thực sự an toàn ?. Và hình dáng của nó có thực sự tối ưu không (Mình nghĩ dạng cầu trơn là chuẩn nhất 😃 )
Vì vậy có lẽ tương lai để nó ứng dụng vào cơ thể là vẫn con một quãng đường dài. để thiết kế lại "cái vật thế ấy" ^^
molltrax
ĐẠI BÀNG
9 năm
@buiminhnhat bạn ko hiểu ý mình ah ? nó ko hề chạy theo, nó dao động, chính nhờ những cái chân nên dao động của nó mới giúp di chuyển dc. Chứ ko phải lôi kéo như 2 cục nam châm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019